Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: ควันหลงจากตรุษจีนที่วัดเจ้าแม่กวนอิมโชคชัย4ค่ะ

Warning Points:
    0/5

ควันหลงจากตรุษจีนที่วัดเจ้าแม่กวนอิมโชคชัย4ค่ะ

พอดีได้แวะไปที่ วัดเจ้าแม่กวนอิมที่โชคชัย4 แบบไม่ได้ตั้งตัว ก็เลยเก็บภาพมาได้เล็กน้อย เนื่องจากไม่ได้พกเลนส์ที่เก็บภาพกว้างๆได้ เพราะตั้งใจ จะถ่ายแต่รูปเจ้าตัวน้อยเลยหยิบเลนส์นี้มาแทน ภาพที่ได้ ก็เลยแคบๆ เห็นรายละเอียดจำกัด ก็เลยได้รูปมาแค่นี้

ใครที่เคยไป วัดเจ้าแม่กวนอิมที่ตั้งตระหง่าอยู่กลางซอยโชคชัย 4 คงจะรู้สึกถึงความสงบ แล้วก็ได้ฟังเพลงสวดแบบสบายๆ เดินดูรูปปั้นแกะสลักหินอ่อนนับพันๆตัว มีความสวยงาม แล้วก็รู้สึกสงบร่มเย็น เพราะต้นไม้ก็มีตลอดทาง มีเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่อยู่ทุกทิศ แต่ตัวเองและครอบครัว ไม่เคยมาที่นี่ เลยไหว้ไม่ค่อยเป็น ก็ได้แต่ พนมมือไหว้ ขอพรเท่านั้น เห็นคนแถวนั้น มีจุดกำยาน มีจุดเทียนเยอะแยะแล้วก็ถวายสร้อยมุข และอย่างอื่นอีกมากมาย พอดีอยากแวะเข้าไปดูหลายทีแล้วก็เลยมีโอกาส ก็เลยไม่รู้ว่าจิงๆแล้วเค้าต้องทำอะไรยังไงบ้างในการไหว้เจ้าแม่กวนอิมพันมือ

พอดีเห็นว่ายังอยู่ในช่วงเทศกาลตรุษจีนเลยอยากเอารูปมาแบ่งปันให้ชม แต่ก็มีอีกหลายรูปภายในวัดที่ยังจัดภาพไม่เสร็จเลยเอามาให้ดูคร่าวๆก่อน เพราะกลัวจะเลยตรุษจีนไปนาน เด่วชุดหมวยจีนจะตกยุคไปซะก่อน อิอิ

ใครว่างๆ ลองแวะไปนะคะ เดินดูก็เพลินๆตาดี มีอะไรให้ดูเยอะแยะไปหมด บางรูปปั้นก็มีรายละเอียดบอกว่า คือใคร มีประวัติยังไงด้วย ก็ได้เรียนรู้ประวัติศาสตร์จีนไปในตัวแค่ แต่ตัวเองไม่ค่อยได้ดูไรมาก เพราะต้องคอยจับเจ้าตัวเล็กที่วิ่งไปทั่วค่ะ เหอะๆๆ ชมกันเลยนะคะ แล้วมีโอกาสจะมาอัพเดรทรุปเพิ่มเติมให้ค่ะ

ปล. อย่าถามนะคะ ว่า อยู่ซอยอะไรในโชคชัย 4 อิอิอิ เพราะจำไม่ได้ค่ะ จำได้คร่าวๆว่า เคยผ่าน ก็ขับไปเรื่อยๆ เด่วก็จะเห็น เหมือน เจดีย์แปดเหลี่ยมอ่ะคะ ตั้งสูงใหญ่เห็นชัดเจนเลยค่ะ มีที่จอดรถสะดวกสบายด้วยจ้า

เริ่มกันเลยนะคะ

ไกด์หมวยน้อยของเราจะนำท่านเที่ยวจ้า

ธุจ้า ขอให้หนูแข็งแรงๆ น่ารัก ฉลาดๆนะคะ คุ้มครองหนูด้วยนะคะ

จับมือสัญญาว่าหนูจะเป็นเด็กดีรึป่าวค่ะลูก อิอิ

สาวน้อยพนมมือไหว้ รูปปั้นตลอดทาง นับครั้งไม่ถ้วนค่ะ อิอิ

เด่วยังไงจะมาอัพเดรทรูปเพิ่มอีกนะคะ ยังมีอีกหลายรูปแต่ยังไม่ว่างแต่งเลยได้มาแค่นี้ก่อน

มาอัพเดรท รูปเพิ่มให้แล้วนะคะ อยากให้เห็นบรรยากาศในวัดอะจ้า น่าไปนะคะ สงบ ดีค่ะ รู้สึกว่าเข้าไปแล้ว มันสุขใจแบบบอกไม่ถูกอ่ะคะ
    มาดูต่อกันเลยค๊า (รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะคะ อย่าพึ่งเบื่อดูกันนะ)

วันอาทิตย์ หนูน้อยก็ใส่บาตรกับมาม๊า และอาม่า

มีรูปสาวหมวยมาฝากอีกสักนิดนะคะ

ขอให้ทุกคนที่แวะเข้ามาดูหนู ร่ำรวยเงินทอง เฮงๆ หน้าทีการงานเจริญรุ่งเรื่องและมีแต่สิ่งดีๆกันนะคะ สวัสดีวันตรุษจีนค๊า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

รู้ตัวรีเปล่า? เธอทำ้อะไรให้ชีวิตของฉัน มากมายเท่าไรที่ได้จากการที่มีเธออยู่ข้างกัน

เป็นความอบอุ่นของหัวใจ เป็นความยิ่งใหญ่ของทุกวัน เป็นจุดมุ่งหมายและเรี่ยวแรงอันสำคัญ

เพราะว่าเธอนั้นคือดวงใจของฉัน ที่ทำให้ทุกๆวันฉันเดินสู้ต่อล้มและลุกเท่าไรไม่เคยจะท้อไม่เคยหวั่นไหว

ขอเพียงยังมีเธออยู่ด้วยกัน...ตลอดไป

L i t t l e . . D a m e

หนูคือทุกอย่างของแม่่ อิสระภาพหมดไป ทุกอย่างทำเพื่อลูก ลูก และลูก

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    น่ารักจังเลย ขอให้อาหมวยน้อย และครอบครัวเฮง ๆ ๆ ร่ำรวยความรัก มั่งมีเงินทอง สุขภาพกาย สุขภาพใจแข็งแรงดีนะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    น่ารักจังเลย ขอให้อาหมวยน้อย และครอบครัวเฮง ๆ ๆ ร่ำรวยความรัก มั่งมีเงินทอง สุขภาพกาย สุขภาพใจแข็งแรงดีนะคะ
    ขอให้พรอันประเสิรฐนี้ ย้อนกลับสู่ครอบครัวคุณ Wawe เช่นกันนะคะ ขอบคุณที่แวะมาจ้า

รู้ตัวรีเปล่า? เธอทำ้อะไรให้ชีวิตของฉัน มากมายเท่าไรที่ได้จากการที่มีเธออยู่ข้างกัน

เป็นความอบอุ่นของหัวใจ เป็นความยิ่งใหญ่ของทุกวัน เป็นจุดมุ่งหมายและเรี่ยวแรงอันสำคัญ

เพราะว่าเธอนั้นคือดวงใจของฉัน ที่ทำให้ทุกๆวันฉันเดินสู้ต่อล้มและลุกเท่าไรไม่เคยจะท้อไม่เคยหวั่นไหว

ขอเพียงยังมีเธออยู่ด้วยกัน...ตลอดไป

หนูคือทุกอย่างของแม่่ อิสระภาพหมดไป ทุกอย่างทำเพื่อลูก ลูก และลูก

0/5
    ถ่ายรูปได้สวยมากๆค่ะ อาหมวยน้อยก็น่ารัก จริงๆวัดนี้อยู่ไม่ไกลจากบ้าน
    แต่ตรุษจีนนี้ยังไม่ได้ไปไหว้เลย โชคดีจังมาเห็นกระทู้นี้ทำให้นึกได้พอดี
    ถือเป็นสิริมงคลนะคะ ที่ได้ไปไหว้เจ้าแม่ในวันตรุษจีนด้วย
    ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รับสิ่งดีๆ เป็นมงคลตลอดทั้งปีนะคะ

0/5
    Narak jung loei kha, yark kord, yark horm ,yark oum nong muay noi jung loei, khorb khun na kha, ps: khun mae kor narak kha.

0/5
    อาหมวยน้อยน่ารักมากเลยค่ะ
    มีลูกสาวนี่ จับแต่งตัวสนุกเลยเนอะ
    ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ อั่งเปาตั่วๆไก๊นะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by teeta View Post
    อาหมวยน้อยน่ารักมากเลยค่ะ
    มีลูกสาวนี่ จับแต่งตัวสนุกเลยเนอะ
    ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ อั่งเปาตั่วๆไก๊นะคะ
    ขอบคุณมากนะคะ

Quote Originally Posted by Panor View Post
    Narak jung loei kha, yark kord, yark horm ,yark oum nong muay noi jung loei, khorb khun na kha, ps: khun mae kor narak kha.
    ขอบคุณสำหรับคำชมจ้า

Quote Originally Posted by preawsocute View Post
    ถ่ายรูปได้สวยมากๆค่ะ อาหมวยน้อยก็น่ารัก จริงๆวัดนี้อยู่ไม่ไกลจากบ้าน
    แต่ตรุษจีนนี้ยังไม่ได้ไปไหว้เลย โชคดีจังมาเห็นกระทู้นี้ทำให้นึกได้พอดี
    ถือเป็นสิริมงคลนะคะ ที่ได้ไปไหว้เจ้าแม่ในวันตรุษจีนด้วย
    ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รับสิ่งดีๆ เป็นมงคลตลอดทั้งปีนะคะ
    ยังไงก็แวะไปนะคะ เพราะอยู่ใกล้บ้านคุณด้วยอ่ะ อิอิ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    ถ่ายภาพได้สวยงามมากค่ะ

ส่วนหนูน้อยในชุดกี่เพ้า น่ารักจังค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

0/5
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    ถ่ายภาพได้สวยงามมากค่ะ

ส่วนหนูน้อยในชุดกี่เพ้า น่ารักจังค่ะ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาแล้วก็ขอบคุณสำหรับคำชมเจ้าตัวน้อยค่ะ

biolady's Avatar
    biolady is offline Trusted Member
    0/5
    บรรยากาศน่าไป

หนูน้อยน่ารักจิงๆ

ดูกระทู้นี้แล้ว สบายใจจังค่ะ
    กลุ่มคนเสื้อ "แพง"

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook