Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 29

Thread: ปาย อิน เลิฟ

Warning Points:
    0/5

ปาย อิน เลิฟ

จริงๆแล้วไม่มีอินเลิฟหรอกค่ะ แค่ตั้งชื่อตามกระแสนิดหนึ่ง
    ทริปเชียงใหม่ - ปาย 6-10 ธ.ค. ที่ผ่านมานี้เองค่ะ เอามาลงรีวิวไว้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ ที่จะเดินทางขึ้นเหนือ ด้วยรถยนต์ ไว้พิจารณานะคะ

ปล.มีนางแบบประกอบในรูปเยอะไปหน่อย ขออภัยด้วยค่ะ ไม่ค่อยมีบรรยากาศสถานที่ล้วน :lol::lol:

เริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพวันอาทิตย์ประมาณ 11.30 น.
    พยายามเหยียบทำเวลาสุดฤทธิ์เผื่อจะไปเดินถนนคนเดินที่ประตูท่าแพ และงาน NAP ที่ถ.นิมมานเหมินทร์ให้ทัน
    ปกติใช้เวลเดินทาง 6-7 ชม. แต่ครั้งนี้ใช้เวลา 8 ชม. เพราะ.............
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V

ทำถนนค่ะ!!! มีหลายช่วงเลยที่ถนนคลุกฝุ่นแบบนี้ คิดว่าตอนนี้น่าจะราดยางเสร็จแล้วนะคะ
    แต่ก็มีบางช่วง(ระยะทางค่อนข้างยาว และจำไม่ได้ว่าช่วงจ.อะไร ทั้งขาขึ้นและลง) ผิวถนนล่อน แบบขับแล้วสงสารรถอ่ะค่ะ คนนั่งก็เกร็งท้องพยายามทำตัวให้เบาที่สุด
    ถ้าขับถึงช่วงนี้รถใครโหลดแป้ก แม็กโต ยางแก้มเตี้ย แนะนำให้ขับช้าๆนะคะ

มาถึงที่พัก White Chalet ประมาณทุ่มครึ่งค่ะ ที่พักอยู่คูเมืองด้านในใกล้ถนนคนเดินประตูท่าแพ
    ก่อนไปเราก็ถามว่ามีที่จอดรถหรือเปล่า เค้าก็บอกว่ามี จอดได้สบาย
    มาถึงมีให้ 2 ที่อ่ะ ส่วนคันอื่นๆก็ต้องจอดริมถนน แต่มีคุณลุง รปภ.ดูแลให้ค่ะ
    รูปแรกขอนุญาตเอารูปจากเวบมาให้ดูค่ะ

พอพักหายเหนื่อยก็ไปเดินถนนคนเดิน , งาน NAP แล้วก็แวะดูคอนเสิร์ตเล็กๆตรงแยก นิมมานฯ
    ไปทานข้าวกับเพื่อนสมัยแฟนฉันที่ร้านบ้านกับดอย ริมถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ กลับมาสลบเหมือด

ผ่านไปสำหรับคืนแรก..... (ขออภัยไม่มีรูปเลยค่ะ)
    อยากจะเป็นแม่ค้า ดันมาเป็นลูกค้าซะนี่ เฮ้อ...

0/5
    เช้าวันที่ 7 ธ.ค.
    ตื่นมาทานอาหารที่ White Chalet เตรียมไว้ให้

อิ่มแล้วก็เก็บสัมภาระ Check out ออกเดินทางสู่เมืองปายกันค่ะ........
    วันที่ไปจะมีแก็งค์ Harley ไปพอดี เค้าก็จะมีรถกระบะขนสัมภาระของเค้าปิดท้ายขบวนเสมือน VIP
    ช่วงถนนว่าง พอเราจะแซงเค้าจะขับขึ้นมาปิดถนน 2 เลนเลยค่ะ ทำแบบนี้ประมาณ 10 นาที
    จนแฟนเราสติสัมปชัญญะขาด บีบแตรสนั่น เค้าเลยต้องหลบแล้วก็มีรถแซงตามมาเพรียบบบบบบ!!!

>>> จะไม่ให้แซงได้ไง Harley คันสุดท้ายขับช้าโดนแก๊งค์ทิ้งหมด จนเต่ากัดล้อได้

และแล้วก็มาถึงที่พัก "Pai a ars" ที่พักน่ารักมากค่ะ ติดริมน้ำปายเลย
    เจ้าของแนวมากเป็นคนกรุงเทพ แต่ติดใจเมืองปายเลยย้ายครอบครัวมาอยู่ที่นี่กันเลย

มีที่พักสองแบบค่ะ แบบแรกเป็นทรงกลมขึ้นไปนั่งดริ๊งค์รับลมหนาวได้ ข้างในเป็นสีๆ แต่ละห้องจะไม่เหมือนกันเลยนะคะ
    แบบที่สองเป็นโดมสีขาว ห้องน้ำแบบ out door เราพักแบบที่สองค่ะ แบบนี้น่าจะได้บรรยากาศลมหนาวมากกว่า อิอิ

ตรงข้ามที่พักมีบริการล่องแพแม่น้ำปายด้วยค่ะ 2 ชม. 700 บาท ไปดูบรรยากาศที่พักกันค่ะ

เจ้าของพร้อมลูกชาย "น้องเปรม"

ถ่ายกับน้องเปรมค่ะ ทะเล้นมากกกก

"น้องปาย" ลูกสาวคนโตค่ะ

เก็บสัมภาระแล้วก็ไปเช่ามอเตอร์ไซค์ที่ร้าน aya มาเป็น "แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ล" กันเพื่อความคล่องตัวค่าาาาาาาา
    อยากจะเป็นแม่ค้า ดันมาเป็นลูกค้าซะนี่ เฮ้อ...

0/5
    พอได้มอ'ไซค์มาแว๊นแล้วก็ไม่รอช้า เป้าหมายแรก....

"วัดพระธาตุน้ำฮู" เป็นวัดเก่าแก่สมัยพระสุพรรณกัลยา
    และที่แปลกคือพระประธานในโบสถ์ จะมีน้ำไหลออกมาจากเศียรตลอดทั้งปี
    วัดก็เลยเอาน้ำจากเศียรมาผสมกับน้ำประปา ให้นักท่องเที่ยวตักกลับบ้านเอาไปบูชา อาบน้ำ กันตามสะดวกค่ะ

ปล.น้ำส้มคั้นสดที่นี่อร่อยมาก

ออกจากวัดขับต่อไปเรื่อยๆ ก็จะเป็น "หมู่บ้านยูนาน"
    เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วมายังเป็นสถานที่เล็กๆเองค่ะ ตอนนี้ขยายใหญ่โต มีกิจกรรมให้ทำเยอะแยะ
    ขี้ม้า ขี่ล่อ อาหารยูนนาน ชิงช้ายูนนาน

เห็นพี่ม้าาาาาาาแล้วอดไม่ได้ ขอซักรูปเหอะก่อนกลับ.... อิอิ

ออกจากหมูบ้านยูนนานก็ 4 โมงเย็นแล้วเลยรีบแว๊นนนนน กันเพื่อจะมาลงแพล่องน้ำปายหน้า Pai a ars

แต่อดไปเพราะ แหกโค้งค่ะ!!!!!
    คุณแฟนขี่มอเตอร์ไซค์แหกโค้งคว่ำตอนขาลงจากหมูบ้านยูนาน กลิ้งเป็นลูกขนุนกันเลยทีเดียว
    จำอะไรไม่ได้นอกจากกรี๊ดค่ะ กรี๊ดอย่างเดียว กรี๊ดเพื่อ??????? งงตัวเองอยู่เหมือนกัน
    เราไม่เป็นอะไรมาก แค่หน้าผากฟาดพื้น ขาถลอก
    แต่คุณแฟนแขน 2 ข้างตั้งแต่ข้อศอกถึงมือนี่ยับเยินค่ะ และที่สำคัญหน้าท้องอันเซ็กซี่มันไถครูดไปกับถนน หนังหลุดไปเลยค่ะ หมดกัน สงสารมากอ่ะ
    ที่ระทึกกว่านั้น มีรถกระบะขับตามหลัง ถ้าเบรกไม่ทันมีกล้วยทับเละบนถนนแน่ๆ ค่ะ
    แต่คุณชาวดอยใจดีรีบลงมาช่วยประคองลุก ดูแลกันพักนึง ซึ้งใจมากค่ะ

ปล.ตอนนั้นคิดไม่ทันว่าควรถ่ายรูป อิอิ

0/5
    กลับมาที่พัก มานั่งทำแผลกันเอง
    อาบน้ำแต่งตัวพร้อมไปลุยกันต่อที่ถนนคนเดินค่ะ

"ข้าวปุก" เป็นงาผสมแป้งเอามาปิ้ง แล้วเค้าก็จะเอานมข้นกับงามาราดอีกทีค่ะ อร่อยดี

ร้านนี้เล่นมันส์สุด

รูปทางเข้าที่พัก pai a ars ตอนกลางคืนค่ะ โพสต์กันทั้งๆที่เจ็บแผล T_T"

0/5
    ตี5 วันที่ 8 ธ.ค. รีบบึ่งไปดูทะเลหมอก+พระอาทิตย์ขึ้นที่ห้วยน้ำดัง
    ระยะทางประมาณ 35 กม.จากเมืองปาย รถเยอะมากค่ะ โดยเฉพาะรถตู้ หลายสิบคันมาก
    คนเอยะมากกกก ด้วยค่ะ

ขากลับจากห้วยน้ำดังผ่านสะพานเหล็กแวะถ่ายรูปนิดนึง
    ปล.ที่นี่กระเป๋า+เสื้อยืดถูกกว่าในปายนะคะ ต่อราคาได้อีกด้วยค่ะ

ขาเข้าเมืองปาย เห็นที่พักสวยดีอยู่ข้างๆคอฟฟี่อินเลิฟเลยเข้าไปดู เพราะที่เก่าจองไว้คืนเดียว

"มาริปายรีสอร์ท" เป็นสถานที่ถ่ายทำเรื่อง ปายอินเลิฟค่ะ ที่พักน่ารัก มีหลายแบบ
    มีบ้านกลม บ้านเหลี่ยม บ้านรถ โชคดีมีลูกค้ายกเลิก 1 ห้อง เราเลยพักที่นี่ ได้ห้องเหลี่ยมค่ะ
    ที่นี่มีมุมถ่ายรูปเยอะแยะเลยค่ะ ใครผ่านไปอย่าพลาดนะคะ พี่เจ้าของยินดีให้แวะมาถ่ายรูปได้ค่ะ

ตอนนั้น 20 องศา แต่ชี้ 30 องศาเพื่อ?????

เดินไปถ่ายรูปต่อที่ คอฟฟี่ อิน เลิฟ

0/5
    กลับมา Check out ที่ Pai a ars ตอนบ่ายๆ แล้วก็บึ่งรถไปปางมะผ้า เที่ยวถ้ำลอดค่ะ
    จากปายมาปางมะผ้าทางสวยมากค่ะ โค้งโหดกว่าจากเชียงใหม่ขึ้นปาย เดินทางสะดวกแนะนำเลยค่ะ

ถ้ำลอดจะต้องนั่งแพจากไกด์ชาวบ้านเข้าไปนะคะ รอบละชั่วโมงครึ่ง 550 บาท
    ตอนจ่ายเงินทางเข้าอย่าลืมซื้ออาหารไปให้ปลาในถ้ำด้วยนะคะ ชื่อไรไม่รู้ แต่เยอะมากอ่ะ

ถ้ำลอดเป็นถ้ำขนาดใหญ่ ข้างในมีอยู่ 3 ถ้ำค่ะ ถ้ำเสาหิน, ถ้ำตุ๊กตา และถ้ำผีแมน ภาษาไทยใหญ่ คือ ผีเปรตค่ะ

โลงผีแมนที่เค้าคาดว่าโลงนี้น่าจะเป็นหัวหน้าเผ่าค่ะ เพราะตัวสูงมาก

"หินนมสาว" เต่งตึงดึ๋งดั๋ง

ภาพวาดโบราณรูปกวางเมื่อ 2-3 พันปีก่อน พี่ไกด์บอกว่าจางลงมากเพราะนักท่องเที่ยวชอบเอามือไปลูบค่ะ (ภาพจริงไม่ชัดเท่านี้ค่ะ)

0/5
    กลับมาหาอะไรหม่ำตอนเย็นที่ตลาดเมืองปาย ถ้าใครชอบโรตีห้ามพลาด "โรตีอารีปาย" อร่อยล้ำมากค่ะ

เหนื่อยมากวันนี้ กลับมาอาบน้ำทำแผลนอนนนนนนนสลบเหมือด

9 ธ.ค. Check out ตอนเที่ยงเดินทางมาพักต่อที่บ้านอ้ายหล้า เชียงใหม่
    ตอนเย็นๆออกไปซื้อของฝาก เดินเที่ยวงาน NAP ต่อไปเจอไอ้ตัวนี้ค่ะ

เจ้าของเรียก "ไอ้เด้ง" เพราะกระโดดตลอดเวลา น่ารักมาก ใครมีขนมทำตาหวานใส่ทันที
    ก่อนถ่ายภาพนี้พี่แกเพิ่งซัดสปาเกตตี้มาค่ะ

คิดถึงโรตีอารีปาย เลยมาหากินโรตีที่เชียงใหม่ แถวๆ นิมมานฯซ.3 ซ.5 จำไม่ค่อยได้ค่ะ
    หน้าตาใช้ได้ แต่รสชาติไม่ค่อยถูกใจ

ส่งท้ายรีวิว ด้วยภาพนี้ค่ะ
    ขากลับมาเจอแม่สาว ชอกกิ้งพิงค์ ร้านลูกชิ้นหมูจิ๋ว พี่เค้าเคยออกรายการหลายรายการค่ะ
    จะจัดรถ แต่งตัว อะไรทุกอย่างเป็นสีชมพู เปลี่ยนสถานที่ขายไปเรื่อยๆ ตามวัน
    วันพุธ จะขายอยู่ต้นๆถนนนิมมานเหมินทร์ ก่อนกลับห้องพักผ่อน เตรียมตัวกลับ กทม.เช้า 10 ธ.ค. ค่ะ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    สวยมากเลยค่ะ อิจฉา อิจฉา อยากไปเที่ยวมั่ง

ปล. แอบติดใจรูปพี่ม้า 5555555

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    ปีใหม่นี้ว่าจะขึ้นเหนือเหมือนกันคะ เห็นบรรยากาศแล้วกระตุ้นแรงอยากเพิ้มขึ้นไปอีก อิอิ

ปล.... เล็งรูปพี่ม้าตั้งนานว่ามันคืออะไร

ขอบคุณสำหรับ รีวิวสวยๆนะคะ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ริวีวได้สนุก บรรยากาศน่าติดตาม พี่ขอเชิญเข้ามาโพสเพื่อร่วมสนุก และให้สมาชิกหลาย ๆ ท่านได้ประสบการณ์แตกต่างกันออกไปในห้องนี้ด้วยก็จะดีนะคะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=486077
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook