Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: Summer in Barcelona

Dollabhon's Avatar
    Dollabhon is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Summer in Barcelona

หนีไปซัมเมอร์กับฉลองวันเกิดที่บาเซโลน่ากับคุณฝาชี และถือโอกาสไปเยี่ยมคุณเพื่อนที่นั่นด้วยค่ะตอนนี้ที่นั่นกำลังร้อนเหมือนกรุงเทพฯ เลยค่ะ แต่พอตกเย็นเริ่มมีลมเย็น ๆ ก็ค่อยยังชั่วนะค่ะ ได้ไปทะเล Cost Brava มีทั้งสาวและไม่สาวมาจองพื้นที่อาบแดดกัน ที่เห็นมีแต่ร่มและผ้าปูจองไว้ บางทีเจ้าตัวก็ไปนั่งร้านเล็ก ๆ ขายเครื่องดื่มกับไอศครีม มีทั้งกิจกรรมที่หาดทรายและทะเลค่ะ มีคนเล่นเรือใบเพราะวันนั้นลมไม่แรงเท่าไหร่ และก็มีสาว ๆ Topless เยอะเชียว เดินไปเดินมาเหมือนไม่มีใครมองคุณเธอๆ อยู่....

ที่เห็นตึกเก่า ๆ นี้อยู่ใกล้ ๆ กับทะเลอ่ะค่ะ น่ากลัวจะแพงน่าดูเชียว
    ต่อไปก็เดินชมเมืองบาเซโลน่ากันค่ะ น่าเป็นที่ขึ้นชื่อที่สุดคือ อาคารแห่งนี้อ่ะค่ะ ชือ่ Sagrada Familia ออกแบบโดยนักสถาปนิกระดับโลกค่ะ Antoni Gaudi อาคารนี้สร้างมา 100 กว่าปีแล้วค่ะ และท่านเกาดี้ก็เสียชีวิตไปแล้ว แต่ยังสร้างไม่สเร็จอ่ะ จะเห็นมีการก่อสร้างต่อเนื่องอยู่ตลอดค่ะ ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่ เพราะท่านเกาดี้ ท่านวาดแปลนไว้แบบอลังการงานสร้างมาก ๆ เลยค่ะ ก็เลยไม่เสร็จซักที

จะให้ดูทีละด้านของอาคารนี้นะค่ะ

ได้ยินว่าท่านเป็นคนเคร่งศาสนาพอสมควรตึกทางด้านนี้ก็จะเป็นเรื่องราวของพระเยซูคริสต์ค่ะ
    ต่อไป เราไปทานข้าวผัดสเปนกันดีกว่าค่ะ ถ้ามาแล้วไม่ได้ทานถือว่ายังมาไม่ถึงค่ะข้าวผัดไปรอาญา

หิวมากค่ะ สั่งซะ 2 แบบ เป็นแบบซีฟูด กับแบบธรรมดาค่ะ

ไปเยี่ยมบ้านท่าน เกาดี้กันดีกว่าค่ะ บ้าน Gaudi อยู่บนภูเขาค่ะเดินเหนือยม๊าก ชื่อ Park Guell
    ตอนนี้ก็เป็นเพียงพิพิธภัณฑ์ หรือแกลลอรี่ ให้คนเข้าชมค่ะ งานศิลปอลังการมาก ไม่มีเหลี่ยมมีมุม โค้งมนคล้ายน้ำอ่ะค่ะ

ที่เห็นนี้เป็นเพดานนะค่ะ จะเป็นเซรามิกสี ๆ แปะ แปะ แปะ ลวดลาย

นี่อยู่บนบ้านท่านเป็นสวนขนาดใหญ่มาก ๆ ไม่ทราบว่ากี่พันไร่ มองลงมาเห็นเมืองบาเซ่ เลยค่ะ
    ช็อปปิ้งดีกว่าค่ะ เดินมาแถว ถนน ลา ลัมบร้า เป็น Walk Street ค่ะ แยกเป็นบล็อก ๆ ด้านนึงขายสินค้าทั่วไป อีกบล็อคนึงก็เป็น Hi Street และอีกบล็อคก็เป็น Hi End ค่ะ เสียดายนะค่ะไม่ได้ถ่ายรูปร้านคุณหลุยส์มาโชว์ เพราะมัวแต่ช็อปอ่ะค่ะ

ที่เห็นเป็นถนนแคบ และตึกเป็นบล็อค ๆ เนี่ย เป็นเพราะว่าเมื่อก่อนมีหิมะตก เค๊าก็เลยพยายามสร้างให้ตึกเป็นช่องแคบเวลาหิมะตกลงมาแล้วจะไม่เข้าบ้านและไม่หนาวมากค่ะ

ส่วนที่เห็นก็จะมีคนมาแต่งตัวแปลก ๆ ให้ถ่ายรูปร่วมด้วยแล้วเอาเงินใส่กล่องให้ ก็เป็นวิธีนึงในการหาเงินค่ะ ตอนแรกนึกว่าเป็นรูปปั้นค่ะ

ที่เห็นอันนี้เป็นผลงานของ ศิลปิน GAUDI ค่ะ ถนนสายนี้นะค่ะ ลา ลัมบร้า เดินเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อค่ะ ของช็อบเยอะมาก ๆ และที่สำคัญเซลล์ซ้า.... ตัวแดงทุกร้านเลยค่ะ ชอบเสื้อผ้าของ DISIGUAL เซลล์ตั้ง 50% ค่ะ คืนสุดท้ายก่อนกลับค่ะ แฮปปี้เบิร์ดเดย์ ขนมเค็กไอศครีมจากคุณฝาชีและเพื่อนสเปนนิช

0/5
    ชอบ DISIGUAL ด้วยค่ะ แต่ต้องรอเซลล์อย่างเดียวเลย ฮ่าๆ

เห็นแล้วอยากไปจัง เป็นอีกหนึ่งประเทศที่จดไว้ว่าจะไปให้ได้
    ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันชมนะคะ ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    สถาปัตยกรรมสวยมากมายเลยค่ะ

น่าไปเที่ยวจัง ^^
    Bora Bora

Dollabhon is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by cocoa View Post
    ชอบ DISIGUAL ด้วยค่ะ แต่ต้องรอเซลล์อย่างเดียวเลย ฮ่าๆ

เห็นแล้วอยากไปจัง เป็นอีกหนึ่งประเทศที่จดไว้ว่าจะไปให้ได้
    ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันชมนะคะ ^^
    ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมชม ถ้าจดไว้ต้องไปนะค่ะ สวยมาก

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    น่าไปเที่ยวนะคะ ชอบวิธีการหาเงินของเขาเข้าใจคิด สร้างสรรดีค่ะ ถ้าคุณDollabhonไม่บอก เหมือนรูปปั้นจริง ๆ ด้วย
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    Quote Originally Posted by Amy-Thailand View Post
    สถาปัตยกรรมสวยมากมายเลยค่ะ

น่าไปเที่ยวจัง ^^
    ไปซิค่ะ มีตึกสวยๆ เป็นสถาปัตยกรรมเก่า ๆ เยอะเชียว คิดว่าคุณ AMY ต้องชอบแน่ๆ เลย

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    น่าไปเที่ยวนะคะ ชอบวิธีการหาเงินของเขาเข้าใจคิด สร้างสรรดีค่ะ ถ้าคุณDollabhonไม่บอก เหมือนรูปปั้นจริง ๆ ด้วย
    เหมือนกันค่ะ เข้าใจคิดนะ สร้างสรรค์ ที่นั่นมีอะไรสร้างสรรค์ ไม่ว่าจะเป็นตึก อาคาร ผู้คนก็อัธยาศรัยดีค่ะ

0/5
    นึกถึงเพลง ลัมบร้าด้า จังเลย
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    น่าไปอีกแล้วววว

ขอบคุณที่มารีวิวให้ดูนะคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    เมืองสวยมากๆๆ น่าไปมากๆๆครับบบ อยากไปฮันนีมูล จัง
    i love NISSAN MARCH

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook