Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 42

Thread: >>>[m0ka tour] กระบี่ ฟ้า กับทะเล ค่า| 09.04.08<<<

Warning Points:
    0/5

>>>[m0ka tour] กระบี่ ฟ้า กับทะเล ค่า| 09.04.08<<<

m0ka: ช่วงก่อนสงกรานต์มี๊พาไปเที่ยวกระบี่มาเหมือนคุณมิ้นท์กระทู้ข้างล่างเลยค่ะ แอบพักที่เดียวกันด้วย โมก้าเลยมาชวนเพื่อนๆ เที่ยวกระบี่ด้วยค่ะ

Review ที่พักค่ะ Nantra de Deluxe, หาดยาว, กระบี่

ทั่วไป: อยู่ห่างจากสนามบินประมาณครึ่งชั่วโมง อยู่บนหาดยาว ติดหาด ข้างๆ เป็นที่โล่ง ไม่ติดใคร มี wifi ให้ใช้ฟรี มีสระว่ายน้ำหน้าหาด มีห้องอาหารติดสระว่ายน้ำ จำนวน unit น่าจะประมาณ 40 หลัง มี pool villa 4 ห้อง มี 2 ห้องที่เห็นวิวทะเล แนะนำให้จองห้องเบอร์ 1 เพราะจะเป็นส่วนตัวกว่าค่ะ มีบริการรับส่งสนามบิน 500 บาทต่อเที่ยว แต่ถ้าจอง package จะได้ฟรี 1 เที่ยว แต่อันนี้แล้วแต่ package นะคะ

ข้อดี: เงียบ สงบ เกือบจะเป็น private beach จำนวน unit น้อยเลยไม่วุ่นวาย และดูแลทั่วถึง อาหารอร่อย บริการดี มีหนังสือ และdvd ให้ยืมดูในห้อง บางแผ่นเป็นแผ่นแท้ บางแผ่นก็... นะ มีบริการทัวร์เกาะของทางโรงแรม แต่ควรจะตกลงโปรแกรมกับราคาให้เรียบร้อย บางครั้ง manager กับพนักงานพูดไม่ตรงกัน ควรจะคุยกับ manager ค่ะ และ manager บริการดีมาก ชื่อคุณพี่บี คุณแม่โก้บอกว่าให้ลองทานขนมจีนไก่ทอด พี่บีให้เด็กไปซื้อมาให้ด้วยอ่ะค่ะ น่ารักมากๆ ถ้าใครไปพักบอกว่าเป็นเพื่อนกับคนที่หอบตุ๊กตามาถ่ายรูป และพัก pool villa ห้อง 1 ก็ได้นะคะ น่าจะได้การดูแลพิเศษ (เห็นพี่บีบอกไว้อ่ะค่ะ ว่าให้ชวนเพื่อนๆ แก๊งค์ตุ๊กตา blythe ไป อิอิ) ^^

ข้อเสีย: ห่างไกลตัวเมือง เพราะมาอีกข้างของสนามบิน ไกลแสงสี และความศิวิไลย์ ไม่มี 7/11 ถ้าอยากทานขนมนมเนยอะไรควรจะซื้อไปก่อนเข้าที่พัก แล้วก็ ยุงเยอะมากกกก แต่ยากันยุงเอาอยู่ และด้วยความที่อยู่ไกลทุกๆ ที่ ก็ต้องทานในโรงแรม ถ้าไม่ชอบอาหารในโรงแรมก็จะแย่อ่ะค่ะ เพราะไม่มีตัวเลือกอื่นที่อยู่ใกล้นัก แล้วก็ ทรายไม่ขาวค่ะ ถ้าอยากได้ทรายขาวๆ ต้องพักตามเกาะค่ะ

สรุป: ที่พักนี้ ถ้าอยากไปเที่ยวแบบออกมาย่ำราตรี ไม่แนะนำมากๆ ค่ะ แต่ถ้าต้องการที่พัก getaway แบบ hide away ขอแนะนำค่ะ เพราะ in the middle of nowhere จริงค่ะ เจ้าของกำลังจะเปิดอีกประมาณ 4 รีสอร์ท ไล่ๆ กัน แต่ไม่ติดกัน ถ้าที่นึงเต็มลองถามได้ค่ะ ว่าที่อื่นว่างมั้ย บริการน่าจะดีพอๆ กัน เพราะเท่าที่เห็นพนักงานจะเวียนๆ กันค่ะ บ้านเจ้าของสวยมากเลยเป็นบ้านไม้เรือนไทย และเจ้าของเป็นคนไทยค่ะ

ที่มาของทริป: เหนื่อยจัด อยากพัก อยากไปทะเล นอนเฉยๆ เห็นฟ้า เห็นน้ำ ผู้ร่วมทางเลยเสนอกระบี่ เพราะว่า "กระบี่สุดยอดดด" จริงๆ แล้ว คนเสนอนั่นแหละ อยากไป ส่วนตัวคนไป ไม่เรื่องมาก อยากได้ห้องที่มองเห็นทะเล มีสระส่วนตัว มีฟ้า มีน้ำ แค่นั้นแหละ จะที่ไหนก็ได้ ... ก็เลยเกิดทริปนี้ขึ้นมา

เริ่มด้วยหาที่พักตาม criteria ก่อน ริมทะเล มีฟ้า มีน้ำ มีสระส่วนตัว หาอยู่นาน เพราะที่รู้จักๆ และเป็นที่รู้จัก แพงโคร่ดๆ ถ้าต้องจ่ายขนาดนั้นไป maldives ดีกว่ามั้ยเนี่ย ^^" ค่าห้องค่าตั๋ว เท่าไป club med เลย ก็เลยเกิดอาการดื้อยา ว่าเปลี่ยนมั้ยๆ แต่ด้วยว่าจะเก็บ maldives ไว้เป็นทริปในโอกาสต่อไป ก็เลยหาต่อ เช็คตามเวป เห็นเค้าว่า padoga ดี ลองเข้าไปดู โอ้ววว มันดีจริงๆ ค่ะ ราคาถูกกว่าที่อื่นประมาณ 10-20% แต่ก็ต้องเช็คหลายๆ เวปเพื่อเปรียบเทียบ

หาไปหามาก็มาลงเอยที่นี่ Nantra de Deluxe ไปอ่าน review มา มีตะคนบ่นว่าเงียบ ไม่มีคน เป็นส่วนตัวมากๆ ไกลสังคม โอ้วววว นี่แหละ ที่ปรารถนา แถมราคาก็ถูกกว่าที่อื่นๆ ได้ทั้งหมดที่อยากได้อีกตะหาก ประเด็นคือ ไม่เคยจองที่พักผ่านเวปมาก่อนเลย กลัวของจะเข้า พอตอนได้ confirm letter กลับมา รีบโทรไปที่โรงแรม เค้าบอกว่า อ๋อ ยอดจองเค้ามาแล้วค่ะ ค่อยยังชั่ว เลยรีบกำชับว่า เอาอันที่ไกลผู้ไกลคนที่สุดนะคะ เพราะ pool villa seaview มีแค่สองห้อง ก็เลยได้ห้องริมมา ดีมากเลย ถ้าได้ห้องกลางจะแอบเครียด เป็นติดกับทางเดินริมสระว่ายน้ำ คงไม่กล้าเปิดม่านเท่ารัยนัก

ก่อนไปคุณแม่โทรมาบอกว่า ไม่ไปได้มั้ย เด๋วจ่ายให้ไปออสเตรเลียแทน แอบงงว่า เปลี่ยนจากกระบี่เป็นออสเตรเลียเนี่ยนะ เหตุผลง่ายๆ คือ ไม่อยากให้ไปทะเลแล้ว พายุเข้า ก็มองหน้ากัน ไม่เอา ตั๋วก็คืนไม่ได้ ห้องก็เลื่อนไม่ได้ แถมไปออสฯ ไม่รู้งบจะบานไปเท่าไหร่ เลยบอกคุณแม่ว่า ขอเลื่อน offer ละกัน ไม่ได้ไม่เอา แต่ขอเก็บไว้ก่อน เรื่องเที่ยว(ฟรี) ขอให้บอก ถึงไหนถึงกัน 5 5 5 ลูกที่ดีจริงๆ

ก่อนไปเช็คสภาพอากาศ weather.com บอกว่า ฝนตกฟ้าคะนองทุกวัน ... ไม่เชื่อ เช็ค yahoo weather ผลคือ ฝนตกฟ้าคะนองทุกวัน ... ไม่เชื่ออีก เช็ค asia weather อ๊ะ เห็นไหมๆ มีวันที่ฝนตกเป็นหย่อมๆ ด้วย มันต้องไม่ตกทุกวันซิหน่า นี่แหละ เชื่อได้เลยว่า คนเราจะเชื่อในสิ่งที่อยากเชื่อเท่านั้น และยังมีความพยายามหาเหตุผลต่างๆ นาๆ มาสนับสนุนความคิดตัวเองอีกตะหาก เอาน่า อยากได้กำลังใจในการไปแค่นั้นเอง

พอโอเคว่าไปแน่ๆ แล้ว ตอนแรกจะหอบน้องไปหมดบ้าน ดูเวลา ดูกระเป๋า และสัมพาระคุณน้องๆ ทั้งหลายแล้ว ตัวที่เหลืออยู่บ้านละกันนะ หอบไม่ไหวอ่ะ ไปแค่นี้คุณเจ้าของรีสอร์ท กับคุณพี่ manager ก็นึกว่าเป็นคนขายตุ๊กตาแล้ว หิ้วตุ๊กตาเดินไปเดินมา ที่แอบขำคือ คุณฝรั่งที่พักที่เดียวกัน (น่าจะเป็นคนเยอรมันมั้ง ฟังจากสำเนียง) มาถามว่าซื้อที่ไหน ภรรยาอยากได้บ้าง ที่กรุงเทพฯ มีมั้ย ... แหม่ ถ้าเป็นคนขายดีใจแย่เลย ได้ลูกค้าต่างชาติ 555

เอนีเวย์ ก็ไปกระบี่จนได้ คุณแม่สั่งห้ามเด็ดขาดว่าห้ามลงเรือ เด๋วล่ม คุณคนจัดทริปก็โฆษณาจังว่าทะเลแหวกสวยอย่างนั้น ดำน้ำสวยอย่างนี้ คุณแม่คงเห็นว่าห้ามทัพไม่ไหวแน่ๆ เลยเปลี่ยนแนวเป็น ถ้าลงทะเลอย่าลืมใส่ชูชีพนะ ใส่อยู่แล้วจ้า กลัว เพราะวันก่อนหน้าพายุเข้า อยู่ villa หน้าหาดเห็นเลยว่าทะเลน่ากลัวขนาดไหน หันไปถามคนข้างๆ ว่าเอ๊ะ tsunami มันเข้าที่นี่หรือเปล่านะ "อืมมม กระบี่ตรงนี้ก็โดน" กำ -"- อยู่หน้าหาดขนาดนี้ เลิกคิดเรื่องวิ่งได้เลย สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดคือ ปิดม่าน นอน 555 หลับตายเค้าว่ามีบุญนิ อิอิ

วันไปทะเล ฟ้าไม่ใสมาก แต่ร้อนได้ใจ ทะเลสวย เพราะไม่ได้เห็นใกล้ๆ แบบนี้มานานจนจำไม่ได้แล้ว กระบี่ไม่ได้มาตั้งแต่ปีสาม กลับไปปอดะอีกครั้ง โอ้ว ขนาดไม่ใช่หน้า high season ทำไมคนมันเป็นหนอนเต็มหาดแบบนี้ ดีว่าคุณคนเรือรู้แหล่งเยอะ เลยได้ไปจุดที่ค่อนข้างไม่มีคน ดีจังๆ ไปดูทะเลแหวกตอนบ่ายๆ พี่ manager บอกไว้ว่า บ่ายแก่ๆ ฝนจะตก เลยไม่อยากเสี่ยงเท่าไหร่ จากทริป 3 เกาะ + 1 ทะเลแหวก เราก็ลดเหลือสองเกาะ ทะเลแหวกมันแหวกเป็นเวลา ไปเปลี่ยนมันไม่ได้ ตอนไปก็เริ่มแหวกแล้ว แต่อยู่ซักพักเสียงฮึ่มฮั่มมาแต่ไกล พี่คนเรือคะ เราแจวกันดีกว่าค่ะ

มองกลับไปเห็นฟ้าดำๆ เป็นหย่อมๆ มีอยู่ไม่กี่หย่อม แต่เป็นหย่อมที่เรือมุ่งหน้าไป ดีที่คลื่นยังไม่แรง ฝนยังไม่ลงเม็ด พอมาถึงหน้ารีสอร์ทก็ลงเม็ดพอดี กะว่าวิ่งนิดเดียว ลืมนึกไปว่า ตอนขามา น้ำขึ้น เรืออยู่ใกล้หน้ารีสอร์ทนิดเดียว ขากลับ ไปดูน้ำทะเลแหวกแล้วมันแหวก ก็แปลว่าน้ำมันต้องลงซินะ หน้าหาดไกลมากๆ วิ่งลุยน้ำลุยฝนกลับเข้าฝั่ง ใจนึกถึงเรื่องที่คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า ลูกชายเพื่อนที่เป็นนักกีฬาว่ายน้ำ โดนคลื่นใต้น้ำตื้นประมาณเข่ากวาดลงทะเลไปแล้วก็แอบเครียด นึกในใจว่า มาคิดได้อะไรตอนนี้ฟระ ตั้งหน้าตั้งตาวิ่ง ไปถึงฝั่ง หันมา โอ้ว ลืมตะกร้าปิกนิกที่รีสอร์ทเตรียมให้ไป เห็นคุณคนเรือวิ่งตามมาให้ นึกขอโทษเล็กๆ แต่เห็นน้องที่รีสอร์ทวิ่งลงไปรับของก็โอเค เปียกเท่าๆ กันละกันนะ ^^

ไปทริปนี้รู้สึกผ่อนคลายมากๆ อยู่กับที่ ไม่ต้องไปไหน พักผ่อนสบายๆ อาหารก็อร่อย ไว้โอกาสหน้าจะมาอีกแน่ๆ แต่คราวนี้จะมาหน้าหนาวละ อยากเห็นน้ำใสๆ แล้วก็ไม่อยากเจอพายุฝนแร้น แล้วเจอกันนะจ๊ะกระบี่

m0ka: เย้ยยย ไม่ได้พูดเลยอ่า >x<

คู่ป่วน

ถึงแร้น จำทางไม่ได้เลย เพราะหลับตั้งแต่ออกจากสนามบิน ^^"

check-in counter

ทางเดินไปห้องพัก

พี่บี พี่ manager กับ sponser หลักอย่างเป็นทางการ ^^

relax on the beach

หน้าห้องพัก

ที่หนึ่ง!

สระส่วนตัว ที่ไม่ได้ว่าย ^^"

เตียง hi-so นอนสบายมากๆ แต่ไม่ค่อยกล้ามองขึ้นไปบนเสาเท่าไหร่ กลัวมีอะไรอยู่บนนั้น... ^^"

ห้องน้ำที่ใหญ่กว่าห้องนอนที่บ้าน

ห้องวิวหาด กับโมก้าเคลิ้ม 55

ชุดชายหาด
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    แวะมาเม้นท์ คนแรกเลย ชอบกระบี่ค่ะ

ปล. ถ่ายรูปเริ่ดมาก ๆ ค่ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

0/5
    เม้าท์แตกริมสระว่ายน้ำ

ห้องอาหารริมสระ

โรแมนติกมั่กๆ

sample หน้าตาอาหาร

ซึ้งงงง

reception ยามค่ำคืน

ฟ้ากับทะเล

มุมมหาชนยามเช้า

และมุม dejavu ยามค่ำ (ไม่ได้รู้ตัวเร้ยยย ว่าถ่ายมุมเดิม ^^")

ทะเลยามเช้า พี่ manager บอกว่า ตอนเช้าจะเห็นพระอาทิตย์ขึ้นสวยมาก เลยรีบตื่นมาทุกวัน ไม่เห็นอะไรเลย นอกจากเมฆฝน หรือเป็นแผนให้ตื่นเช้าหว่า

จัดจ้านนนน
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    Quote Originally Posted by preeyanan View Post
    แวะมาเม้นท์ คนแรกเลย ชอบกระบี่ค่ะ

ปล. ถ่ายรูปเริ่ดมาก ๆ ค่ะ
    เย้ย มาเร็วมากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^

0/5
    ไปเที่ยวเกาะกันกับเรือส่วนตัวค่ะ (พูดให้หรูเนอะ 55)

พี่บี manager มาส่ง (เหมือนมาสั่งลาเลย ^^")

โมก้ากับทะเล

เพื่อนร่วมทะเล

เกาะปอดะค่ะ ตรงที่เห็นแหว่งๆ จะมีคนมาฝึกปีนเขากันด้วย น่ากลัวมั่กๆ

มุมเงียบๆ ของเกาะปอดะค่ะ ตรงนี้จะไม่ค่อยมีคน ลองหลับตา แล้วฟังเสียงคลื่นดูนะคะ

ทานข้าวเที่ยงริมหาดเกาะไก่ หาดทรายยาวๆ มีฟ้ากับทะเล นี่เจริญอาหารจริงๆ ค่ะ

ไร้ผู้คน

โอ้ทะเลแสนงาม... ฟ้าสีครามสดใส... มองเห็นเรือใบ... แล่นอยู่ใน ทะเล...

อันนี้ ทะเล (เกือบ) แหวก ค่ะ

อันนี้ ทะเล (ยังไม่) แหวก ค่ะ พอเดินได้ท่วมๆ ^^

แดดจ้า ฟ้าแจ่ม โมก้าว่า แหล่มเลยค่ะ 555

เดินเล่นริมทะเล น้ำซัดนิดๆ ทรายนิ่มๆ

ขอบฟ้า ปลายทะเล

เรือเผ่น ตอนแรกก็มีอยู่กว่าสิบลำ ได้ยินเสียงฟ้า เปรี้ยง ทีเดียว หันไป เผ่นไปหมดแล้วค่ะ

บ่ายหน้ากลับ และมุ่งไปยังจุดที่มืดที่สุดของฟ้า T^T

พาน้องเข้าสปา จริงๆ เอาโมก้าไปทะเลตัวเดียว แต่ไหนๆ ก็มีห้องน้ำกว้างๆ แล้ว เลยจับสระหมดเลย ^^ เหนื่อยอย่างแรง

วันกลับแล้ว ขอสวยหน่อย กะปิเกินหน้าเกินตามากๆ

สระว่ายน้ำที่ไม่ได้ลง

บ๊ายบายกระบี่

แล้วจะกลับมาหาฟ้าสีฟ้า ทะเลสีครามใหม่น้า

กลับถึงบ้านแล้วค่ะ กรุงเทพฯ เมืองทอง

m0ka: ขอบคุณที่ติดตามโมก้าทัวร์ นะคะ ไว้วันหลังมีโอกาส โมก้าจะหาเรื่องให้ป๊ากับมี๊พาเที่ยวอีกนะคะ บ๊ายบายค่า^^

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    รูปสวยมากครับ เห็นแล้วอยากไปฮันนีมูลจัง
    i love NISSAN MARCH

0/5
    มาชมสาวน้อยสามตัว
    น่ารักมากกกกกกกกค่ะ

ชอบน้องผมแดง น้องชมพูก็เด่น
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    กระบี่อีกแว้วว ชอบจริงๆเรยจังหวัดเนี้ย ใครไปมา มีแต่รูปสวยๆมายั่วทุกทีเรย อยากไปบ้างจังงง อิจฉาน้องบลายนะนี่คุงโก้
    ไปเพิ่มกันสามตัวขอ extra bed ป่าวคะ 555

จะบอกว่าชอบน้องผมแดงเหมือนกันอ่ะ หน้าหว๊านหวานแบบซ่อนเปรี้ยว

ปล คุงโก้ถ่ายรูปงามมาก ทำไมเวปนี้มีแต่คนถ่ายรูปมือโปร สวยๆทั้งนั้น ><

0/5
    คุณ cocoa ถ่ายรูปแจ่มจริง ๆ คะ

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    อยากเป็นน้องบลายจังเลย

อิจฉาจัง อิอิ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook