Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: Sponge cake. สูตรง่ายๆ

Hybrid View

Warning Points:
    0/5

Red face Sponge cake. สูตรง่ายๆ

เค้กสูตรนี้จะว่าทำง่ายก้อง่าย จะว่ายากก้อยาก เพราะว่าเคยให้สูตรกับเพื่อนไปแต่ทำยังไงๆก้ออกมาไม่เหมือนที่เราทำ นีน่าชอบเค้กสูตรนี้มาก เพราะไม่ใส่สารเสริมอะไรเลยเด็กทานได้ผุ้ใหญ่ทานดี ทำทีไหรหมดเกลี้ยงทุกที และเป็นเค้กสูตรเบสิคที่สามารถเอาไปต่อยอดทำเค้กอื่นๆได้ด้วย เรียกว่าได้สูตรนี้เค้กอื่นๆนี้เป็นเรื่องจิ๊บๆไปเลยละค่ะ มาดูสูตรกันนะค่ะ

Sponge cake

-แป้งเค้ก 1/2 ถ้วย
    -น้ำตาลทราย 1 ถ้วย (แต่นีน่าไม่ชอบหวานมากเลยลดลงเหลือแค่ 3/4 ถ้วย)
    -เกลือนิดหน่อยหรือประมาณ 1/2 ช้อนชา
    -เนยจืด 60 กรัม
    -ไข่ไก่ 3 ฟอง ทิ้งไว้ที่อุณหภูมิห้อง ป.ล ปริมาณเนื้อเค้กที่ได้ขึ้นอยู่กับขนาดหรือไซส์ของไข่ด้วยนะค่ะ ส่วนมากนีน่าใช้เบอร์ 0 ค่ะ
    -กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา นีน่าใช้กลิ่นที่ vanilla and butter ค่ะ
    -น้ำร้อนจากกา (ไม่ใช่น้ำเดือดนะค่ะ)
    -พิมพ์กลมขนาด 2 ปอนด์ หรือพิมพ์สี่เหลี่ยมก้อได้ ทาเนยที่ก้นพิมพ์รองด้วยกระดาษไข

วอร์มเตาอบไว้ที่ 180 องศาทิ้งไว้ซัก 15 นาทีก่อนด้วยนะค่ะ แต่บ้านนีน่าเตาอบไฟแรงเลยลดลงมาเหลือไฟแค่ 160 องศาค่ะ

มาเตรียมของกันเริ่มโดยร่อนแป้งกับเกลือ 3 ครั้ง พักไว้ เอาเนยเข้าไมโครเวฟให้ละลาย มีตะกอนก้อไม่เป็นไหร และใส่กกลิ่นวนิลาทิ้งไว้

ตอกไข่ใส่ลงในชามผสมพร้อมน้ำตาล กดน้ำร้อนจากกาต้มน้ำใส่ลงในชามหรือถ้วยอีกใบหนึ่ง เอาส่วนผสมของไข่กับน้ำตาลวางบนถ้วยน้ำร้อน ปริมาณน้ำร้อนไม่ต้องเยอะมากเพราะเราต้องการความร้อนจาก"ไอน้ำ" เท่านั้ันนะค่ะ

ตีด้วยสปีดต่ำๆก่อนจนส่วนผสมของไข่และน้ำตาลเข้ากัน เปลี่ยนเป็นตีที่สปีดสูงสุด จนได้ส่วนผสม Batter ระดับ Ribbon stage คือ พอยกหัวตีขึ้นแล้วส่วนผสมทิ้งรอยไว้ ค่อยยกส่วนผสมออกมาจากชามน้ำร้อน ตีตัดฟองต่อด้วยสปีดต่ำอีกประมาณ 3 นาที จะได้ส่วนผสมที่เนียนไม่มีฟองอากาศ

แบ่งแป้งที่ร่อนไว้เป็นสองส่วน ค่อยๆร่อนใส่ลงไปในส่วนผสมของไข่ ใช้พายปาดจนเข้ากันดี เทส่วนผสมของแป้งที่เหลือลงไป ปาดคนให้เข้ากัน ขั้ันตอนนี้พยามยามอย่า ปาดคนนานเพราะอาจจะทำให้เนื้อเค้กเหนียวได้

แบ่งส่วนผสมของแป้งกับไข่มาใส่ลงในชามเนยที่เราละลายไว้ ผสมให้เข้ากันและเทกลับลงในอ่างผสมใบใหญ่ผสมให้เข้ากันอีกครั้งในอ่างใหญ่ (ลืมถ่ายรูปค่ะ ) เทลงพิมพ์ เคาะเบาๆเพื่อไล่ฟองอากาศเสร็จแล้วเอาเข้าเตาอบเตรียมหม่ำได้เลยค่ะ

เริ่มฟู สีเริ่มสวยแล้วกลิ่นนี้หอมตลบเลยละค่ะ

พอสุกได้ที่ เอาเค้กออกมาเคาะเอีกที ทิ้งไว้พออุ่นๆค่อยเอาออกจากพิมพ์ ทีนี้ก้อตัดแจกแทบไม่ทันเลยค่ะ เค้กหอมๆกับชาร้อนๆ ยามบ่าย อร่อยน่าดูเลยค่ะ หรือว่าใครชอบทานกับวิปปิ้งครีมก้อบีบลงไป หรือทานกับผลไม้สด สตรอเบอรี่ซอส หรือไอศครีมก้ออร่อยค่ะ นีน่าทำทีไหรไม่เคยเหลือค้างเก็บเลยค่ะ ขอให้สนุกและอร่อยกับเค้กสูตรนี้นะค่ะ คราวหน้าจะเอาสูตร "บลูเบอรี่ชีสพาย" พายง่ายๆแต่ทำให้อร่อยยากมาให้ลองทำทานกันค่ะ บายๆบาย
    Last edited by srichardson; 11-13-2010 at 03:11 PM.
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like SweetCandyBee ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    มาแอบดูสูตรค่ะ
    ดูเหมือนจะง่ายแต่มันไม่ง่ายเลย
    ที่จะทำออกมาแล้วให้กินได้ ^^'

Blog Entries
    9
    0/5
    มีสูตรทำขนมแล้ว ทำเองไม่เป็นเลยครับ จะได้หัดทำเมื่อมีโอกาสจะมานำความรู้คุณ srichardson ไปใช้นะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับการแบ่งปันครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณนีน่ามากเลยค่ะ ที่นำสูตรการทำSponge cake มาแบ่งปัน
    ปกติเคยแต่ซื้อกิน ไม่เคยรู้ว่าเค้าทำกันอย่างไร คิดว่ามันคงเป็นอะไรที่ยากน่าดูเลย "การทำขนมเค้ก" เนี่ย
    แต่ดูจากที่คุณนีน่าบอกไว้ ดูไม่ยากอย่างที่คิดเลยค่ะ สำหรับตัวแอมเอง จะยากก็ตรงที่ไม่มีเครื่องมือนี่เเหล่ะค่ะ อิอิ
    เห็นรูปที่คุณนีน่าทำแล้ว ดูน่าสนุกจังเลยค่ะ อยากลองทำบ้างจัง

0/5
    ลองทำดูนะค่ะ สูตรนี้ส่วนผสมไม่เยอะ ไม่ยุ่งยากด้วย สปันจ์เค้กสูตรนี้ นีน่าถือเป็น เมนูเด็ดและประจำบ้านของนีน่าเลยละค่ะ

คุณแอมค่ะ ซื้อที่ผสมอาหารของยี่ห้อ Princess ก้อได้ค่ะเหมือนที่นีน่าใช้ราคาไม่แพงมาก พันกว่าบาทเอง มีขายที่ โลตัสอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้นีน่าอยากได้รุ่นใหญ่กว่านี้ ยี่ห้อ Kitchen Aid เผื่อจะทำขนมปังด้วยอ่ะค่ะ

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    วิธีทำและสูตรดูเหมือนจะง่าย พี่จะลองทำให้หลาน ๆ ทาน ขอบคุณคุณนีน่าที่นำมาแบ่งปันนะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ดูเหมือนจะ่ง่่ายเลยค่ะ แต่ก้อยังไม่รู้ว่าเราทำออกมาจะได้แบบนี้ละป่าว 555
    น่าสนใจเอาไปลองทำดู ไมุ่่ยุงยากดี

แต่อยากรอชมสูตรบลูเบอรี่ชีสพายมากกว่าเพราะว่า เป็นของโปรดเลย เห็นด้วยเลยค่ะ ว่าพายง่ายๆแต่ทำให้อร่อยยากจริงๆ

ขอบคุณนะค้า
    ... po po po...

0/5
    เข้ามาเก็บสูตรด้วยคนจ๊ะ
    ไม่ได้ทำเค็กนานแล้ว เพราะช่วงก่อนทำบ่อยจนเครื่องตีพังไปแล้ว
    เดี๋ยวได้เครื่องใหม่จะลองสูตรนี้จ้า ขอบคุณมากนะค่ะ น้องนีน่า

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    น่าทานมากมายครับ
    ขอบคุณครับ คุณนีน่า

0/5
    นี่ค่ะทานกับผลไม้สด วิปปิ้งครีม กับซอสสตรอเบอรี่ที่ทำเอง ก้อเพื่มความอร่อยขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

คุณ PO ค่ะวันไหนนีน่าทำ บลูเบอรี่ชีสพายแล้วจะถ่ายรุปเอามาแบ่งปันสูตรนะค่ะ

พี่ป้อม พี่แหววขา ขนมสูตรนี้ง่ายจริงๆ บ้านนีน่านี่อาทิตยทหนึ่งต้องทำอย่างน้อย หนึ่งครั้งเลยละค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook