Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: *** รีวิวความรู้เรื่อง "ทองอิตาลี กับทองไทยต่างกันยังไงน๊ะ ? " ***

KwangGoldFactory's Avatar
    KwangGoldFactory is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Question *** รีวิวความรู้เรื่อง "ทองอิตาลี กับทองไทยต่างกันยังไงน๊ะ ? " ***

เคยสงสัยมั้ยคะ ว่ามันต่างกันยังไง ระหว่างทองไทยกับทองอิตาลี

ต่างกันยังไงน่ะเหรอ ?!?

ตอบ; ทองไม่ต่างหรอกค่ะ ทองก็คือทอง เหมือนกันทั่วโลก แต่ที่ต่างกันก็คือส่วนผสม ("อัลลอย"โละมีค่าชนิดที่เป็นส่วนผสม) ที่ทำให้ทองชนิดนั้นๆ มีความสวยงามแตกต่างกัน และความคงทนที่แตกต่างกัน

เช่น คุณอาจเคยเห็น ทองที่ใส่ไปซักพัก สีจะเปลี่ยน ออกเขียวๆ หรือทองบางตัวใส่ไปซักพัก สีจะออกแดงๆ และคุณเคยสังเกตไหมว่า ทำไมสร้อยทองที่เราๆซื้อใส่กัน ทำไมมันนิ่มจัง แล้วพวกสร้อยอิตาลี ทำไมมันแข็งจัง ก็อยูที่ส่วนผสมนั่นแหละค่ะ

ดังนั้น ทองอิตาลีหรือที่เค้ามักเรียกกันว่า 750 คืออะไร

ตอบ; 750 คือเปอร์เซนต์ ในเครื่องประดับนั้นๆ ค่ะ หมายถึงในเครื่องประดับนั้นๆมีทองคำบริสุทธิ์อยู่ 75%
    และอีก 25% เป็นอัลลอยผสมที่ทำให้เครื่องประดับชนิดนั้นๆสวยงามคงทนแตกต่างกันออกไป

แล้วทำไมเครื่องประดับที่มีการฝังอัญมณี (เพชร หลอย) ต้องเป็น 750 หรือมีทองแค่ 75%...

ก็เพราะ หากเราเอาทองเยาวราชที่ตอก 965 หรือ 22 เค (ซึ่งมีเปอร์เซนต์ 96.5%) มาฝังเพชร หายแน่ค่ะ เพราะความนิ่มของเนื้อโลหะ
    จะทำให้เพชรที่ฝังเกาะลงไปนั้น เห็นทีจะเกาะไม่อยู่

เพราะฉะนั้น เปอร์เซนต์ทองที่เป็นที่ยอมรับกันทั่วไป ที่เรา จะนำมาเป็นเครื่องประดับฝังเพชรหรือพลอย
    นั้นก็คือ 75% - 90% ซึ่งถือว่าคงทนที่สุดและได้เปอร์เซนต์ทองสูงสุดค่ะ

แหม..คราวนี้เอามาฝากแบบพอหอมปากหอมคอ ถ้าฟีดแบกดีมีคนสนใจเรื่องเกี่ยวกับจิวเวลลี่ หรือรักจิวเวลลี่เยอะๆ จะเข้ามารีวิวอีก

คราวหน้าจะหาเรื่อง " จำไว้ไม่พัง..จุดจ่ายตังส์ เวลาซื้อเพชร (หากไม่รู้จักผู้ขาย) กับ 4C " รับรองเด็ดแน่นอน ^^

ขอบคุณพื้นที่ดีดีอย่าง sbn ด้วยนะคะ
    *** Jewelry Passion ***

Thanks narumon ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

valentino is offline Banned
    Blog Entries
    2
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะมาติดตามตอนต่อไปนะคะ ^^

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่นำข้อมูลดี ๆ แบบนี้มาให้ได้ความรู้เพิ่มเติม พี่จะรอติดตามตอนต่อไปนะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

nonglilly's Avatar
    nonglilly is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากคะ
    รอดูตอนต่อไปคะ

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ รอติดตามด้วยคนค่ะ ^ ^

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ รอชมตอนต่อไป

อยากให้รีวิวเรื่องธุรกิจเพชร เห็นตอนนี้เพชรตามเคาเตอร์ห้าง

ผุดเป็นดอกเห็ด หลายแบรน หลายแบบมากๆ

farah_lee is offline Trusted Member
    0/5

Smile

มาสมัครเป้นผู้ติดตามด้วยคนค่ะ
    แหม! ชอบจังเลย เรื่องเพชรๆทองๆเนี่ย
    Winter Samuii!!!

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    มาตั้งตาคอย ภาคต่อไปค่ะ

linlee is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ
    มารอฟังภาคต่อไปด้วยคนน้าค่ะ

ขอบคุณ จขกท.ค่ะ

p999 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะ ชอบจังเลย ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ^^
    จะรอตอนต่อไปเรื่องซื้อเพชรนะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook