Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 32

Thread: มาแบบลูกทุ่งครับ...

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking มาแบบลูกทุ่งครับ...

เย้ๆๆๆ....ลงได้แล้ว ต้องขอโทษครับ พอดีผมเอาไปลงห้องผิด...เกือบแย้วววว เกือบได้ 1 แต้ม...

ตามหัวข้อครับ...แบบลูกทุ่งครับ...

ไม่ได้โฆษณา นะครับ...แต่อยากให้เพื่อนๆได้ไปสัมผัสกับชีวิตท่ามกลางธรรมชาติ และการดิ้นรนเพื่อความอยู่รอดในชนบท.

ผมเดินทางไปที่ต่างๆ..ก็ได้สัมผัสกับชีวิตในชนบท.อาหารการกินก็แบบลูกทุ่ง จะมีบางครั้งก็กินในโรงแรมที่พัก.

ในหัวข้อก็ขอเสนอ...ชีวิตในชนบทเพื่อความอยู่รอด.....

ห้องอาหาร....

ร้าน "ครัวสุดแดน" กลางย่านชุมชนบ้านอีต่อง ตำบลปิล็อกนี้ นับเป็นที่พึ่งแก่ข้าพเจ้าและสหายอย่างแท้จริง

มันเป็นหนึ่งในห้องแถวไม้ที่ยาวต่อเนื่องไปนับสิบๆ ห้อง ท่านเมื่อมาเยี่ยมเยียนในวสันตฤดู ย่อมพบว่าค่อนข้างมืดทึบอยู่บ้าง

มองออกไปนอกร้าน บัดเดี๋ยวเมฆลอยคล้อยเคลื่อน มองไม่เห็นเรือนฝั่งตรงข้าม บัดเดี๋ยวขาวพราวพร่างด้วยม่านหมอก ละอองไอฝนฉ่ำชื้นเย็นยะเยือกโปรยปรอยเข้ามาถึงโต๊ะเก้าอี้ที่ท่านนั่ง

บรรยากาศเยี่ยงนี้ ผู้ใดไม่ปรารถนาดื่มสุรา ?

ข้าพเจ้าย่อมดื่ม..มิหนำซ้ำดื่มมากอย่างยิ่ง

เนื่องเพราะข้าพเจ้าเมื่อนั่งลง ก็เห็นกับแกล้มจานแรก มันเป็นเห็ดยานางิผัดน้ำมันหอยร้อนควันกรุ่น เหยาะโรยพริกไทยป่นเพียงเล็กน้อย

อีกทั้งได้สัมผัสธรรมชาติ กลางป่าเขาลําเนาไพร.....แต่มีกลุ่มชีวิตเล็กๆ..ที่เปิดเป็นร้านอาหาร..ให้เราได้อิ่มท้อง

....ทางเข้าร้านอาหาร แบบชีวิตพอเพียง.

ภาพนี้ก็ .....แม่ครัวชาวบ้าน แต่ฝีมือระดับ ห้องอาหาร...

เห็นแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ...อาหารป่า และชีวิตแบบลูกทุ่ง...
    ยังมีอีกหลายรูปที่ไม่ได้ลงครับ...เหตุเพราะว่า ดินฟ้าอากาศ แฮ่ๆๆๆๆ แล้วก็ เมาๆๆด้วย มือไม้สั่นๆๆๆ ภาพก็เลยสั่นตาม ก๊าบบบ....

ครับ...ก็ไม่ลืมที่จะขอบคุณ กํานัลไพรัช ถนอมวงศ์ เพื่อนซี้ปึกปั๊กๆ เจ้าพ่อแห่งทองผาภูมิ และผู้ใหญ่ชัย แห่งป่าคิตตี้...เหอๆๆๆที่เป็นไกด์ให้...

และถ้าเพื่อนๆแวะไปแถวทองผาภูมิ ก็อย่าลืมแวะไปที่บังกโลบ้านชายแดน ที่เป็นของกํานัลแก....บอกว่าผม..แป๊ป แนะนํามา อิอิ ได้ส่วนลดทันที 70-80 เปอร์เซนต์ 5555บอกว่า ผมสั่ง.....

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    ตามมาอ่าน...

รูปนี้สวยจังค่ะ...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5

Talking

คำเตือน : การดื่มสุราผิดศีลข้อ 5

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

0/5
    โห น่าไปเที่ยวมั่งจังค่ะ ธรรมชาติดีจัง

ว่าแต่ป่าคิตตี้มีด้วยเหรอค่ะพี่แป๊ปซี่

หรือว่าเป็นมุกค่ะ หนูตามไม่ทัน
    อิ่ม....................

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by PREZZO View Post
    คำเตือน : การดื่มสุราผิดศีลข้อ 5

55555 คุณ PREZZO ก็ นานๆถี่ ครับ..พี่ อิอิ

ป่า คิตตี้มีจริงครับคุณ cartoon...อยู่ที่เมืองกาญจนบุรี เป็นป่าเหมืองเก่าจ้าๆๆๆ ทุกวันนี้เป็นป่าที่อุดมไปด้วย สัตย์ป่า นานาชนิดครับ..

อิอิ ขอบคุณครับ พี่ meesook ที่ตามมา บ่น เอ้ยยยม่ายยช่ายยย ตามมาอ่าน งุงิๆๆๆๆ
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

phiphawin's Avatar
    phiphawin is offline Trusted Member
    0/5

Wink

น่าทานมากเลยค่ะ วิวิก็สวยมาก แต่ถามหน่อยนะคะ...คลองผาภูมิเนี่ยอยู่ที่ไหนคะ เคยได้ยินแต่ชื่อทองผาภูมิ กาญจนบุรี

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    ชื่นใจจังเลยค่ะ อยู่ SBN นี่เหมือนได้ไปทั่วโลกเลยยยยย

ชอบมากค่ะ อะไรที่เป็นธรรมชาติเนี๊ยะ
    ปล. ผัดเห็ดน่ากิน โพดดดๆ

ขอบคุณมากค่ะที่แบ่งปันกัน ^^
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by PREZZO View Post
    คุณแป๊ปคงไม่ได้เมาสุรามังคะ เมาอาหาร เมาบรรยากาศ ฮิ ฮิ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    เราไม่ชอบดื่มเหล้าหรอก...แต่ชอบบรรยากาศของการดื่มเหล้า อิอิ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

pui_iup is offline Trusted Member
    0/5

Cool

ตากล้อง PRO น่าดูเลยนะค่ะ

เล่นกล้องตัวไหนอยู่อะค่ะ

ei ei ei

(=^_^=)
    ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

อยากสูง หรือ ต่ำ ก็เลือกทำกันเอาเองเน้อ

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook