Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: รีวิว หนังดีอย่าง eternal sunshine of the spotless mind ( 2004)

Warning Points:
    0/5

รีวิว หนังดีอย่าง eternal sunshine of the spotless mind ( 2004)

บางครั้งถ้าลืมอะไรได้ก็คงจะดีกว่า เรื่องร้ายๆ ความเจ็บปวดที่ไม่อยากจำ หากลืมได้ก็คงไม่ต้องเจ็บปวดอย่างนี้

แต่การที่เราลืมมันไปได้ มันดีจริงหรือ?

วันนี้เจนนี่มา review หนังเรื่อง eternal sunshine of the spotless mind เป็นหนังปี 2004 ค่ะ แต่เพิ่งได้มีโอกาสดูเจนนี่ค่อนข้างชอบหนังเรื่องนี้ เจนนี่ว่านะหนังเรื่องนี้เล่าเรื่องได้น่าสนใจดีค่ะ

หนังเริ่มขึ้นเมื่ออยู่ๆหนุ่มขี้อายอย่างโจเอลจู่ๆก็เปลี่ยนใจไปชายทะเลแทนที่จะนั่งรถไฟไปทำงานตามปกติ

เขาเดินไปตามชายทะเลอย่างโดดเดี่ยว แล้วเขาก็สังเกตเห็นผู้หญิงอีกคนที่กำลังเดินอยู่บนชายหาด

เมื่อเขาขึ้นรถไฟกลับ ผู้หญิงคนนั้นเข้ามาทักทายเขา เธอชื่อว่าคลีเมนไทน์

ความสัมพันธ์ของพวกเขาเดินไปเร็วมากโดยที่ที่ทั้งสองคนไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ภาพก็ตัดไปอีกช่วงเวลาหนึ่ง

คลีเมนไทน์ มีแฟนคนอื่นและทำเป็นไม่สนใจโจและโจก็ไม่เข้าใจว่าเกิดไรขึ้น จนเพื่อนของเขาให้บัตรใบหนึ่งที่ได้

มาจากคลีนิค ในนั้นกล่าวว่า ได้โปรดอย่าพูดอะไรเกี่ยวกับตัวโจเนื่องจากทางเราได้ทำการลบความทรงจำที่เกี่ยวกับ

ตัวโจเอลหมดแล้ว หลังจากนั้น โจจึงไปตามหาคลินิกแห่งนั้น เมื่อได้พบหมอ เขาจึงขอให้ลบความทรงจำของเขาที่

ที่มีคลีเมนไทน์อยู่ โดยการที่ทางคลินิกจะหาว่าความทรงจำที่เกี่ยวกับคลีเมนไทน์ อยู่ตรงส่วนไหนของสมองแล้ว

จัดการลบออกในขณะที่เขากำลังหลับอยู่

ในห้องนอนของเขาเต็มไปด้วยเจ้าหน้าที่ที่จัดการลบข้อมูล พวกเขาพูดคุยกัน ซึ่งบทสนทนาของคนที่อยู่ในโลก

ความจริงดังเข้ามาในหัวเขา ทำให้เขารู้ว่า แพทริค หนึ่งในทีมงานที่ทำหน้าที่ลบความทรงจำกำลังแอบปิ๊ง

คลีเมนไทน์ และแอบใช้ความทรงจำของเขาเป็นประโยชน์ในการจีบของเธอ โดยการ ใช้ประโยคเดียวกันที่เขาพูด

ตอนไปออกเดตกับเธอ ให้ของขวัญที่เขาเป็นคนซื้อเก็บไว้ก่อนที่พวกเขาจะเลิกกัน แต่ภายหลังตัวคลีเมนไทน์กลับ

เดินหนีไปในขณะที่แพทริคเอา ประโยคของโจเอลมาพูด ( เพราะ คนที่ใช่ มันไม่มีใครมาแทนได้หรอกถึงแม้ว่าจะ

ลอกคำพูดหรือการกระทำมา เพราะเราไม่ได้รักเขาเพราะการกระทำหรือคำพูดแต่เพราะเรารักที่ตัวเขา แค่เขาคนเดียว

เท่านั้น )

และเมื่อความทรงจำของเขากำลังค่อยๆถูกลบ เขาก็พบว่าเขาไม่อยากให้ความทรงจำที่มีความสุขหายไปเช่นกัน เขา

จึงเริ่มหาทางที่จะหนีจากการถูกลบความทรงจำ โดยการพาทั้งเขาและเธอไปอยู่ในความทรงจำที่เขาไม่ได้สร้างมัน

ขึ้นมา เช่น ความทรงจำสมัยเด็ก และเขาก็ทำสำเร็จ แมรี่ หนึ่งในพนักงานจึงต้องไปตามคุณหมอมา และคุณหมอก็

ค่อยๆไล่ลบความทรงจำทุกๆที่ที่เขาหนีไปจนหมด ในระหว่างนั้นโลกแห่งความเป็นจริง แมรี่แอบจูบคุณหมอ ในขณะ

นั้นเองภรรยาของเขาก็แวะมาดูจนเห็นคนสองคนกำลังจูบกัน แล้วทั้งสองคนพยายามจะแก้ตัวแก่ภรรยา แล้วความ

จริงก็เปิดเผยว่า จริงๆแล้วเธอเคยมีความสัมพันธ์กับคุณหมอแต่ภายหลังเธอตัดสินใจที่จะลบความทรงจำออก เธอรู้

สึกช็อคมากไม่อยากจะเชื่อกับสิ่งที่ได้ยิน เธอรีบกลับไปที่คลินิก พยายามหาแฟ้มข้อมูลของคนไข้ทุกคนแ ล้วเธอก็

พบมัน…..แฟ้มของเธอ

ทางด้านในห้องนอนของโจเอล ทีมงานได้จัดการลบความทรงจำของเขาและคลีเสร็จแล้ว อีกทางด้านเดียวกันแมรี่

ก็ขโมยแฟ้มของคนไข้ที่ว่าจ้างให้ลบความทรงจำทั้งหมด ในขณะเดียวกันนั้นเองทั้งโจเอลกับคลีเมนไทน์ที่ลืมเรื่อง

ราวของอีกฝ่ายต่างก็นั่งรถไฟไปที่เมืองๆหนึ่ง ทำให้คนทั้งสองได้เจอกัน ความสัมพันธ์ถูกพัฒนาขึ้นเรื่อยมาอย่าง

รวดเร็วอย่างน่าแปลก ประหลาด(ซึ่งก็คือในตอนแรกที่โจเอลงานไปชายทะเลไง หนังมาเฉลยตอนท้าย) ขณะที่เธอ

กลับบ้านไปเอาของเพื่อที่จะย้ายไปนอนที่บ้านเขา เธอก็เปิดเทปที่ได้มาจากแม่รี่ เรื่อราวที่อยู่ในใจก่อนที่ จะเลิกรา

ความรู้สึกรังเกียจอีกฝ่ายถูกเปิดเผย ทั้งสองต่างช็อคกับเรื่องราวที่ได้บิน ทั้งเชื่อและไม่เชื่อในเวลาเดียวกัน โจเอลรับ

ไม่ได้กับสิ่งที่ได้ยิน เขาจึงไล่คลีเมนไทน์ออกจากรถ แล้วคลีเมนไทน์ก็ไปหาโจเอลที่บ้าน เธอกลับพบว่าเขาเองก็ได้

รับเทป เธอและเขาต่างค่อยๆนั่งฟังความรู้สึกที่ถูกถ่ายทอดที่อยู่ในเทป ความรู้สึกรังเกียจพรั่งพรูออกมา สิ่งที่อยู่ในใจ

โจเอลเมื่อตอนที่พวกเขาคบกันเผยออก จนตัวคลีเมนไทน์เองรับไม่ได้ จึงขอตัวกลับบ้าน เธอแค่กลัวว่าเมื่อพวกเขา

พัฒนาความสัมพันธ์มันจะกลายเป็นแบบที่อยู่ในเทปแต่เขาตามเธอไป เธอบอกเขาว่าเธอไม่ใช่คนที่เพอร์เฟค เป็นแค่

คนธรรมดาคนนึงที่ต้องการใครบางคน

เขาพูดว่าเขายังไม่เห็นว่าเขาไม่ชอบเธอตรงไหน

เธอพูดกลับไปว่า คุณจะไม่ชอบแน่ในอนาคต

โอเค เขาเอ่ย ซึ่งคำสั้นๆเพียงคำเดียวก็ทำให้คลีเมนไทน์ยิ้ม

สิ่งที่หนังพยายามจะสื่อ การลืมไม่ใช่การแก้ปัญหา เพราะการลืมอย่างเดียวมันจะทำให้คุณกลับมาทำผิดซ้ำสอง เพราะตัวคุณก็ยังเหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยนไป แต่การหันกลับไปมอง หรือฟังสิ่งที่อีกฝ่ายรู้สึก ให้อภัยกัน และ ยอมรับในสิ่งที่อีกฝ่ายเป็น ต่างหากคือสิ่งที่ดีที่สุด
    Last edited by myzoc; 11-14-2010 at 09:57 AM.
    Thanks Nakderntang, IAm, itasian, PO, iDnOuSe4, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    สงสัยค่ะ ทำไมภาพมันไม่ขึ้นอ่ะค่ะ ทั้งๆที่เอาภาพไปฝากในเว็บอื่น แล้วลิ้งมาค่ะ
    Last edited by myzoc; 11-14-2010 at 09:48 AM.

Blog Entries
    9
    0/5
    ขอบคุณครับที่มารีวิวหนังดีๆให้ชมกันครับอ่านแล้วสนใจน่าดูเชียวครับ ส่วนเรื่องฝากรูป แนะนำให้ฝากที่เว็บ www.meejai.com ที่นั้นจะเข้ากับเทคโนโลยีของเราได้ดีและไม่มีข้อจำกัดเรื่องปริมาณไฟล์ที่ส่งผ่านครับ ต้องขออภัยในความไม่สดวกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

9
    0/5
    กลับมาอ่านอีกครั้ง ชอบบทสรุปที่ได้จากหนังตรงนี้ครับ "การลืมไม่ใช่การแก้ปัญหา เพราะการลืมอย่างเดียวมันจะทำให้คุณกลับมาทำผิดซ้ำสอง"

ขอบคุณ คุณ myzoc ที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ

PO is offline Trusted Member
    0/5
    "สิ่งที่หนังพยายามจะสื่อ การลืมไม่ใช่การแก้ ปัญหา เพราะการลืมอย่างเดียวมันจะทำให้คุณกลับมาทำผิดซ้ำสอง เพราะตัวคุณก็ยังเหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยนไป แต่การหันกลับไปมอง หรือฟังสิ่งที่อีกฝ่ายรู้สึก ให้อภัยกัน และ ยอมรับในสิ่งที่อีกฝ่ายเป็น ต่างหากคือสิ่งที่ดีที่สุด"

คุณจขกท สรุปได้แจ่มมาก เริ่ด
    ชอบที่คุณจขกทเขียนไว้ด้วยว่า

"( เพราะ คนที่ใช่ มันไม่มีใครมาแทนได้หรอกถึงแม้ว่าจะ

ลอกคำพูดหรือการกระทำมา เพราะเราไม่ได้รักเขาเพราะการกระทำหรือคำพูดแต่เพราะเรารักที่ตัวเขา แค่เขาคนเดียว

เท่านั้น )"

ซึ้ง ><~~

ชอบหนังเรื่องนี้มากเหมือนกันค่ะ แต่ดูแล้วงงๆ
    แต่ตอนที่ดูแล้วเศร้าทรมานสำหรับเราคือตอนที่เค้าไล่ลบความทรงจำ แล้วพระเอกกับนางเอกพยายามวิ่งหนี

ขอบคุณนะค้า วันหลังมารีวิวอีกน้า ชอบอ่านรีวิวหนัง แบบได้ไอเดียข้อคิดด้วยอ่ะค่ะ

จิ้มขอบคุณไปหนึ่งที ^^
    ... po po po...

0/5
    ขอบคุณทั้งคุณ po และ siambrandname นะค่ะที่เข้ามาอ่าน วันหลังไว้จะมารีวิวเรื่องอื่นต่อ
    @ คุณ po เจนนี่ว่าตอนนั้นก็เศร้านะ โดยเฉพาะตอนที่ทั้งคู่พยายามหนี จนไปอยู่ที่บ้านที่เจอกันครั้งแรกอ่ค่ะ
    แล้วบ้านก็พังลงอ่ะค่ะ แล้วพระเอกมาร่ำลากับนางเอก ตอนนั้นน่าเศร้ามากเลย

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ myzoc ที่เอาหนังดีๆ อย่างนี้มาฝากกัน
    คงต้องไปหามาดูซะแล้วครับ

อ่านเนื้อเรื่องแล้วรู้สึก ทรมาน แต่ยัง งงๆ กับเรื่องราว
    จึงอยากหามาดูบ้างครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ myzoc ค่าาา สำหรับรีวิวหนัง น่าดูมากเลยค่ะ อ่านที่คุณ myzoc รีวิวแล้ว ได้แค่ครึ่งนึง ต้องหยุดเอาไว้ก่อน
    เพราะว่า ยังไม่อยากรู้ตอนจบ อยากเอาไว้ดูเอง อิอิ เดี๋ยวได้ดูแล้วไม่ตื่นเต้น น่ะค่ะ
    แต่ได้อ่านที่คุณ myzoc สรุปไว้ตอนท้าย
    การลืมไม่ใช่การแก้ปัญหา เพราะการลืมอย่างเดียวมันจะทำให้คุณกลับมาทำผิดซ้ำสอง เพราะตัวคุณก็ยังเหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยนไป แต่การหันกลับไปมอง หรือฟังสิ่งที่อีกฝ่ายรู้สึก ให้อภัยกัน และ ยอมรับในสิ่งที่อีกฝ่ายเป็น ต่างหากคือสิ่งที่ดีที่สุด
    ซึ้งจังค่ะ ชอบค่ะชอบ ขอบคุณมากๆนะคะ

0/5
    หาซื้อ มันยังมีขายไหมคะ
    เห็นรีวิว และไปดู title มา
    หนังน่าสนใจดีคะ
    ☆☆Fashion On Street☆☆(´・ェ・)..♪♪

0/5
    น่าจะมีนะค่ะ เหมือนเคยเห็นขายที่สยามอ่ะค่ะแถวๆตรงโรงหนังสยามที่โดนเผาไปค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook