Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 21

Thread: รีวิว คร่าวๆ กล้อง Lumix GF1

Threaded View

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

รีวิว คร่าวๆ กล้อง Lumix GF1

เอามาจากบล็อกของตัวเอง พอดีกะเขียนบล๊อกเล่นๆ ก่อนวันลอยกระทง
    แต่เขียนไปเขียนมา กลายเป็นรีวิวกล้องไปซะงั้น เอาคร่าวๆ ก่อนละกันนะครับ
    ให้ใช้คล่องๆ แล้วจะมาจัดอีกรอบ ^ ^

นึกครึ้มยังไงไม่รู้ อยากหาเว็บไดอารี่เขียน นึกไปนึกว่า SbnTown ก็มีนี่หว่า ก็เลยจัดทันที

ู^ ^

วันเพ็ญ เดือน 12 น้ำนองเต็มตลิ่ง....

อาทิตย์นี้ ใกล้จะถึงวันลอยกระทงแล้วสินะ ปีนี้ก็คงได้ลอยที่เดิมคือ ม.เกษตร

ใครจะมาแนะนำให้อย่าเดินผ่านตรงทางประตูพหล สองปีที่แล้ว คนติดที่นั่น ครึ่งชั่วโมงก่อนจะออกมาได้

หุหุ เป็นปีที่สองที่ได้ลอยกับแฟน ^__^

ช่วงนี้พอดีได้กล่องมาใหม่ พอดีกล้องตัวเดิมเสีย มีพี่ที่รู้จักยืมไปทำงาน แต่เค้าใจดี ใช้เงินคืน เลยเพิ่มเงิน แล้วได้ตัวใหม่มา พอดีเอาไว้ถ่ายลอยกระทงเลย แล้วเดี๋ยวเอามาให้ชมกันนะครับ

Panasonic Lumix GF1

ทั้งอาทิตย์เลยหัดใช้กล้อง เดี๋ยวว่างๆ ขอแต่งสวยๆ แล้วค่อยเอามาลงละกันนะ ฮาๆ (ที่จริงขี้เกียจ ฮา)

อ่อ ลืมบอก ที่เลือกสีชมพูไม่ได้ตั้งใจนะ คือไปซื้อที่ร้าน Foto Friend ที่ชั้นใต้ดินที่เซนทรัล ลาดพร้าว พี่เค้าใจดีมาก

เรามีงบไป สองหมื่นสอง
    อยากได้เลนส์ 14-45 ด้วย
    ปล. ปกติชุด Kit มัน สองหมื่นสี่ได้เลนส์ pancake 1.7/20 แต่ถ้าจะเปลี่ยนเลนส์ เป็น 14-45 มันสองหมื่นห้า แต่ ถ้าเป็นสี่ชมพูมันจะได้ราคา หมื่นเก้า เลยถอยมาทันที

>>>เพิ่มเติม<<<มีข่าวมาบอกนะครับ พอดีวันก่อน(20/11/53)เข้าไปดู view finder กับแบต ที่ร้านเดิม พี่ที่ร้านบอกว่า เซ้ตนี้ขายดีมาก ขายออกทุกวันเลย ตอนนี้เซ็ตนีที่ร้านหมดไปแล้ว จะหาก็หายากแล้วหล่ะครับ 19990 เนี่ย แต่เค้าบอกว่ามีตัวสีแดงเพิ่มอีกแค่ 1000 บาทผมเห็นยังเสียดายเลย อยากได้สีแดงมากกว่า สวยกว่ากันเยอะ ใครกำลังหา อยู่ก็ไปกันนะครับ อยู่ที่เซนทรัลลาดพร้อมชั้น G เอ่อรีบๆ หน่อยเดี๋ยวของหมด ฮา โฆษณาให้เค้า ไม่คิดตังค์เลยนะเนี่ย มีกันเยอะๆ แล้วมาตั้ง Club กันที่นี่นะครับ ฮา

เปลี่ยนใจและ เอารูปบางส่วนมาให้ดูดีกว่า แต่รูปยังไม่ได้แต่ง บวก ฝีมือ ยังไม่คล่อง

รูปนี้ หนูแก็สบี้ที่เลี้ยงไว้ที่ห้อง ชื่อ อัพโฟ่ ตัวผู้ อายุ 7 เดือน หลังจากอาบน้ำให้แล้วก็ถ่ายรูปเก็บไว้ก่อน ที่จมูกแดงๆ คือใส่ยาแดงให้มัน กัดกับตัวผู้อีกตัว

รูปนี้ ตัวนี้ชื่อ ชูใจ เป็นแฟนอัพโฟ อายุเท่ากัน

รูปนี้ ถ่ายที่ ม. เกษตร ช่วงกำลังหัดอ่านคู่มือ

รูปนี้ ถ่ายที่ ม. เกษตร ช่วงกำลังหัดอ่านคู่มือ2

รูปนี้ ตั้งกล้องถ่ายที่แยกเกษตร

รูปนี้ ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง iso 800 noise ยัง OK อยู่

รูปนี้ iso 100 ฮา

เอ่อ กล้องนี้ไม่ใช้ DSLR นะครับ
    มันเป็น micro four third เทคโนโลยีกล้องดิจิตอล เปลี่ยนเลนส์ได้หนุ่ะ

เฮ้อ ตอนแรกจะเขียนไดอารี่สั้นๆ
    ไม่รู้ว่ากลายเป็นรีวิวกล้องไปตอนไหน ฮาๆๆ
    Last edited by iDnOuSe4; 11-22-2010 at 09:30 PM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks paruai, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Comments from Facebook