Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 27

Thread: เหงาๆ พาเพื่อนๆไปเที่ยว สวีเดน กันดีกว่านะคะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เหงาๆ พาเพื่อนๆไปเที่ยว สวีเดน กันดีกว่านะคะ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ มาอีกแล้วอย่าเพิ่งเบื่อกันนะคะ มันเหงาอะค่ะ หนาวด้วยตอนนี้ อิอิ พาเพื่อนๆไปเที่ยวกันดีกว่า เราจะพาเพื่อนๆไปเที่ยว สวีเดน กันนะคะ เพราะไกล้บ้านไปง่ายและไม่แพงอีกต่างหากอันนี้ชอบมากกกกมายยยย เอิ้กกกกๆๆ แต่ขอบอกว่าวันนี้เราจะไปกับ Street Bob เพราะอากาศช่วงนั้นยังดีอยู่ไม่ต้องกังวลค่ะ สนุกได้เต็มที่ เราจะไปทีเมือง Smørgen ก่อนนะคะ หลังจากนั้นก็ไปดูบรรยากาศกลางกรุงอย่าง Stockholm กันบ้าง แต่ช่วงเวลาที่ไปแตกต่างกันนิดหน่อยค่ะ ไปดูกันเลยค่ะ ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านที่เข้ามาชมล่วงหน้าด้วยนะคะ และก็หวังว่าเพื่อนๆจะสนุกและมีความสุขไปกับเราค่ะ

เราไปกับเจ้านี่และค่ะ คุณชาย Street Bob อย่าได้ไปแตะต้องเธอนะคะดูได้อย่างเดียวขอบอกๆๆๆ

เหมือนเดิมค่ะ คนขับ Street Bob อยากเปลี่ยนคนขับงะ อ้ะ จ้ากกกกก ล้อเล่นนนนนนนะตัว

นี่ก็ แจ๋ว เองค่ะ เข้ากะใบหน้ามากชื่อนี้

แล้วเราก็มาถึง Smørgen เร็วมากกกกกกกมายยยยยยยยค่ะท่านผู้ชม

กินลมชมวิว อะนะ อิอิ

แถวสแกนดิเนเวีย ส่วนใหญ่มีแต่ทะเลน้ำลึกอะค่ะ ภูมิประเทศคล้ายๆกันแตกต่างกันน้อยมาก สวีเดนมีพื้นที่ที่ลาดมากกว่า นอร์เวย์ ที่นอร์เวย์มีภูเขาหินสูงๆเยอะม้ากกกกกกกค่ะ

คนที่นี่ส่วนใหญ่ก็จะมีเรือยอชส่วนตัว ใช้เรือเดินทางช่วงหน้าร้อนไปได้ทั่วไปหมด ตั้งแต่ นอร์เวย์ สวีเดน เดนมาร์ด เยอรมันนี อีกมากมายค่ะ บางครั้งไปกันเป็นเดือนๆ แต่ก็ไม่เบื่อนะคะเพราะว่า เราสามารถจอดเรือไว้แล้วก็ไปเที่ยวในเมืองได้ตามสบาย

ต้องขออนุญาตนะคะ ท่านผู้ชมขาทริปนี้มีรูป คนขับรถ กะ แจ๋ว เยอะมากยังงงๆว่าทำไมมีรูปเยอะจังทริปนี้ ปรกติจะถ่ายแต่วิวนะคะ เลือกแล้วว่าจะไม่เอามาลงแต่วิวก็สวยอะค่ะ แล้วคราวนี้รูปถ่ายมาไม่ค่อยเยอะด้วย พยายามดูวิวนะคะ เอิ้กกกกๆๆ

และแล้วก็มาถึงเวลาทานมื้อกลางวันค่ะ เดินกันซะเหนื่อยหิวม้ากกตอนนี้ คนก็เยอะหาร้านอาหารไม่ถูกใจคนขับรถซะที เลือกแล้วเลือกอีก คุณแจ๋วชีก็หิวจะแย่อยู่แล้ว และในที่สุดก็มาหยุดอยู่ที่ร้านนี้ค่ะชื่อร้าน LAGERGRENS เป็นร้านธรรมดาไม่ได้หรูหราอะไรค่ะอยู่ริมทะเล คนเยอะมากเหมือนกันแต่ไม่หาอีกแล้วค่ะ หิ้วหิว หลังจากที่สั่งอาหารเสร็จก็มีพนักงานนำถุงกระดาษมาวางสองใบ คุณแจ๋วเริ่ม งง อ่าอ่า เพราะเราไม่ได้สั่งห่อกลับบ้านนะ ทำไมใส่ถุงมาอะ ไปดูกันต่อค่ะ

พอเปิดมา โอ้ววว น่ารักค่ะ ถุงกระดาษคือเมนูอาหาร และที่ใส่มาข้างในคือ อาวุธ ใช้ในการทานอาหารคร้า แหมเข้าใจทำ แบบนี้แจ๋วชอบค่ะไม่ซ้ำซากจำเจ อิอิ

อาหาร มาแล้วค่ะ น้าตาดีมาก และก็อร่อยมากๆๆๆด้วยค่ะขอแนะนำ คุณ คนขับ ไม่ชอบทานอาหารทะเล เธอสั่ง หมูอะไรจำไม่ได้แล้วค่ะ แต่ แจ๋วโปรดปรานเป็นยิ่งนัก ก็เลยได้ทานปลาแมคคาแรลย่างรมควันแสนอร่อย อุ้ยยย อร่อยจริงๆๆนะคะท่านผู้ชมมิได้โม้แต่อย่างใด นึกถึงยังน้ำลายไหล อุ้บบ

หลังจากทานอาหารกลางวันอิ่มแล้วก็ไปหาโรงแรมพักกันสักหนึ่งคืน อิ่ม หลับฝันดี มีความสุข แล้วค่อยกลับบ้านในวันรุ่งขึ้นค่ะ
    +++++++

แล้วเราก็ไปต่อกันที่ Stockholm เลยนะคะท่านผู้ชมขา เราขับรถยนต์ไปกันค่ะคราวนี้ ระยะทางประมาณ 560 กิโล ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยนะเคอะ จำไม่ค่อยได้แล้ว แฮ่ๆๆๆ เราออกเดินทางตอนค่ำๆแล้วค่ะ เลยไม่เห็นวิวไม่ได้ถ่ายรูป กะว่าจะถ่ายตอนขากลับ เอ้าววว ฝนตกซะงั้นตลอดทางเลยอดอีก ก็เลยมีแต่รูปที่ตัวเมืองอย่างเดียวนะคะ ไปดูกันค่ะ

เราไปเช็คอินที่โรงแรมนี้ค่ะ โรงแรมช่วงนั้นเต็มหมดเลย ตะเวนหากันอีกและเพราะว่าเราชอบมาแบบนี้ แบบว่าไม่ได้นัดหมายอะค่ะ อยากมาก็มาอยากไปก็ไป ประมาณนั้น ก็เลยหาโรงแรมยากและมันก็ตีสามแล้วด้วย โรงแรมก็น้าตาแบบนี้เล็กๆๆแต่ขอบอกว่า มันจะแพงไปไหนค่ะนั้น สนนราคาต่อคืน คิดเป็นเงินไทยแล้ว 12900 บาทถ้วนค่ะ ห้องก็เล็ก โอ้ยเล็กไปหมดเลยค่ะท่านผู้ชม เวลาจ่ายเงินมือสั่นเลย งึกงึก รุ่งขึ้นก็ไปหาที่ใหม่ดีขึ้นหน่อยอยู่ต่ออีกสองคืนค่ะ ราคาพอๆกัน มันก็เลยเป็นชะนี้แล ทำใจ ทำใจ

ภาพอาจจะมืดๆๆไปหน่อยนะคะ เพราะว่ากล้องมันเก่า แล้วช่งนั้นมันไม่มีแดดเลยค่ะ ขอโทษเพื่อนๆด้วยค่ะ

ขอให้เพื่อนๆทุกๆท่านมีความสุขสนุกสนานในวันหยุดสุดสัปดาห์นะคะ Have a great weekend ค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ทริปนี้ดูคนขับหน้าตาจะเบิกบานหน่อยนะคะ เพราะคุณนายไม่ได้ช๊อปปิ้งหรือเปล่าหนอ ขอบคุณนะคะสำหรับรูปสวย บรรยากาศดี ๆ อธิบายภาพสนุก ๆ ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบ ชอบ ชอบ
    อยากไปอ่า
    คุณแจ๋วบรรยายตลกดี
    ชอบที่สุดก็รูปอาหารนี่ล่ะ .. น่ากิน

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ทริปนี้ดูคนขับหน้าตาจะเบิกบานหน่อยนะคะ เพราะคุณนายไม่ได้ช๊อปปิ้งหรือเปล่าหนอ ขอบคุณนะคะสำหรับรูปสวย บรรยากาศดี ๆ อธิบายภาพสนุก ๆ ค่ะ
    ฮ่า ฮ่า คุณพี่แหววรู้จริง เอิ้กกกกกๆ ใช่แล้วค่ะพี่ไม่ได้แม้แต่เยื้องกายเข้าไปในร้าน เธอก็เลยหน้าบานนนนนน เช่นนี้แลลลลลลลล ยินดีจากใจคร้า และขอบคุณพี่แหววที่เขามาชมนะค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

0/5
    Quote Originally Posted by wckook View Post
    ชอบ ชอบ ชอบ
    อยากไปอ่า
    คุณแจ๋วบรรยายตลกดี
    ชอบที่สุดก็รูปอาหารนี่ล่ะ .. น่ากิน
    ขอบคุณคร้า คุณ wckook ops:

0/5
    สวีเดน บ้านคุณสามีค่า คิดถึงอาหารทะเลจังเลย อิๆๆๆ ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

Hello ja,

Khun Neung pa thiaw eek leaw! I like very much kha the way you guide and show us, Sweden suay ni, nice review and beutiful pics like always, khorb khun na ja, ps. phee chorb mak when you "ban yai" prakorb pharp ah kha, kharm kharm na rak dee.

0/5
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    สวีเดน บ้านคุณสามีค่า คิดถึงอาหารทะเลจังเลย อิๆๆๆ ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆค่ะ
    ยินดีมากจากใจค่ะ คุณ นีน่า

0/5
    Quote Originally Posted by Panor View Post
    Khun Neung pa thiaw eek leaw! I like very much kha the way you guide and show us, Sweden suay ni, nice review and beutiful pics like always, khorb khun na ja, ps. phee chorb mak when you "ban yai" prakorb pharp ah kha, kharm kharm na rak dee.

สวัสดีค่ะ คุณพี่ Panor แหมหวานซ้า หนึ่ง ละ แอบเขิลลลลลลลลลลลลลลลลลลล อิอิ ยินดีม้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกมายยยยยยยยจากใจ และก็ดีใจที่พี่เข้ามาชมคร้า

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    คุณแจ๋วหุ่นดีจังอะค่ะ น่าอิจฉาจัง สมชื่อเลยค่ะ หุ่นแจ๋วมาก หุหุ

ปล.อาหารน่ากินมาก อิอิ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook