Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

เรื่องมาจากกระทู้ของคุง Good นะคะ link นี้ค่ะ ขออนุญาตนะจ๊ะ
    http://www.siambrandname.com/modules...wtopic&t=23554

อ่านจบนั่งคิดว่าทำไมวันๆๆดูแต่กระเป๋าทั้งๆๆที่ตัวเองมีประสบการณ์อะไรที่สามารถเตือนคนอื่นได้
    จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์เศร้าๆๆๆแบบนี้กะใครอีกค่ะ ถ้ามันยาวไปอ่านแต่หัวข้อนะคะ มีเวลาค่อยเข้า link ตามไปอ่านก้อได้จ๊า ( วันนี้ทีสาระด้วยอะเป้ เย่ๆๆๆๆ )

เรียนรู้ CPR ช่วยชีวิตเบื้องต้นได้มากกกกกกกก ก่อนถึงมือหมอนะคะอ่านตรง CPR สำหรับประชาชนค่ะ สำคัญและจำเป็นมากๆๆเพื่อช่วยชีวิตคนที่เรารักมากๆๆ ใน web นี้บอกทั้ง วิธีช่วยเบื้องต้น กดหน้าอกเป่าปากและวิธีช่วยคนสำลักนะคะ ( อันนี้เห็นเมืองนอกเค้ามีข้อบังคับว่าทุกร้านต้องทำได้และมีวิธีปฏิบัติติดไว้ แต่....ไม่เคนเห็นในเมืองไทยเลย กำอะคะ )

http://www.fara.ksc.th.org/cpr-2005th.html

เป้เป็นหมอทราบและมีวิธีแก้ปัญหาเท่านั้น แต่ที่สำคัญกว่าคือใช้ชีวิตอย่างปลอดภัย ไม่ประมาท ระวังและรอบคอบมากที่สุดเท่าที่ทำได้นะคะ ไม่ได้เก่งและดัง แต่ถ้ามีอะไรที่เป้จะช่วยได้ติดต่อมาเลยค่ะ ยินดีมากๆๆ 0818804457 ค่ะ

***********เด๋วทู้ล่างมีเล่าประสบการณ์ที่เคยเจออะคะ น้อง bright กะ นู๋ฟ้ามาแจมเร้วว

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

RE: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

อู้ว...ก็อด น้องเป้มาแนวใหม่วุ๊ย..... ตายแล้ว เห็นอย่างงี้มีสาระไม่น้อยเลยอ่ะน้องเป้ แจ๋วกู๊ด เก๋

ไก๋มากกกกกๆคะ ขอปรบมือให้ดังๆๆๆๆเลย น่ารักจริงๆ เอาสาระดีๆ มาฝากเพื่อนๆๆๆ งึมๆๆๆๆๆ ยอม

ไม่ได้แล้ว เด๋วไปหาไรมีสาระมามั่งดีกั่ว เดี๋ยวน้องเป้ได้รางวัลขวัญใจ SBN ไปครอง อิอิ แต๊งค์กิ้ว

มากกนะคะน้องเป้ ได้ความรู้ไรมากขึ้นจ้า

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

RE: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

เล่าเพื่อเราจะได้ระวังและไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้กะคนที่รักนะคะ
    ถ้าทำ CPR เป็นจะมีประโยชน์และช่วยเป้ได้มากกกกกกกกกกกกกกก

case เด็กชายอายุ 3 ขวบ พอดีตอนนั้นเป็นวันหยุดยาวสักอย่าง จำไม่ได้ว่าวันอะไรอะคะ เพื่อนของพ่อเด็กมากันเยอะแยะ เลี้ยงฉลองกันใหญ่โต เช้าตรู่วันที่ทุกคนจะกลับ พ่อกะแม่เด็กเดินมาส่งที่บริเวณจอดรถหน้าบ้าน รถของเพื่อนพ่อเป็นรถกระบะสูงและบรรทุกของเต็มหลังรถเพราะขนกันมาเที่ยวอะคะ นู๋น้อยวิ่งเล่นอยู่แถวๆๆๆลานนั้นพอดีกับจังหวะที่เพื่อนพ่อกำลังถอยรถเพื่อออกเดินทางกลับ มองหลังแล้วไม่เห็นอะไรบังเพราะเด็กตัวนิดเดียวเตี้ยกว่ารถ เลยถอยหลังยาว เหยียบนู๋น้อยทั้งตัวและหัว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! มาที่ รพ.เห็นปุ๊ปช่วยไม่ไหวค่ะ ยังงัยก้อไม่ไหวแต่ก้อทำได้เท่าที่แรงจะมี พ่อแม่ร้องไห้อยู่ข้างๆๆตลอดเวลา สุดท้ายเสียชีวิต

case ต่อมาเป็นครอบครัวนึงกำลังเตรียมตัวจัดงานเลี้ยงพระทำบุญขึ้นบ้านใหม่ สามีกะญาติก้อจัดงาน ติดไฟกันใหญ่ ภรรยาเป็นพยาบาลแต่ไม่ได้ช่วยงานเพราะต้องขึ้นเวรทั้งคืนจนถึงเย็นที่ตึกเด็ก
    ตอนนั้นหน้าฝนค่ะ น้ำเอ่อๆๆถนน ประกอบกับพี่สาวเจ้าของงานลงไปติดไฟกลางลานนอกบ้าน ปลายสายไฟโดนน้ำหรือเกิดลัดวงจรยังงัยไม่ทราบ โดนช๊อตร้องตะโกนหั้ยช่วยดังมาก จนแม่ของเจ้าของงานวิ่งมาจะช่วยดึงตัวออก......กรแสไปเลยมีทางออกใหม่ ส่งกระแสไฟจากพีสาวไปช๊อตที่แม่แทน แม่ก้อร้องดังหั้ยช่วย เจ้าของงานมาเห็นตกใจคว้ามือไปจะดึงตัวทั้งแม่และพี่ออกมา..........สุดท้ายไปจะออกกับคนที่เป็นปลายทางเพื่อลงดินค่ะ เจ้าของงานเสียชีวิตค่ะ

http://www.si.mahidol.ac.th/sidoctor...ail.asp?id=419

มีที่เศร้าๆๆๆอีกเพียบอ่า เด๋วค่อยๆๆเติมค๊า นึกไม่ออกแระ ยังเช้าอยู่อ่า อิอิ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณหมอเป้นะคะ ที่เอามาเตือนกัน

พวกเราต้องระมัดระวังตัวเองด้วยนะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5

ขอบคุณ คุณหมอเป้ค่ะ

HoneyB's Avatar
    HoneyB is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณน้องเป้มากๆนะคะ น้องเป้น่ารักจัง ops:

DiorAddict's Avatar
    DiorAddict is offline Trusted Member
    0/5

มีอยู่เรื่องนึงคะ เกิดขึ้นประมาณปีที่ผ่านมาเองอ่ะคะ ครอบครัวๆนึง ไปเที่ยวทะเลอ่ะคะ เด็กๆก้อว่ายน้ำๆอ่ะคะ แต่เพราะว่าวันนั้นลมแรงมาก กระแสคลื่นก้อแรงอ่ะคะ เด็กเลยโดนซัดออกไปนอกชายฝั่ง คราวนี้ปรากฏว่าผู้ใหญ่เห็นก้อตามออกไปช่วยสิคะ สุดท้าย เด็กโดนคลื่นพัดเข้ามาหาฝั่ง แต่คนที่ไปช่วยสามคนนั้น ตายแทนคะ เพราะกระแสคลื่นแรงมากๆ (สลดใจสุดๆ)

อยากจะบอกว่าบางทีเราเห็นใครเราก้ออาจจะอยากช่วยเขา อย่างที่พี่เป้บอกอ่ะคะ ไม่ค่อยได้คิดหน้าคิดหลัง คิดไม่ทันว่าสถานการณ์นั้นจะมีอันตรายกะเราไหม

Basic Life Support ที่อังกฤษบอกเอาไว้เลยคะว่า

ถ้าเจอเหตุการณ์อะไร
    Approach with care (เข้าไปหาด้วยความระมัดระวัง มองซ้ายมองขวาก่อนว่ามีอันตรายไหม อย่างมีเศษแก้ว เศษกระจก หรือสายไฟฟ้าที่มีน้ำใกล้ๆไหม ไม่ใช่ว่าเข้าไปแล้วกลายเป็นคนไข้คนที่สองแทนที่จะไปช่วยเขา ถ้าเขาอยู่กลางถนนหรือไร เราก้อคิดหน้าคิดหลังก่อนนะคะ ว่าเราเข้าไปจะโดนรถเหยียบไหม เราจะช่วยเขา เราต้องปลอดภัยกับตัวเองก่อนอ่ะคะ)
    Call for help (ตะโกนขอความช่วยเหลือคะ ถ้าเจอคนที่เดินผ่านไปผ่านมาให้ไปโทรเรียกรถพยาบาลหรือไรมาคะ ก่อนเขาไปโทรเรียกก้อบอกเขาด้วยว่าควรจะบอกว่าไรบ้าง เวลาโทรเรียกควรจะบอกว่าใครโทรไป อยู่ที่ไหน คนไข้เป็นยังไง (ดูตามคร่าวๆอ่ะคะ ถ้าคนไข้ไม่หายใจก้อบอกอ่ะคะ) แล้วคนที่ช่วยเนี่ยทำ Basic life support หรือ CPR เป็นไหม
    จากนั้นค่อยเข้าไปช่วยคนไข้อ่ะคะ ABC
    大野さん大好きです!!!!

嵐 かっこい!!!
    I LOVE ARASHI

aum's Avatar
    aum is offline Trusted Member
    0/5

ยังไม่ได้เข้าไปอ่านละเอียดแต่ขอขอบคุณน้องเป้มากๆที่เข้ามาตั้งกะทู้นี้

ขอเล่าอะไรนิดนึง เผื่อเป็นประโยชน์ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า
    ตัวเราเองเคยมีประสบการณ์เฉียดตายมาแล้วครั้งนึงด้วยอาการลมชัก

คือเกิดอาการเครียดจนเป็นลมชัก อยู่ดีดีก็หายใจไม่ออก เหมือนขาดอากาศ
    ตกใจมาก ยิ่งตกใจก็ยิ่งหายใจไม่ออก คนรอบข้างก็ตกใจมาช่วยแต่ไม่รู้จะทำยังไง
    ได้แต่ร้องให้เรียกรถพยาบาล ตอนนั้นกำลังจะหมดสติแล้ว
    ตาค่อยๆมืดลงๆๆ เพื่อนบอกว่าตาเราเหลือแต่ตาขาวแล้ว

พอดีมีพี่คนนึงเข้ามานวดแขนและเราได้ยินเค้าพูดข้างๆหูว่า ให้ใจเย็นๆ
    ให้ผ่อนคลาย ไม่ต้องกลัว ค่อยๆหายใจช้า เดี๋ยวก็หายใจได้
    พูดกับเราแบบเสียงนุ่มมากเหมือนเสียงนางฟ้ามาโปรด
    และก็นวดมือเราเบาๆ ช้าๆ

ซักพักก็เริ่มดีขึ้น รู้สึกหายใจสะดวกขึ้น และค่อยรู้สึกตัวขึ้นมานิดนึง
    และรถพยาบาลก็มาพอดี เพื่อนก็เลยรีบพยุงเราขึ้นรถและไปโรงพยาบาลเลย
    วันนั้นถ้าไม่มีพี่คนนั้นรถพยาบาลอาจมาไม่ทันเราก็ได้

ได้ยินเค้าว่าถ้าเห็นคนชัก ที่ยังไม่หมดสติ
    ให้พยายามช่วยให้เค้าผ่อนคลายที่สุดก่อนถึงมือหมอ
    เพราะถ้าเค้ายิ่งตกใจจะยิ่งเกร็งและชักมากขึ้นเหมือนที่เราเคยเป็น
    อย่างนี้จะเข้าข่ายปฐมพยาบาลเบื้องต้นหรือเปล่าคะน้องเป้

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณน้องเป้ และน้องทุกคนที่เข้ามาเล่าเรื่องต่างมีประโยชน์มากๆค่ะ อนุโมทนา สาธุ

ขอถามอีกนิดนะคะ ถ้าสำลัก มีสิ่งอุดตันในคอ แล้วจะมีวิธีช่วยเหลือยังไงคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5

อ่านคห. บน แล้ว ใช่เลยคะ

เพื่อนซี้แม่เรา เสียชีวิต ด้วยเรื่อง สำลัก น้ำพริกปลาทู ----- ฟังแล้ว แทบเป็นไปไม่ได้ แต่เป็นไปแล้ว เราเคยสำลัก เวลา หายใจไม่ทัน ทรมานมากๆเลยอะ วิธีแก้ เคยอ่านว่า ให้คนใกล้ตัว เอามือตบหลัง แต่วิธีแบบไหน ก็ตบไม่ถูกเหมือนกันอะ

อีกเคส คนใกล้ชิดมากๆ ของเรา เกิดมีอาการ โรคหัวใจเฉียบพลัน แบบไม่เคยรู้มาก่อนว่าเป็น เกือบไปแล้วมากๆอ่ะ ดีว่าถึงมือหมอทัน แค่ไม่เกิน 10 นาทีเอง --- เคยอ่าน ฟอร์เวิร์ดมาว่า ใครเป็น ให้ไอ กระแอ่ม ออกมาแรงๆ ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ให้ติด ยาดม พิมเสม ยาหม่อง ไว้ในรถ เห็นแบบนี้ แต่กลิ่มพิมเสม มันช่วย การหายใจ ได้มากขึ้นจริงๆ นะ ลองอ่าน ลิงค์นี้ดูนะ
    http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=10235

อีกอัน คือ กรณี รถชน ห้ามยก ห้ามเคลื่นย้ายเด็ดขาด ถ้าไม่รู้วิธี รู้จัก อาสา ปอเต๊กตึ้ง และ เคยคุยกับผู้ประสบเหตุ เมาแล้วขับ มาแล้ว จริงๆ ถ้าไม่เคลื่อนย้ายผิดวิธี เขาก็ไม่ถึงพิการหรอก แต่การไป เขย่าตัวเขา หรือ ยกผิดวิธี จะทำให้ กระดูกยิ่งไปทิ่ม หรือ เส้นเอ็น ฉีดขาด จนเกินเยียวยาอะ ต้องระวังเลยอ่ะ ทางที่ดี แจ้ง 191 ให้เร็วที่สุดดีกว่า
    #####

ตกหลุมรักน้องแนล ซะแล้ว

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook