Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3
Results 21 to 27 of 27

Thread: "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by ekgarin View Post
    เ้ดี๋ยวผมจะไปหามาอ่านบ้าง ขอบคุณครับ
    ขอบคุณครับ
    ลองถาม คุณ Bookerian ดูนะครับ
    เขาขายหนังสือเล่มนี้ด้วยครับ ผมเห็นเขาโพสต์ข้อความในชุมชนนี้ อยู่บ่อยๆ ครับ หาไม่ยากครับ

หรือลองเข้าไปดูที่ กระทู้นี้ ได้ครับ
    Bookerian.com“เพราะเราอ่าน เราจึงเป็น ผู้สร้าง อารยธรรม" ที่ ที่ผู้เขียน นักอ่าน และ สนพ.กล้าพูดและยอมรับความจริงต่อกัน ..เพราะต่างรู้ว่า หนังสือ ไม่ใช่เพียงแค่ สินค้า ที่ผลิตเพื่อต้องการรายได้ แต่หนังสือ คือตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    ขอบคุณคุณ itasian ครับ

ต้องบอกก่อนว่าเห็นกระทู้นี้ขึ้นอยู่หน้า 1 ในชุมชนที่ผมเลือกอาศัยอยู่นี้ ตั้งนานแล้ว

แต่ไม่เลือกมาอ่าน เพราะคิดว่ามันไม่สนุกเอาซะเลย

การชวนให้คนอื่นอ่านหนังสือเนี่ย

พอเข้ามาอ่านจริงๆ จังๆ คงไปสดุดที่ "เกิดมาทำไม เนี่ยแหละ"

ก็แค่อยากอ่านว่า คุณจะตอบว่าอะไร เพราะจริงๆ ผมว่าทุกคนเคยตั้งคำถามนี้กับตัวเองแล้ว

แต่ไม่เคยคิดหาคำตอบมันจริงๆ จังๆ ซะที (ปล. อันนี้ผมเหมาเอาตามผมละกัน ฮา)

ก็เลยเริ่มอ่าน พออ่านมาจนจบ เลยค้างเลย รอคุณ itasian มาเล่าต่อนะครับ

ส่วนพอเอาคำถามคุณ itasian มานั่งคิดดูแล้วว่า ความหมายของชิวิตผมคืออะไรนั้น

ยังไม่สามารถตอบได้ ยาวๆ เหมือนคุณ itasian

แต่สามารถตอบได้ทันทีว่า ความหมายของชีวิตผมคือ "เธอ" คนรักผม นั้นเองครับ ฮาๆ

อีกอย่าง ขอรีวิวนี้ไปแบ่งปันเพื่อนๆ หลายๆคนที่อยากให้พวกเข้าได้อ่านกันนะครับ

ขอบคุณอีกรอบครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    ขอบคุณคุณ itasian ครับ

ต้องบอกก่อนว่าเห็นกระทู้นี้ขึ้นอยู่หน้า 1 ในชุมชนที่ผมเลือกอาศัยอยู่นี้ ตั้งนานแล้ว

แต่ไม่เลือกมาอ่าน เพราะคิดว่ามันไม่สนุกเอาซะเลย

การชวนให้คนอื่นอ่านหนังสือเนี่ย

พอเข้ามาอ่านจริงๆ จังๆ คงไปสดุดที่ "เกิดมาทำไม เนี่ยแหละ"

ก็แค่อยากอ่านว่า คุณจะตอบว่าอะไร เพราะจริงๆ ผมว่าทุกคนเคยตั้งคำถามนี้กับตัวเองแล้ว

แต่ไม่เคยคิดหาคำตอบมันจริงๆ จังๆ ซะที (ปล. อันนี้ผมเหมาเอาตามผมละกัน ฮา)

ก็เลยเริ่มอ่าน พออ่านมาจนจบ เลยค้างเลย รอคุณ itasian มาเล่าต่อนะครับ

ส่วนพอเอาคำถามคุณ itasian มานั่งคิดดูแล้วว่า ความหมายของชิวิตผมคืออะไรนั้น

ยังไม่สามารถตอบได้ ยาวๆ เหมือนคุณ itasian

แต่สามารถตอบได้ทันทีว่า ความหมายของชีวิตผมคือ "เธอ" คนรักผม นั้นเองครับ ฮาๆ

อีกอย่าง ขอรีวิวนี้ไปแบ่งปันเพื่อนๆ หลายๆคนที่อยากให้พวกเข้าได้อ่านกันนะครับ

ขอบคุณอีกรอบครับ

ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ครับ ที่เข้ามาพูดคุย

ยินดีด้วยครับ ที่ได้คำตอบความหมายของชีวิต

คำตอบความหมายของชีวิต ที่แท้จริง
    สั้นๆ เท่าที่เรา รู้สึก พอแล้วครับ

เรื่องราวที่เขียนขึ้นมายาว ให้ได้เห็นว่า ชีวิตคนๆ นึง เป็นไปได้ถึงขนาดนี้
    เรื่องราวที่เราคิดกันได้ว่า ไม่มีอยู่จริง แต่ ความจริง คือ มีอยู่จริง
    เพียงแค่ ไม่เคย ตั้งคำถามที่ควร กับชีวิตตน คำตอบที่ควร ก็หาไม่เจอ
    กว่าจะรู้ว่า สิ่งใดกันแน่ ที่ตนตามหามาตลอดทั้งชีวิต และ
    กว่าจะรู้ว่า ชีวิตตนที่เกิดมา มีความหมายเช่นไร
    ก็ต้องแลกด้วยการใช้ชีวิต ทั้งชีวิต

สำหรับบางคน ผ่านไปแล้วทั้งชีวิต อาจไม่เจอคำตอบเลยก็เป็นได้
    สำหรับผม หากไม่ได้รับ การตั้งคำถามที่ควร ชีวิตนี้คงเกิดมาตายเปล่าแน่
    เพราะ ผมไม่รู้เลยว่า คำถามที่ถูกต้องสำหรับตน นั้น คือ คำถามใด
    ที่เพียงพอให้ผมได้รู้ และหาจนเจอได้ว่า สิ่งใดที่ผมตามหามาตลอดชีวิต

อย่างไร ตอนนี้ก็ได้เจอแล้ว ความหมายของชีวิต
    ที่เหลือของชีวิตนี้ ก็อยู่ที่เรา จะรับผิดชอบต่อความหมายของชีวิตเรา เช่นใด
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    กว่าจะรู้ว่า สิ่งใดกันแน่ ที่ตนตามหามาตลอดทั้งชีวิต และ
    กว่าจะรู้ว่า ชีวิตตนที่เกิดมา มีความหมายเช่นไร
    ก็ต้องแลกด้วยการใช้ชีวิต ทั้งชีวิต
    โดนใจมากๆ ค่ะ ประโยคนี้

จะมาขออนุญาตคุณ itasian ค่ะ ขอนำลิงค์นี้ไปแปะที่ Business Review และกระทู้เกี่ยวหนังสือเล่มนี้ เพื่อให้ผู้อ่านได้อ่านกันค่ะ ..ที่จริงแปะไปแล้วค่ะ มาขอทีหลัง ..แต่ตอนนี้เอาออกก่อนแล้วค่ะ รอคำอนุญาตก่อน
    ขอบคุณค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    จะมาขออนุญาตคุณ itasian ค่ะ ขอนำลิงค์นี้ไปแปะที่ Business Review และกระทู้เกี่ยวหนังสือเล่มนี้ เพื่อให้ผู้อ่านได้อ่านกันค่ะ ..ที่จริงแปะไปแล้วค่ะ มาขอทีหลัง ..แต่ตอนนี้เอาออกก่อนแล้วค่ะ รอคำอนุญาตก่อน
    ขอบคุณค่ะ
    ยินดีครับ เอาไปแปะได้เลยครับ
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

5
    0/5
    บางคน ไม่เคยรู้ด้วยซ้ำว่า ชีวิตที่เป็นอยู่ กำลังตามหาบางอย่าง
    เพราะ สิ่งเหล่านั้น เรามองไม่เห็น ไม่ใช่ เงิน ไม่ใช่ บ้าน ไม่ใช่ รถ ไม่ใช่ ฐานะ และ ไม่ใช่ อีกมากมายหลายสิ่ง
    แต่ เรามองเห็นได้ เมื่อเรา มองไปที่ จิตวิญญาณที่เป็นชีวิตเรา
    และ ยอมรับ สิ่งที่รู้สึก ก็ เห็น ... สิ่งใดกันแน่ ที่ตามหา มาทั้งชีวิต

แต่ ก่อนอื่น คงต้องทานยาเม็ด 2 เม็ด ตามที่ หนังสือ
    "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" แนะนำไว้ก่อน
    1.อย่าโกหกตัวเอง
    2.อย่าปฏิเสธสิ่งที่ตนรู้สึก

หากไม่ได้ทานยาเม็ด 2 เม็ดนี้ไว้ก่อนแล้ว
    การจะ ยอมรับ สิ่งที่รู้สึก และเห็น ว่าสิ่งใดกันแน่ ที่แท้จริง ที่ตนตามหามาทั้งชีวิต คงไม่มีโอกาสได้พบเจอ

ขอให้ทุกคน ที่กำลังตามหา บางสิ่ง ในชีวิต ค้นพบ สิ่งนั้น ได้ในชีวิตนี้

0/5

Re: "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน

เข้ามาอ่านเรื่องราวชีวิตของคุณ itasian หลายครั้งแล้วค่ะ
    slotxo true wallet

Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3

Comments from Facebook