Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 12 1 2 3 11 ... LastLast
Results 1 to 10 of 119

Thread: ~~ รายงานเรื่องการปรับปรุงเวบค่า และ มาตรการคปลอดภัยใหม่ ~~

Warning Points:
    0/5

~~ รายงานเรื่องการปรับปรุงเวบค่า และ มาตรการคปลอดภัยใหม่ ~~

ขอโทษชาวSBNทู้กคนนะค้าที่ช่วงนี้เวบติดๆดับๆ ทราบว่าเพื่อนๆคงทั้งรำคาญและหงุดหงิดกันถ้วนหน้า แอ๊นและทีมโปรแกรมเมอต้องขอโทษในความผิดพลาดนี้นะคะ

เรื่องมันก็เกิดจากปัญหาเดิมๆคือโค้ดของเวบบอร์ดนี้มันไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่
    ไม่ได้เกิดจากปัญหา ไม่ฝากรูป หรือ ปัญหากระทู้เยอะแต่อย่างใดนะคะ ดี๋ยวเพื่อนๆจะพากันตกใจแจ้งลบกระทู้กันใหญ่เพราะปัจจุบันพื้นที่ที่เช่าไว้ ยังไม่มีปัญหาเรื่องขนาดพื้นที่ค่ะ(เพราะวิธีฝากรูปนี่แหละช่วยได้เยอะ) ดังนั้นจึงต้องการเก็บกระทู้ไว้ ไม่ลบกระทู้ใดๆ นอกจากทู้โพสซ้ำ หรือโพสผิดค่ะ และจะทำการเก็บไว้อย่างต่ำห้าปีค่ะ เพื่อเป็นหลักฐานในการซื้อขาย และสำหรับหาข้อมูลเรื่องราคาและอื่นๆต่อไปจ้ะ

ส่วนเรื่องปัญหาเวบบอร์ดเดี้ยง ก็กลุ้มใจมั่กๆเช่นกัน ตอนนี้เพื่อแก้ปัญหาบั้คเล็กบั้คน้อย และบางทีถึงขั้นเวบล่ม แอ๊นจึงคิดว่าจะแจ้งกับน้องโปรแกรมเมอว่าขอยกเครื่องเวบบอร์ดใหม่(หลังจากเฝ้าดูอาการพังอย่างต่อเนื่องทุกๆสามสี่วัน) ขอตัวที่ชัวร์ที่สุด เริ่ดที่สุด เดี้ยงๆ ครึ่งๆ กลางๆ ไม่เอาแร๊วววว เพราะเชื่อว่าเพื่อนๆก็คงจะเบื่อสุดทนเหมือนกัน

ดังนั้นล่าสุดนี้ จึงได้บอกน้องโปรให้หาเวบบอร์ดตัวเริ่ดที่ว่านี้เอาดีที่สู๊ดดด(แต่อย่าแพงมาก แหะๆ)
    และได้มาแร้น หนึ่งตัว ตอนนี้กำลังทำการปรับเวบบอร์ดใหม่ให้เข้ากับเวบพวกเรา ทำมาได้แล้วสามวัน และจะใช้เวลาทั้งหมดไม่เกิน สองอาทิตย์(อาจจะเร็วกว่านี้เยอะค่ะแต่เผื่อไว้) ตอนนี้น้องโปรแกรมเมออีกคน เลยช่วยดูปัญหาเรื่องบั๊คไปพลางๆก่อน นั่นแปลว่าเวบอาจจะมีเดี้ยงบ้างในช่วงภายในสองอาทิตย์นี้ แต่ว่า ไม่บ่อยเท่าเมื่อสองสามวันก่อนๆแน่นอนค่ะ เพราะตอนนี้กระจายกำลังดูแลกันสุดฤทธิ์ โปรอีกคนกำลังเขียนโปรแกรมตัวใหม่ ส่วนโปรอีกคนคอยเฝ้าเวบจับบั๊คกินอย่างเดียวเลย ดังนั้นจึงต้องขอโทษล่วงหน้าหากเวบพังอีกเพราะยังเป็นบอร์ดที่เขียนด้วยโค้ดเก่าอยู่ แต่ก็รับรองได้ว่าไม่บ่อยเท่าวันก่อนๆแน่นอนค่ะ

ซึ่งตรงส่วนนี้เพื่อนๆก็ไม่ต้องกลัวข้อมูลส่วนตัว จำนวนทู้ที่ตอบ ชื่อเมมเบอร์ หรือทู้เก่าๆที่เคยโพสจะหายนะคะ เพราะน้องโปรจะทำการลำเลียงข้อมูลไปใส่เวบใหม่ให้จ้า

เรื่องที่สอง เรื่องความปลอดภัยในเวบ

สำหรับส่วนซื้อขาย เนื่องจากว่า มีปัญหาการซื้อขายกันอยู่เนืองๆ (ของปลอม ของไม่ตรงบรรยาย ไม่ได้รับของ และอื่นๆ) และเห็นว่าจะแก้ปัญหาส่วนนี้ได้(เจ๊บัน และน้องเด่นแนะนำฝากเจ๊มา และเวบบางเวบก็ใช้วิธีนี้เช่นกันค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้โจรเย๊อะ) โดยการให้เพื่อนๆสมาชิกผู้ขายกรอกข้อมูล บัตรประชาชน และเลขบัญชีที่ใช้ในการซื้อ เข้าหน้าsecurity(เดี๋ยวจะมีหน้านี้หลังเวบบอร์ดใหม่เสร็จค่ะ) และให้แฟกซ สำเนาบัตรปชช และ สมุดบัญชี เล่มที่เป็นบัญชีที่ต้องการให้ผู้ซื้อโอนเงินเข้ามา แฟกซมาให้ทางทีมงาน และทางทีมงานจะตรวจสอบข้อมูลว่าตรงกับที่กรอก หลังจากนั้น จะเซ็ตให้ ตรงชื่อสมาชิกขึ้นว่าเป็น Approved Member และจะตามด้วย สี่รหัสสุดท้ายของเลขบัญชีของสมาชิกผู้นั้น เช่น ถ้าแอ๊นใช้ สองธนาคารสองบัญชีนี้ ก็ส่งเอกสารไปเฉพาะของสองบัญชีนี้ แล้วจะปรากฏออกมาเป็น

Ant
    Approved Member
    SCB xxx-xxx-1234
    KTC xxx-xxx-5678

และให้ผู้ซื้อที่ต้องการโอนเงินก่อนเป็นคนตรวจสอบเลขบัญชีที่ผู้ขายให้ว่าสี่ตัวหลังสอดคล้องกับที่ปรากฏบนข้อมูลของผู้ขายหรือไม่

ทั้งนี้ไม่ถือเป็นกฏข้อบังคับว่าจำเป็นต้องทำทุกคน แต่หากสมาชิกท่านใดทำ ทางเวบไซต์จะแนะนำให้เป็นสมาชิกที่น่าเชื่อถือ และ ให้เป็นตัวเลือกแรกสำหรับผู้ซื้อที่จะโอนเงินก่อน
    ดังนั้นหากใครที่ไม่รับนัดดูของ หรืออยู่ต่างจังหวัด หรือเพิ่งขายครั้งแรก ก็จะสามารถเพิ่มความน่าเชื่อถือแก่ตนเองได้ค่ะ ในส่วนมาตรการคปลอดภัยใหม่นี้จะเริ่มใช้หนึ่งอาทิตย์หลังจากบอร์ดใหม่เสร็จค่ะ

ส่วนเรื่องคนซื้อนิสัยไม่ดี จองแล้วหายเป็นประจำ หรือไม่ก็ ไม่เอาแล้วไม่แจ้งคนขาย ปล่อยให้คนขายรอเก้อ ครั้งเดียวไม่ว่าอาจมีพลาดพลั้งหรือลืมได้ แต่ถ้าบ่อยๆเกินสามครั้งนี่สมควรแบนจริงๆค่ะ เคสเหล่านี้จึงถือเป็นมาตรการต่อไปในการจัดการแน่นอนค่ะ

เพื่อนๆอ่านแล้วใครมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมอย่างไร ทั้งเกี่ยวกับเรื่องการปรับเวบบอร์ดใหม่ และระบบ ความปลอดภัยแบบใหม่สำหรับผู้ขาย เชิญแนะนำค่ะ

และหากใครมีวิธีจัดการกับคนซื้อนิสัยไม่ดี ที่ตอนนี้แอ๊นเองก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าเอาไงดี ก็เชิญแนะนำได้เช่นกันค่ะ (นึกถึงระบบฟีดแบคอยู่เหมือนกัน แต่อาจต้องใช้เวลา ใครนึกวิธีง่ายๆเร็วๆได้ก็จะเป็นประโยชน์มากๆค่ะ)

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวSBNทุกๆคนล่วงหน้าค่า

รักชาวSBN ที่สู๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ops:

valentino is offline Banned
    Blog Entries
    2
    0/5

RE: ~~ รายงานเรื่องการปรับปรุงเวบค่า และ มาตรการคปลอดภัยใหม่ ~~

ยอดเยี่ยมมากค่ะ ชูสิบนิ้ว :idea:

chocomeal is offline Trusted Member
    0/5

RE: ~~ รายงานเรื่องการปรับปรุงเวบค่า และ มาตรการคปลอดภัยใหม่ ~~

ดีจ้า
    จะได้ไม่ต้องมีปัญหาขายของปลอมกัน
    คนซื้อสบายใจ คนขายก็สบายใจค่ะ
    โละกรุ โละกรุ

SuperMonkey's Avatar
    SuperMonkey is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณพี่แอนท์และทีมงานทุกคนที่ทำให้เรามีเว็ปดีดีแบบนี้นะคับ ผมเองก็มีเรื่องจะถามฮะ
    ว่า....Log in เดิมของผม (Monchhichi) สูญสลายไม่สามารถกู้กลับมาได้แล้วช่ายมะคร้าบ แงๆ คิดถึงลิงน่ารักๆ

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    0/5

จะปฏิบัติตามค่ะ

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ นะคะ คุณ Ant

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

0/5

มาตรการนี้เยี่ยมมากเลยค่ะ
    อย่างน้อย เวลามีปัญหาไรจะได้ตามกันเจอ

ขอบคุณคุณแอ๊นท์ และทีมงานทุกท่านค่ะ

0/5

รับทราบค่ะคุณ Ant เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

aum's Avatar
    aum is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณน้องแอนท์และทีมงานมากๆค่ะ ที่พยายามปรับปรุงเวบให้พวกเราใช้พื้นที่กันอย่างสบายใจ

ซึ้งใจมากๆค่ะ บอกอย่างจริงใจเลย

กำลังช่วยคิดเรื่องจัดการกับคนซื้อนิสัยไม่ดีอยู่เหมือนกันค่ะ
    เพราะเจอจองกับ CF แล้วหายแบบไม่บอกกล่าวเป็นประจำ

คิดออกแล้วจะมาบอกนะคะ

panlv's Avatar
    panlv is offline Trusted Member
    0/5

เห็นดีด้วยอย่างมากเลยค่ะ.... ยินดีปฏิบัติตามค่ะ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5

^
    ^^
    อาลัย น้องลิงผู้น่ารัก >________<

เอากะลังใจช่วยพี่แอนท์ค๊าบบบบบ มีอะไรช่วยได้ ก็ขอร่วมมือเต็มที่ค๊าบบบบบ

Page 1 of 12 1 2 3 11 ... LastLast