Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: ความรู้ ในการใช้ความรู้ เพื่อค้าขาย ให้ได้ประโยชน์สูงสุด ในชุมชน Siambrandname และ ชุมชน SBNTown

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    เสียดาย อย่างยิ่ง หากอ่านกระทู้นี้ไม่จบ
    ผมอยากให้เพื่อนๆ อ่านจนจบ เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ เองในการทำมาหากินในชุมชนแห่งนี้ครับ

ตั้งแต่ ผมเริ่มต้นใช้ชีวิตในชุมชนแห่งนี้ ตั้งแต่ Siambrandname เรื่อยมา จนเกิด SBNTown
    ผมได้เรียนรู้ว่า ผมได้รับโอกาสได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม ซึ่งผมไม่เคยได้รับจากชุมชนแห่งไหนมาก่อน
    และอีกสิ่งหนึ่งที่ได้เรียนรู้ จากการใช้ชีวิตที่นี่ ก็คือ "เมื่อเรารู้สึกแล้วว่า "ได้รับ" เราจึงควร "ให้" คนอื่นบ้าง"

ผมจึงเริ่มต้นเขียน รีวิว สิ่งที่ผมได้รับจากการเลือกอาศัยในชุมชนแห่งนี้ เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ
    รวมทั้งกระทู้ีนี้ เพื่อเป็นประโยชน์ในการทำมาหากินของเพื่อนๆ เองครับ

เรามาเข้าเรื่องที่ผมต้องการสื่อสารกับเพื่อนๆ ในกระทู้กันเลยครับ

จากที่ผมได้ นำความรู้ ในกระทู้ที่ว่า

"การตั้งชื่อกระทู้ขาย ตั้งชื่อกระทู้ขายอย่างไรให้ระบบค้นหา(เช่น google search) ค้นหาเจอได้ และวิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน"

ซึ่งคุณ SBNWM ได้เขียนไว้ใน Business Social Group

"SBN Business Incubation; ชมรมผู้ซื้อขายและประกอบการอย่าง "สุจริตใจ" ในระบบชุมชน SBN"

ไปใช้งาน สร้างกรุ๊ปของตัวเองขึ้นมา
    "คนรักการตกแต่งบ้าน สวยด้วย วอลสติ๊กเกอร์ (Wall Sticker)"

ตามที่ผมรีวิวไว้ก่อนหน้านี้ ที่กระทู้

"Review ประโยชน์ ที่ได้จากความรู้ ที่ได้รับจากที่นี่ ใช้ได้จริง เอามาเล่าให้ได้อ่านกันครับ"

และได้เห็นผลทันตาเห็น คือ เมื่อผมค้นหาด้วยคำว่า "คนรักการตกแต่งบ้าน" พบว่า
    ชื่อกรุ๊ปของผม ขึ้นมาเป็นอันดับ 6 จาก 16 ล้าน 9 แสน ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่น่าเกิดขึ้นได้
    เนื่องจาก เป็นกรุ๊ปใหม่ ที่ยังไม่มีอยู่ในอินเตอร์เน็ตเลย และเพิ่งตั้งได้เพียงแค่คืนเดียว

แต่ มันเกิดขึ้นแล้ว เป็นจริง ไม่น่าเชื่อ !!! ติดอันดับ 6 จาก 16 ล้าน 9 แสนลิงก์ มันน่า อัศจรรย์ใจ ยิ่งนัก
    ทำให้ผมเห็นและสัมผัส พลังของความรู้ "การตั้งชื่อกระทู้"
    ให้ถูกต้องเหมาะสมกับการค้นหาของคนที่ใช้ชีวิตส่วนหนึ่งบนอินเตอร์เน็ต

ถ้าผมคิดว่าความรู้นี้ "แค่นี้เองเหรอ พื้นๆ ไม่เห็นมีอะไรเลย เรื่องพื้นๆ"
    และปฏิเสธความรู้นี้ ไม่เอามาใช้ ผมก็คง ไม่รู้ว่า ความรู้นี้สำคัญ และส่งผลแค่ไหน

เพื่อนๆ ลองคิดตามนะครับ จากตัวเลขข้างบน ลิงก์ที่เกี่ยวกับการตกแต่งบ้าน มีจำนวน 16 ล้าน 9 แสนลิงก์
    และเราเป็น 1 ใน 16 ล้าน 9 แสน ที่เกี่ยวกับการตกแต่งบ้าน การจะทำให้ลิงก์เราแทรกขึ้นมา เพื่อให้คนค้นหาเราเจอ
    เราต้องทำให้ลิงก์เราอยู่อันดับที่เท่าไหร่ คนจึงมีโอกาสเจอลิงก์ของเรามากที่สุดครับ
    แล้วเราจะผ่านด่าน ทั้ง 16 ล้าน 9 แสนลิงก์ ได้อย่างไรครับ หากเราไม่ตั้งชื่อลิงก์ให้ google ค้นหาเจอ

หากผมตั้งชื่อกรุ๊ปตามใจ ไม่สนว่า google จะเจอไหม
    ลิงก์กรุ๊ปของผม คงไม่มีโอกาสโผล่ติดอันดับ 6 ได้หรอกครับ
    นี่แหละ !!! พลังของการตั้งชื่อ ตามหลักการความรู้ที่ คุณ SBNWM ได้ให้ไว้

จากนั้น ผมจึงตระหนักในความรู้ที่คุณ SBNWM ให้ไว้มากขึ้น
    เอาไปทบทวนชื่อกระทู้ลิงก์ค้าขาย ของตัวเอง ที่ว่า

"เลิกได้ชัวร์ เลิกบุหรี่ให้หายขาด เลิกทำลายหัวใจของคนที่คุณรัก !!! หากคุณต้องเลือกระหว่าง “บุหรี่ กับ คนที่คุณรัก”
    คุณเลือกอะไร ? นิโคมายด์-2 หมากฝรั่งเลิกบุหรี่ ราคาเต็ม 1,440 บาท ขายเพียง 860 บาท เท่านั้น"

ทำให้ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับตัวเองมากขึ้น
    ผมเริ่มต้นเข้ามาใช้ชีวิตในชุมชน SBN เพราะว่า มีลูกค้าที่ใช้บริการของผมอยู่ที่นี่
    เข้ามาขายสินค้าในชุมชน SBN แห่งนี้ ตั้งแต่ัยังมีเพียง Siambrandname ยังไม่มี SBNTown เลย
    แล้วขายดิบ ขายดี ผมจึงอยากรู้ว่า ทำไมนะ จึงค้าขายได้ดีขนาดนี้ ?

ผมทำงาน "ให้บริการ ระบบการจัดการที่เชื่อถือได้ เพื่อสนับสนุนการค้าปลีกออนไลน์" เป็นงานบริการ ไม่ใช่การค้าขาย
    ผมเอง ค้าขายไม่เป็น ไม่มีความรู้่เรื่องการค้าขายเลย และไม่เคยคิดที่จะทำการค้าขายเลย แม้แต่น้อย

เหตุที่ ผมเริ่มขายของที่นี่ เนื่องจากผมเองมีทุกข์หนึ่ง น้าชายผมเสียชีวิตด้วยโรคเกี่ยวกับบุหรี่ อายุเพียง 30 กลางๆ
    ผมจึงไม่อยากให้เพื่อนๆ ต้องมาเจอทุกข์นี้แบบผม หากคนที่รักต้องตายจากไปด้วยบุหรี่เป็นเหตุ
    จึงหยิบสินค้าชิ้นนี้ มาตั้งกระทู้ขายที่นี่

เขียนเรื่องราวที่ผมอยากบอก เพื่อให้คนที่สูบบุหรี่ได้ตระหนัก และมองเห็นทุกข์ของคนที่รักเขา
    หาก คนที่สูบ ต้องตาย แล้ว คนที่รัก จะทุกข์แค่ไหน เพื่อนๆ สามารถเข้าไปอ่านเรื่องราวนี้ได้่ที่กระทู้นี้ครับ

"ลด ละ เลิก !!! เลิกบุหรี่ให้หายขาด เลิกทำลายหัวใจของคนที่คุณรัก !!! หากคุณต้องเลือกระหว่าง “บุหรี่ กับ คนที่คุณรัก” คุณเลือกอะไร "

ผมจึงตั้งชื่อกระทู้ เพื่อให้คนที่สูบบุหรี่ ได้ตระหนักว่า เขาจะเลือกสิ่งใด ระหว่าง "บุหรี่" กับ "คนที่รัก"
    และจากการชื่อกระทู้ของลูกค้าของผม ผมเห็นว่า เขาตั้งโดยระบุชื่อสินค้า และราคา ลงไปด้วย
    ซึ่งผมเห็นว่า จำเป็นต้องใส่ เพราะคนที่เขาอ่านชื่อกระทู้เรา จะได้รู้ว่า เราขายอะไร และราคาเท่าไหร่
    ถ้าเขามาเห็นกระทู้เราปุ๊บ เขาก็ได้รู้ ชื่อสินค้า และราคา จึงเป็นโอกาสในการขาย
    เหมือนอย่างเวลาเราไปซื้อของ หากสินค้าไม่ติดราคา เราก็ไม่อยากซื้อ
    เพราะเราเทียบกับที่เคยซื้ออยู่ปกติไม่ได้ ว่าถูกหรือแพงกว่า ทำให้ยากต่อการซื้อ
    การระบุชื่อสินค้าและราคาในชื่อกระทู้เลย จึงเป็นโอกาสที่เขาจะซื้อสินค้าของเราได้ง่ายขึ้น

ดังนั้น เพื่อนๆ จะเห็นว่า ผมตั้งชื่อกระทู้ค้าขายของตัวเองขึ้นมา เพราะอยากให้คนเลิกสูบบุหรี่กันจริงๆ
    ตั้งโดยไม่ได้มีหลักการในการตั้งชื่อแต่อย่างใด ตั้งเพราะอยากช่วยให้เขาหายทุกข์เรื่องนี้ เท่านั้นเอง

แต่ปรากฏว่า ตามที่คุณ SBNWM เอากระทู้ค้าขายของผม มาเป็นตัวอย่างในกระทู้ความรู้

"หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน"

มีคนเข้ามาเจอกระทู้ผม พันกว่าคน โดยการค้นหาด้วยคำตามภาพข้างล่างครับ

ซึ่งหลายๆ คำค้นหา จะเห็นว่า กระทู้ของผม ขึ้นปรากฏในหน้าแรก เช่น

"สถานที่ขายหมากฝรั่งเลิกบุหรี่" กระทู้ผม เป็นอันดับ 5 จาก 6,630 รายการ

"บุหรี่ทำร้ายคนที่รักคุณ" กระทู้ผม เป็นอันดับ 5 จาก 597,000 รายการ

"เลิกบุหรี่ภายในกี่วัน" กระทู้ผม เป็นอันดับ 6 จาก 54,700 รายการ

ถ้าสังเกตให้ดี ชื่อกระทู้ของผม แทบไม่ีมีข้อความเหล่านี้ เลยครับ ที่มี ก็ แยกๆ กัน
    งั้นถ้าผมเอามาเอาตั้งเป็นชื่อกระทู้ซะเลยล่ะ ผลจะเป็นยังไง ผมเองยังไม่รู้ เอาไว้ผมลองทำดูครับ
    และหากได้ผลอย่างไรแล้ว จะเอามารีวิวให้ได้เป็นประโยชน์กันครับ

เมื่อเข้ามาอ่านความรู้ ที่คุณ SBNWM ได้ให้ไว้ ที่ว่า

" หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ" "

ประกอบกับ ประสบการณ์ที่เจอกับตัวเอง จึุงได้เรียนรู้ว่า "สุจริตใจ" นั้นสำคัญมากมายจริงๆ
    อย่างที่ผม ได้ิอธิบายสิ่งที่ผมได้เรียนรู้ไว้ ที่โพสต์ตอบในหน้าความรู้นี้ (คลิ๊กที่ลิงก์เพื่อเข้าไปอ่านได้ครับ)
    http://sbntown.com/forum/showthread....171#post271171

ความรู้เรื่อง "สุจริตใจ" ยังทำให้ผมได้เรียนรู้เพิ่มเติมอีกว่า

กระทู้ค้าขายของผมที่ผมตั้งขึ้นโดยยังไม่มีหลักการใดๆ เลยนั้น ที่ทำให้ คนค้นหา แล้วเจอกระทู้ผม เป็นหลักพันได้นั้น
    เป็นเพราะ ผมเริ่มต้นด้วย สุจริตใจ ต่อตัวเอง ต่อสินค้าที่ตัวเองจะขาย

ตามความรู้ของคุณ SBNWM ที่ได้ให้้ไว้ ที่ว่า

เน้นนะครับว่าหากเลือกข้อนี้สำคัญกว่า การคิดจะมีหลักการสำคัญสองข้อนะครับในข้อนี้ คือ

1. สื่อสารอย่างตรงไปตรงมา

2. พยายามอย่างถึงที่สุดเพื่อบอกคุณสมบัติของสินค้าที่เรามีและคิดว่าผู้ซื้อต้องการ
    ผม ไม่อยากให้ คนที่สูบบุหรี่ ต้องตายจากคนที่รัก เพราะุบุหรี่
    ผมจึง "สุจริตใจ" ที่จะสื่อสารอย่างตรงไปตรงมา ไปยัง คนที่สูบบุหรี่ และคนที่รักเขา ได้ตระหนักในการเลิกบุหรี่ให้ได้ร่วมกัน
    ทั้งๆที่ ผมรู้ว่า ผมไม่สามารถรวยได้จากการขายสินค้าชิ้นนี้ แต่ ผมเลือกที่จะขาย ตามเหตุที่ผมได้บอกไปแล้วก่อนหน้านี้
    สื่อสารตรงไปตรงมา และพยายามอย่างถึงที่สุด เพื่อบอกโทษของการสูบบุหรี่ที่มีต่อตนเองและคนที่รัก
    รวมทั้ง คุณสมบัติของสินค้าที่ช่วยให้ คนสูบบุหรี่ มีโอกาสเลิกขาดได้จริง
    โดยไม่ได้คาดหวังยอดขายด้วยซ้ำ หากมีคนที่สูบบุหรี่ได้อ่านแล้วตัดสินใจเลิก ไม่ต้องซื้อสินค้าด้วยซ้ำ ผมก็ยินดีแล้ว
    เพราะ สิ่งที่ผมต้องการ คือ อยากให้คนสูบบุหรี่ เลิกบุหรี่ โดยไม่จำเป็นต้องซื้อสินค้าที่ผมขายเลย

เพื่อนๆ ลองคิดตามเพิ่มเติมนะครับ ว่า ทำไมไม่ต้องซื้อสินค้านี้ก็ได้ ก็เพราะว่า
    ถ้าจะเลิกบุหรี่ ให้ได้จริงๆ เพียงแค่ ใจเด็ด หยุดสูบทันที เลิกไปเลย ก็ไม่ต้องซื้อสินค้าอะไรมาเพื่อเลิกบุหรี่ให้ได้ จริงไหมครับ
    แต่ สำหรับบางคน ไม่สามารถตัดใจได้ทันที จึงต้องมีตัวช่วย อย่างสินค้าตัวนี้ เป็นต้น

สินค้าชิ้นนี้ ไม่ได้เป็นสินค้ากระแสเลยแต่อย่างใด และเจาะจงคนที่สูบบุหรี่อีกต่างหาก ซึ่งมีจำนวนน้อยกว่าคนที่ไม่สูบ มากนัก
    เพื่อนๆ คิดว่า สินค้าชิ้นนี้ ขายได้ยากหรือง่ายครับ สำหรับผมคิดว่า ขายได้ยากมากครับ
    แต่ ท้ายที่สุด สิ่งที่ผมกระทำลงไปในกระทู้
    ด้วย สื่อสารอย่างตรงไปตรงมา และพยายามอย่างถึงที่สุดเพื่อบอกโทษและคุณสมบัติของสินค้าที่สามารถช่วยเขาได้
    สินค้าชิ้นนี้ ก็สามารถขายได้ เช่นกันครับ

นี่คือ "สุจริตใจ" จากฝั่งผม หรือ ผู้ขายสินค้า

คนที่ค้นหาจนเจอกระทู้ของผม ก็ "สุจริตใจ" เช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น คำว่า "บุหรี่ทำร้ายคนที่รักคุณ"
    เขารู้สึกอยู่ตลอดเวลาว่า "บุหรี่ทำร้ายคนที่รัก" เขาจึงเลือกคำอย่างตรงไปตรงมา โดย "สุจริตใจ" เช่นกัน
    เพื่อค้นหาหนทางที่เขาจะสามารถช่วยคนที่รักได้ ผมจึงได้่รับโอกาสจากเขา ที่ได้อ่านเรื่องราวที่ผมอยากให้ได้อ่าน
    เพื่อนๆ คนไหนได้อ่านแล้ว คิดว่า เป็นประโยชน์กับชีวิตไหมครับ
    ไม่จำเป็นต้องซื้อสินค้าหรอกครับ แค่ ได้อ่านจนจบ ก็มากพอแล้วครับ

นี่คือ "สุจริตใจ" จากลูกค้า เพราะเขาเองก็ค้นหา สิ่งที่เขาต้องการ ด้วยความ "สุจริตใจ" เช่นกัน
    เขาจึงต้องการความ "สุจริตใจ" จากผู้ขายสินค้า เช่นกัน สิ่งนี้ ถูกต้องไหมครับ

หากเราเป็นลูกค้า เราต้องการผู้ขายสินค้า ที่ "สุจริตใจ" หรือ "ไม่สุจริตใจ" ครับ
    (ในนี้คงมีผู้ซื้อหลายคนที่โดนผู้ขายหลอกเอา จริงไหมครับ)

และในฐานะ ผู้ขาย เราอยากได้ ลูกค้าที่ "สุจริตใจ" หรือ "ไม่สุจริตใจ" ครับ
    (ในนี้คงมีผู้ขายหลายคนที่โดนลูกค้าหลอกเอา จริงไหมครับ)

จะไม่จริงไปได้อย่างไร ในเมื่อ เราเอง ทั้งผู้ซื้อ และผู้ขาย ต่างก็ต้องการ "สุจริตใจ" ต่อกัน จริงไหมครับ ??

ไม่ดีกว่า หรือครับ ที่เราจะ ซื้่อ ขาย ทำการค้า กันอย่าง "สุจริตใจ"
    เราเองต่างต้องการ อยู่ใน สังคมที่มีแต่คน "สุจริตใจ" กันไม่ใช่หรือครับ
    แล้ว มีเหตุผลใด ที่เราจะไม่เลือก "สุจริตใจ" ต่อกัน จริงไหมครับ

และเพื่อนๆ ที่อ่านมาถึงตรงนี้ คงได้เห็นพลังของคำว่า "สุจริตใจ" กันแล้วนะครับ
    เมื่อ ผู้ขาย ขายสินค้าโดย "สุจริตใจ" และ ลูกค้า ค้นหาสินค้าและซื้อสินค้าโดย "สุจริตใจ" มาเจอกัน
    ก็เกิดการค้าขายที่ถูกต้อง คนขายมีรายได้ มีความสุข คนซื้อ ได้ใช้สินค้าอย่างมีความสุขและรู้สึกคุ้มกับเงินที่ตนจ่าย
    ผมเอง อยากเห็นสังคมแบบนี้ ครับ ในฐานะที่ผมเองก็เป็น ทั้งผู้ซื้อ และผู้ขาย ครับ

ถึงตรงนี้แล้ว เพื่อนๆ คิดว่า ความ "สุจริตใจ" สำคัญมาก ไหมครับ

ยังไม่จบนะครับ การเรียนรู้ของผม ยังมีอีกครับ ที่อยากให้ได้อ่านกัน
    ขอรับรอง ว่า เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ จริงๆ ครับ

พักเหนื่อยกันซักนิด ใครหิวก็ทานข้าว ดื่มน้ำ ก่อนได้นะครับ หรือจะไปเข้าห้องน้ำ ตามสะดวกครับ
    (ผมเองก็จะไป เข้าห้องน้ำ ดื่มน้ำ ซะหน่อย )

......

เอาล่ะ ... กลับมาพร้อมกันแล้วนะครับ มาต่อกันเลยนะครับ

ด้วยการสื่อสาร ที่ผมใช้ ในกระทู้ค้าขายของผม เพิ่งจะได้รู้ว่า เขาเรียกว่า "สุจริตใจ"
    "สุจริตใจ" เริ่มต้นที่หัวใจ จึงสื่อสาร อย่างตรงไปตรงมา จากใจ และพยายามอย่างถึงทีุ่สุด
    เพื่อบอกคุณสมบัติของสินค้าที่เรามีและคิดว่าผู้ซื้อต้องการ ด้วย
    เพียงแค่นี้ กระทู้ของผม ยังขึ้นหน้าแรกของการค้นหาด้วย google ได้เลย

แต่ ยังไม่พอครับ

จากความรู้ ที่คุณ SBNWM ได้ให้ไว้ ในกระทู้

"หลักการตั้งชื่อกระทู้ขาย ประกาศขาย อย่างไรให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน"

ที่ว่า

จากการสังเกตุการตั้งชื่อกระทู้ประกาศขายในระบบชุมชน SBN
    แบ่งออกเป็น 2 ทางเลือกโดยที่ให้ความสำคัญที่ต่างกันดังนี้

1. ต้องการให้มีจำนวนคนเข้าดูกระทู้เยอะๆ

2. ต้องการให้คนที่ต้องการซื้อสินค้าจริงๆ มีโอกาสได้ดูข้อมูลสินค้าที่ประกาศขาย

เราต้องถามตัวเองให้ชัดว่าอะไรสำคัญที่สุดกันแน่ที่เราอยากได้จากการตั้งกระทู้ประกาศขาย

หากเราเลือกความสำคัญถูก ลำดับในการคิดของเราถูก เราอดทนรอได้
    คิดให้ถูก ก่อนจะลงมือทำ ผลที่ได้มากกว่าที่เราคิดไว้เยอะครับ
    และจากตัวอย่างที่เห็นได้ชัดขึ้น ที่คุณ SBNWM ตั้งเป็นกระทู้

"การสนับสนุนจากเทคโนโลยีของระบบชุมชน SBN เพื่อให้ Google ค้นเจอกระทู้ประกาศขายได้ง่ายยิ่งขึ้น"

ตรงเนื้อหาที่ว่า

คำถามเพื่อสร้างกรอบคิดที่สำคัญสำหรับการตั้งกระทู้ประกาศขาย ในการค้าขายออนไลน์นั้นเพื่อนสมาชิกควรตั้งคำถามเพื่อสืบความจริงว่า
    กระทู้ที่เราประกาศขายนั้นมีโอกาสที่คนเข้ามาดูกระทู้เราเพราะสิ่งใดมากกว่า กันระหว่าง
    "1. คนที่ออนไลน์อยู่ในขณะที่เราตั้งกระทู้ในวันนั้นๆ เห็นชื่อกระทู้น่าสนใจจึงเข้ามาดูกระทู้ประกาศขายนั้น"

หรือ

"2. คนที่ไม่ได้ออนไลน์ในขณะนั้นและไม่ได้ใช้งานระบบชุมชน SBN แต่ใช้ระบบค้นหา (Search Engine เช่น google) คนหากระทู้ประกาศขายนั้นเจอ"

โอกาสกลุ่มไหนจะมากกว่ากันและเราจะตั้งกระทู้โดยเลือกให้ความสำคัญที่สุดในกลุ่มไหน ?

อย่างที่ผมบอกไปแล้ว ผมเองตั้งชื่อกระทู้โดยไม่มีหลักการ ในการตั้งชื่อเลย
    ไม่รู้เลยว่า หลักการที่ว่า หน้าตาเป็นยังไง
    (คำว่า "หลักการ" ที่ผมเข้าใจ คือ เรามีอะไรเป็นหลักในการทำสิ่งนั้น)

เมื่อได้อ่านความรู้ที่ คุณ SBNWM ให้ไว้ จึงรู้ว่า "เอ๊ะ บังเอิญตรงกัน"
    หลักการที่ว่า เป็นอย่างนี้นี่เอง ตามความรู้ของ SBNWM ข้างบนครับ

ผมไม่ได้เลือกสื่อสารโดย "ต้องการให้มีจำนวนคนเข้าดูกระทู้เยอะๆ" และไม่ได้สื่อสารไปยัง "กลุ่มคนที่ออนไลน์อยู่ในขณะนั้น"

แต่ ผมสื่อสารโดย "ต้องการให้คนที่ต้องการเลิกบุหรี่ มีโอกาสได้ดู ได้อ่าน เรื่องราวและข้อมูลสินค้าที่ประกาศขาย"
    และ สื่อสารไปยัง
    "คนที่ไม่ได้ออนไลน์ในขณะนั้น และไม่ได้ใช้งานระบบชุมชน SBN แต่ใช้ระบบค้นหา (Search Engine เช่น google) ค้นหากระทู้ที่ผมประกาศขายเจอ"

ซึ่งตอนนั้น ผมไม่ได้สนใจเลยว่า ขณะที่ผมโพสต์จะมีคนออนไลน์อยู่หรือไม่
    ดังนั้น ผมจึงไม่เคยนั่งคอย หรือเฝ้ากระทู้ ซึ่งเปรียบเสมือนหน้าร้านของเรา เพื่ออัพเดทให้คนเห็นเลย หรือเพื่อเรียกคนเลย
    ถ้าผมนั่งคอย หรือเฝ้ากระทู้ ผมคงไม่สามารถถอนตัวออกไปทำงานอย่างอื่นต่อได้
    หรือ แม้แต่ ออกไปอยู่กับคนที่รัก ก็ไม่สามารถทำได้

ดังนั้น เมื่อผมตั้งกระทู้เสร็จ ให้ข้อมูลจนครบ ผมก็ไปทำงานอื่นต่อ
    จากนั้น ก็รอให้ คนที่ต้องการเลิกสูบบุหรี่ ค้นหากระทู้ เจอเอง เมื่อติดต่อมา ผมก็ทำหน้าที่เพียงแค่ปิดการขายให้ได้

ผมจึงบอกว่า "บังเอิญตรงกัน" กับความรู้ที่ คุณ SBNWM ให้มา ทั้งๆ ที่ ผมไม่เคยรู้หลักการมาก่อนเลยครับ

เมื่อเรา "สุจริตใจ" ต่อตัวเราเอง ต่อสินค้าที่เราขาย และต่อลูกค้าของเรา
    แม้ทำไปโดยไม่รู้หลักการ แต่ ขอให้เชื่อมั่น ในความ "สุจริตใจ" ของตน
    (แต่ต้องเป็น "สุจริตใจ" จากหัวใจ นะครับ ไม่ใช่ ทำเหมือนสุจริตใจ นะครับ)

ผลที่ออกมา ก็เป็นไปตามหลักการ ได้เช่นกัน

ดังนั้น อย่าได้กังวลไปเลยครับ หากตนมีความ "สุจริตใจ" อยู่เต็มเปี่ยม ในหัวใจ
    โปรดเชื่อมั่น ในหัวใจ ในความ "สุจริตใจ" ของตน เดินหน้าต่อ ค้าขาย อย่าง "สุจริตใจ" ต่อไป
    สิ่งที่เราทำลงไป จะได้รับการตอบสนองกลับมายังเราเองครับ

แม้แต่ ทีมผู้ดูแลชุมชนนี้ ยังคอยสนับสนุน พวกเราเลยครับ
    ตอนนี้ เพื่อนๆ คงเห็นว่า คุณ SBNWM และทีมงาน พยายามช่วยพวกเรา
    ในการให้ความรู้กับพวกเรา ที่เลือกอาศัยอยู่ในชุมชน SBN แห่งนี้
    เพื่อช่วยให้เรา ทำมาหากินเป็น มีรายได้ และอยู่รอดได้ ในชุมชนนี้
    ทั้งๆ ที่ ไม่มีความจำเป็นอะไรที่ จะต้องทำอย่างนี้เลยครับ

ลองเข้าไปดูกันได้ ว่า คุณ SBNWM และทีมงาน พยายามช่วยพวกเราจริงไหม ที่นี่ครับ

"SBN Business Incubation; ชมรมผู้ซื้อขายและประกอบการอย่าง "สุจริตใจ" ในระบบชุมชน SBN"

ความรู้ในแต่ละกระทู้ที่ คุณ SBNWM เขียนขึ้นมา สำคัญมากจริงๆ ครับ
    หาก ไม่ลองใช้ ก็ไม่รู้หรอกครับว่า สำคัญอย่างไร ... ถ้าจะให้รู้ว่า สำคัญอย่างไร ต้องลองใช้ ครับ

ผมเองก็ลองใช้ครับ จึงได้เห็น ความสำคัญ และรู้สึกว่า โชคดี ที่เลือกอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้
    ผมไม่เคยเห็นชุมชนไหน ให้ความสำคัญกับคนในชุมชนมากเท่าชุมชนนี้เลยครับ
    มีการให้ความรู้ แบบ ฟรีๆ เพื่อให้ เพื่อนสมาชิกในชุมชน สามารถมีรายได้ และอยู่รอดได้
    ที่ไหน เขาทำกันล่ะนี่ มีที่นี่ที่เดียวเลยล่ะครับ แถม แต่ละความรู้ ก็สำคัญทั้งนั้นเลยล่ะครับ
    และผมเองก็ไม่เคยเห็น มีในหนังสือเล่มไหน หรือว่า โรงเรียน, มหา'ลัย ที่ไหนสอนเลยครับ

อย่ารีบเชื่อครับ เอาความรู้ไปใช้ กันก่อนครับ แล้วมาคุยกันทีหลัง ว่าผลเป็นอย่างไร

...

นอกเรื่องไปนิด กลับมาต่อกันนะครับ

ดังนั้น ขอเพื่อนๆ อย่าได้กังวลใจไปเลยครับ เชื่อมั่นในความ "สุจริตใจ" ของตน ต่อไปนะครับ

ตอนนี้ เราเองก็ได้รู้ "หลักการ" แล้วด้วย ไม่ใช่ มีเพียง "สุจริตใจ" เช่นที่ผ่านมา
    พอมีหลักการแล้ว การค้าขาย ต่อไป ก็ง่ายขึ้นครับ จริงไหมครับ

ให้่เพื่อนๆ เลือกระหว่างทำการค้าขาย โดย ไม่มีหลักการ กับ มีหลักการ
    เพื่อนๆ คิดว่า อย่างไหน ช่วยให้เราทำการค้าขาย มีรายได้ และอยู่รอดได้ สำเร็จมากกว่ากัน ครับ

หากเราเข้าใจและยอมรับแล้วว่า
    ถ้าเราจะทำการค้าขาย ให้มีรายได้ และอยู่รอดได้ ให้สำเร็จ เราต้องมี "หลักการ" เราก็มาต่อกันเลยครับ

จาก หลักการ ในกระทู้ความรู้ที่คุณ SBNWM ได้ให้ไว้ ที่เราเข้าใจและยอมรับกันแล้วนั้น
    เพื่อนๆ ก็คงเลือกกันแล้วว่า จะสื่อสารกระทู้ตนต่อไป อย่างไร

เลือกสื่อสารโดย "ต้องการให้มีจำนวนคนเข้าดูกระทู้เยอะๆ" หรือ
    "ต้องการให้คนที่ต้องการซื้อสินค้าจริงๆ มีโอกาสได้ดูข้อมูลสินค้าที่ประกาศขาย"
    และ เลือกสื่อสารไปยัง "กลุ่มคนที่ออนไลน์อยู่ในขณะนั้น" หรือ
    "คนที่ไม่ได้ออนไลน์ในขณะนั้น และไม่ได้ใช้งานระบบชุมชน SBN แต่ใช้ระบบค้นหา (Search Engine เช่น google) ค้นหากระทู้ที่ผมประกาศขายเจอ"

หากเราแน่ชัดในคำตอบแล้ว
    คราวนี้ กลับมาคุยกันต่อ เกี่ยวกับ กรุ๊ปที่ผมตั้ง "คนรักการตกแต่งบ้าน"

ขอย้ำให้เพื่อนๆ เห็นความน่าอัศจรรย์ของความรู้ อีกครั้ง
    เพื่อนๆ ลองพิมพ์ค้นหาด้วยคำว่า "คนรักการตกแต่งบ้าน" ด้วย google ดูนะครับ
    เหลือเชื่อมากครับ การเลือกตั้งชื่อให้ถูกต้อง เราก็ติดอันดับ 1 ใน 10 จาก 16 ล้านกว่า 9 แสนลิงก์ได้

ลองสมมติเหตุการณ์เพิ่มเติมนะครับ

ถ้าเราทำธุรกิจเกี่ยวกับการตกแต่งบ้าน และเรากำลังหาลูกค้าในอินเตอร์เน็ต
    ซึ่งในโลกนี้มีลิงก์เกี่ยวกับ "คนรักการตกแต่งบ้าน" 16 ล้าน 9 แสนลิงก์

ซึ่งตอนที่พิมพ์นี้ เป็น 17 ล้านลิงก์ไปซะแล้ว

เป็นเวบจากประเทศไทย 978,000 ลิงก์

และเป็นเวบภาษาไทย 1,020,000 ลิงก์

ลองมาดูในเวบจากประเทศไทย กันนะครับ
    เปรียบเหมือน เรามีคู่แข่งอยู่ 978,000 คู่แข่ง ซึ่งเยอะมากๆๆๆ
    เราอยากให้ ธุรกิจการตกแต่งบ้านของเรา อยู่ในอันดับที่เท่าไหร่
    หากเราเลือกให้อยู่ในอันดับล่างๆ ธุรกิจของเราจะอยู่รอดต่อไปไหม
    หรือเราจะเลือกให้อยู่ใน อันดับต้นๆ เพื่อให้ธุรกิจเป็นที่รู้จักและน่าเชื่อถือได้ง่ายขึ้น
    แล้วเราจะทำอย่างไร ให้ขึ้นไปอยู่ในอันดับต้นๆ ได้ เป็นเรื่องยากมากๆ

ก่อนหน้านี้ เพื่อนๆ ได้เลือกกันแล้วว่า
    เราเลือกสื่อสารโดย "ต้องการให้คนที่ต้องการซื้อสินค้าจริงๆ มีโอกาสได้ดูข้อมูลสินค้าที่ประกาศขาย" กับ
    สื่อสารไปยัง "คนที่ไม่ได้ออนไลน์ในขณะนั้น และไม่ได้ใช้งานระบบชุมชน SBN แต่ใช้ระบบค้นหา (Search Engine เช่น google) ค้นหากระทู้ที่เราประกาศขายเจอ"

เราอยากให้ คนค้นเจอ กระทู้ หรือลิงก์ ของเรา ได้ยากหรือง่าย
    ถ้าเราต้องการให้คนค้นหากระทู้ หรือลิงก์ ของเราเจอได้ง่ายๆ
    เราควรทำให้กระทู้หรือลิงก์ของเรา อยู่ในอันดับที่เท่าไหร่ ของทั้ง 978,000 ครับ
    ถ้าเราทำให้กระทู้หรือลิงก์ของเรา ติดอยู่ในอันดับ 1 ใน 10 ของทั้ง 978,000 ลิงก์ จะดีกว่าไหมครับ
    เมื่อเขาค้นหา ก็จะเจอกระทู้เราในหน้าแรก ดีไหมครับ

ในการจะทำให้กระทู้หรือลิงก์เราอยู่หน้าแรกได้ เพื่อนๆ คิดว่า ยากไหมครับ
    แล้ว เราจะตั้งชื่อกระทู้หรือลิงก์นั้น อย่าง "มีหลักการ" หรือ "ไม่มีหลักการ" ดีครับ
    (ตรงนี้ เพื่อนๆ ต้องไม่ลืมว่า เราต้องสื่อสารอย่าง "สุจริตใจ" นะครับ)

เพื่อนๆ คิดว่า การตั้งชื่อกระทู้หรือลิงก์นั้น มั่วๆ โดยไม่มีหลักการ
    จะช่วยให้กระทู้หรือลิงก์นั้น อยู่หน้าแรกของการค้นหาได้ไหมครับ

หากเพื่อนๆ คิดตามแล้ว เห็นว่า ตั้งชื่อกระทู้หรือลิงก์ อย่างมีหลักการ เป็นเรื่องที่ดีกว่า ถูกต้องกว่า ควรทำมากกว่า
    เราก็มาลุยกันต่อไปเลยครับ

จากความรู้ที่ คุณ SBNWM ได้ให้ไว้ ในกระทู้

"การตั้งชื่อกระทู้ขาย ตั้งชื่อกระทู้ขายอย่างไรให้ระบบค้นหา(เช่น google search) ค้นหาเจอได้ และวิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน"

ที่ว่า

วิธีการค้นหาคำเพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ผลระยะยาว อย่างยั่งยืน
    เริ่มกันด้วยเครื่องมือที่ใช้ในการค้นหาคำ ตอนนี้มีอยู่ 3 วิธีครับที่ทางเราเจอ

1. ให้นึกว่าหากเราเป็นลูกค้าเราจะนึกถึงคำว่าอะไรบ้าง อันนี้เป็นวิธีดังเดิมเครื่องมือที่ใช้ก็คือสามัญสำนึกของเราครับ อันนี้เหมือนง่ายแต่ยากครับ หากว่าเราติดลำเอียงหรืออคติจะคิดออกมาแล้วไม่ ใช่คำที่ผู้ต้องการสินค้าใช้ค้นหากันครับ แต่ถ้าประกาศขายไปนานๆ ผู้ที่ชำนาญการในการประกาศขายจะหาคำโดยวิธีการนี้ได้ไม่นานครับ

ส่วนผู้ที่ไม่ชำนาญการอย่าตกใจไปครับ เรามีเครื่องมือให้อีก 2 เครื่องมือ เครื่องมือต่อไปเลยนะครับ

2. google trend ครับเครื่องมือตัวนี้เพื่อนสมาชิกสามารถเข้าไปในเว็บ http://www.google.com/trends
    แล้วพิมพ์คำที่เพื่อนๆ เลือกลงไปได้เลยครับ วิธีการละเอียดจะแสดงให้ดูในตัวอย่างสมมตินะครับ

ต่อเครื่องมือสุดท้ายกันเลยนะครับ เครื่องมือตัวสุดท้ายนี้ระบบชุมชน SBN ของเราลงไว้ครับลงไว้ใน SBNTown ครับ

3. คำที่ค้นจนเจอกระทู้นั้นๆ (ไม่รู้จะเรียกชื่อเครื่องมือว่าอะไรครับ) จะแสดงอยู่ในทุกกระทู้ในชุมชน SBNTown
    อยู่ในตอนล่างของกระทู้ในส่วนที่เขียนข้อความไว้ว่า Visitors found this page by searching for

เครื่องมือทั้ง 3 แนะนำไปแล้วมาดูตัวอย่างการใช้เครื่องมือกันนะครับเพื่อค้นหาคำ และตั้งชื่อกระทู้กันนะครับ
    จากข้อ 1 ใครที่ใช้สามัญสำนึกได้คล่อง ไม่ลำเอียง ไม่มีอคติ ใช้ได้อย่างถูกต้อง แม่นยำ ก็จะได้คำที่ตรงกับที่ลูกค้าเรานึกถึง
    เราก็ใช้คำที่ได้จากข้อนี้ เอามาใส่ในชื่อกระทู้หรือลิงก์ของเรา ครับ อย่างที่ คุณ SBNWM บอกแหละครับ

สำหรับผม ผมใช้สามัญสำนึกไม่คล่อง ยังลำเอียง มีอคติ ใช้ได้ไม่ถูกต้อง ไม่แม่นยำ
    จึงต้องอาศัยข้อ 2 เข้าช่วย คือ ใช้งาน google trend ตามที่ คุณ SBNWM แนะนำ เข้าช่วยเหลือ

ซึ่งตัวอย่างสมมติที่ คุณ SBNWM แนะนำไว้ อ่านแล้ว เข้าใจได้ง่ายดีครับ ไม่ยุ่งยาก ด้วยครับ
    เพื่อนๆ ลองอ่านกันดูได้นะครับ

ผมเองก็ใช้ google trend เป็นเครื่องมือ เพื่อหาคำที่เหมาะสม
    ผมทำตามขั้นตอนที่ คุณ SBNWM แนะนำไว้ ครับ ซึ่งผมได้อธิบายไว้แล้วในกระทู้
    "Review ประโยชน์ ที่ได้จากความรู้ ที่ได้รับจากที่นี่ ใช้ได้จริง เอามาเล่าให้ได้อ่านกันครับ"

แต่ ผมยังไม่ได้ใช้วิธีการตั้งชื่อกระทู้กับกระทู้รีวิวของผมเลย รีบโพสต์ไปหน่อย ครับ

ในการใช้เครื่องมือช่วย ให้ใจเย็นๆ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ หาคำ แล้วใช้เครื่องมือให้เต็มที่
    เพื่อหาคำที่เหมาะสมที่สุด กระทู้ที่ตั้ง จะได้ผลออกมาอยู่หน้าแรกได้ครับ

จากข้อ 3 ซึ่งอาศัย "Visitors found this page by searching for" ที่อยู่ตอนล่างของหน้ากระทู้
    และหน้ากรุ๊ปของผม ไม่ปรากฏข้อความ "Visitors found this page by searching for"
    แต่ จากข้อมูลที่เราได้รับ เมื่อเราพิมพ์ คำว่า "คนรักการตกแต่งบ้าน" แล้วค้นหา
    ได้ผล ลิงก์ของเราปรากฏในหน้าแรกของผลการค้นหา

ดังนั้น ในการตั้งชื่อกระทู้หรือลิงก์ ที่เกี่ยวข้องอื่นๆ
    ผมจะเริ่มใช้ คำว่า "คนรักตกแต่งบ้าน" ประกอบในชื่อกระทู้หรือลิงก์นั้นต่อไป
    หากได้ผลอย่างไร แล้ว จะได้เอามารีวิว ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันครับ

จากกระทู้ค้าขายของผม ซึ่งในตอนล่างของหน้ากระทู้ มีข้อความ
    "Visitors found this page by searching for" ซึ่งผมได้แสดงรูปไว้แล้วข้างบน
    (เพื่อนๆ ย้อนกลับไปดูรูปได้ข้างบนนะครับ)

ในนั้น มีคำที่มีผู้ใช้ค้นหา จนเจอกระทู้ผม แล้วกระทู้ผม ปรากฏในหน้าแรกของการค้นหาด้วย
    เช่น "บุหรี่ทำร้ายคนที่รักคุณ" "สถานที่ขายหมากฝรั่งเลิกบุหรี่" เป็นต้น
    ผมจึงจะหยิบคำเหล่านั้น มาสร้างเป็นชื่อกระทู้หรือลิงก์ สำหรับค้าขาย นี้ต่อไปครับ
    และ หากได้ผลอย่างไร แล้ว จะเอามารีวิวให้เพื่อนๆ ได้เรียนรู้ไปด้วยกันครับ

มาดูอีกตัวอย่างนะครับ ก็คือ ชื่อกระทู้นี้ครับ
    "ความรู้ ในการใช้ความรู้ เพื่อค้่าขาย ให้ได้ประโยชน์สูงสุด ในชุมชน Siambrandname และชุมชน SBNTown"

ผมเลือกใช้คำสำคัญ ที่ผ่านการตรวจสอบของ google trend เพื่อนำมาสร้างชื่อกระทู้ เช่น
    "ความรู้" "การใช้" "ค้าขาย" "ประโยชน์" "สูงสุด" "siambrandname"
    นำมาเรียบเรียง เพื่อหวังให้ถ้าคนค้นหาด้วยคำเหล่านี้ จะมีโอกาสเจอกระทู้นี้ มากขึ้น ครับ

เพื่อนๆ ลองเอาความรู้ไปใช้กันดูนะครับ ได้ผลอย่างไร แล้วเอามาคุยกันนะครับ

ดังนั้น หากเพื่อนๆ รู้สึกแล้วว่า ควรทำการค้าขาย อย่าง "สุจริตใจ" ตามที่ คุณ SBNWM ให้ความรู้
    และ เพื่อนๆ ยอมรับหลักการ ในการตั้งชื่อกระทู้เพื่อค้าขาย แล้ว
    ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะช้า ไม่ลงมือทำ จริงไหมครับ

เพื่อนๆ สามารถลงมือใช้ความรู้ ไปพร้อมๆ กัน ได้เลย เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆ เอง
    ยิ่งช้า ก็ยิ่งเสียประโยชน์ไปเรื่อยๆ จริงไหมครับ

ขอให้เพื่อนๆ เชื่อมั่น อดทน ขยัน สื่อสารอย่างสม่ำเสมอ
    ค้าขายด้วยความ "สุจริตใจ" เป็นจุดเริ่มต้น เพราะเริ่มที่หัวใจของเรา
    ทำการขายอย่างมี "หลักการ" ที่ถูกต้อง (เรามีอะไรเป็นหลักในการทำสิ่งนั้นๆ)
    และใช้เทคโนโลยีอินเตอร์เน็ต อย่าง google ให้เกิดประโยชน์อย่างสูงสุด

หากเพื่อนๆ ทำได้อย่างนี้ ผมเชื่อมั่นว่า
    เพื่อนๆ สามารถทำการค้าขาย มีรายได้ และอยู่รอดได้ อย่างแน่นอนครับ

เหตุหนึ่งที่ลิงก์ของผม สามารถไปปรากฏในหน้าแรกของการค้นหาได้
    ไม่ใช่ เพียงเพราะการตั้งชื่อกระทู้ที่ถูกต้องเหมาะสมเพียงอย่างเดียว
    แต่ เพราะความแข็งแรงของชุมชน SBN แห่งนี้ ที่ผู้่ก่อตั้ง ผู้เลือกอาศัย ทีมงานสนับสนุน และเพื่อนสมาชิกทั้งหลาย
    ได้ร่วมแรง ร่วมใจ ก่อร่างขึ้นมา ทำให้ เป็นเวบไซต์ ที่มีความน่าเชื่อถือมาก เลยทีเดียว
    ยิ่งส่งผลให้ เมื่อมีการโพสต์กระทู้หรือลิงก์ที่นี่ จึงมีโอกาสแสดงผลอยู่ในหน้าแรกๆ ของการค้นหาได้มากขึ้น

เมื่อเพื่อนๆ ช่วยกันใช้ความรู้ที่คุณ SBNWM ได้ให้ไว้ กันเยอะๆ
    ในการตั้งชื่อกระทู้ไม่ว่า เพื่อการค้าขาย หรือ เพื่อรีวิว พูดคุย
    และหากกระทู้ของเพื่อนๆ ติดอยู่ในอันดับต้นๆ ของการค้นหา
    ก็จะยิ่งส่งผลให้ ชุมชน SBN ของเราเป็นที่รู้จักกันมากขึ้น
    ซึ่งนั่นก็หมายถึง จะมีคนหลั่งไหลเข้ามาเพื่อเลือกอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ มากขึ้น
    ชุมชนแห่งนี้ก็จะแข็งแรง มีความมั่นคง มากขึ้น
    เราก็จะสามารถใช้ชีวิตและทำมาหากิน มีรายได้ และอยู่รอดได้ ในชุมชนแห่งนี้ ได้่อย่างมั่นคง เช่นกัน

ดีกว่าไหม หากเราร่วมกันช่วยสร้างความแข็งแรงให้กับชุมชน SBN โดยใช้ความรู้ที่คุณ SBNWM ได้ให้ไว้
    หรือใครมีความรู้ที่อยากแบ่งปัน เพื่อช่วยเหลือกันให้ทุกคนสามารถอยู่ร่วมกันได้ โดย "สุจริตใจ"
    ผมเชื่อว่า คนที่เลือกอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ ยินดีที่จะได้รับการแบ่งปันนั้น จากเพื่อนๆ ครับ

ขอขอบคุณ ผู้ก่อตั้ง และทีมงานผู้ดูแล ความเป็นอยู่ของคนที่เลือกอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ ครับ
    ที่ร่วมกันสร้าง พื้นที่ให้โอกาสให้ทุกคนได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม

ขอขอบคุณ เพื่อนๆ ที่ให้โอกาส อ่าน กระทู้นี้ จนจบ ครับ (เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆ เองครับ)

ขอบคุณครับ

---------------------------------------------------------
    ขอขอบคุณรูปจากเวบ
    http://www.oknation.net/blog/tewson/2008/02/06/entry-1
    http://www.mommylife.net
    http://www.thaithinkpad.com/forum/in...p?topic=4706.0
    http://www.oplife.org/2010/09/ways-t...onfident.html/
    Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ itasian มากครับกว่าจะอ่านจบยาวมาก คนเขียนต้องเหนื่อยและลำบากแน่ๆที่จะเขียนกระทู้ได้ครบและเรียบร้อยขนาดนี้ เป็นกระทู้ตัวอย่างที่มีประโยชน์มากครับ ขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปเผยแพร่ให้เพื่อนสมาชิกคนอื่นได้ทดลองใช้ความรู้ที่ให้ไว้นะครับ

ขอบคุณมากครับที่เลือกสร้างสรรค์แบ่งปันไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ sbnwm
    ยินดีให้นำไปเผยแพร่ครับ

กระทู้นี้ ผมเขียนใช้เวลาไปอย่างยาวนาน ครับ
    แต่ ผมเห็นว่า คุ้มค่า ที่่จะทำครับ
    และเชื่อมั่นว่า เป็นประโยชน์อย่างมากกับเพื่อนๆ ที่ได้อ่าน จนจบ เข้าใจ
    จนสามารถนำความรู้ที่ คุณ sbnwm ไปใช้ได้จริง

หากสิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการได้ใช้ชีวิตและทำมาหากิน ในชุมชน sbn แห่งนี้
    ได้กลายเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่เลือกอาศัยและทำมาหากินในชุมชนแห่งนี้เช่นกัน
    ผมก็ยินดี เผยแพร่สิ่งที่ได้รับ และได้เรียนรู้ จากที่นี่ ต่อไปครับ

ขอบคุณ ชุมชน sbn ครับ ที่ให้โอกาสได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม ครับ

Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณ itasian ครับ และขอบคุณแทนเพื่อนๆที่ได้ประโยชน์จากกระทู้นี้ครับ

Comments from Facebook