Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 16 of 16

Thread: แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    อ่านแค่พี่คัดลอกมาลงไว้ยังอึ้งๆเลยค่ะ

ของสำนักพิมพ์ไหนคะพี่หนู เดี๋ยวจะไปหามาอ่านบ้าง
    พี่เลยเอาหน้าปกมาแปะไว้เลยค่ะ อ่านแล้วดีนะคะ
    ทำให้เราเข้าใจสิ่งที่วัยของท่านต้องพบมากขึ้น จะได้ดูแลท่านได้ดีขึ้นน่ะค่ะ

Quote Originally Posted by Meesook View Post
    จริงเนอะ บางทีก็ไม่รู้จะดูแลพ่อแม่ยังไงถูก โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ พ่อแม่ไม่ค่อยชอบบอกว่าเป็นอะไรด้วยสิคะ เค้านึกว่าเค้ายังแข็งแรงเหมือนเดิม

ไว้ต้องหามาอ่านบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะคุณ noo_pizza

Quote Originally Posted by Amy-Thailand View Post
    โอ้โห...

แค่เห็นตัวอย่างที่คัดลอกมาก็ทำให้อยากอ่านมากค่ะ

ไว้จะไปหามาอ่านบ้าง ขอบคุณนะคะ
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ขอบคุณ คุณ noo_pizza มากมายค่ะ ต้องไปหามาอ่านบ้าง..
    ดีจริง ๆ ค่ะ ลองหามาอ่านดูนะคะ

Quote Originally Posted by story2lady View Post
    รักพ่อที่สุดในโลกเลย คุณ noo_pizza เอาอะไรมาซึ้งๆ เรียกต่อมน้ำตาแต่เช้าเลย อิอิ
    โอ๋ โอ๋......อย่าร้องน๊า....
    Quote Originally Posted by makeberry View Post
    ขอบคุณมากค่ะคุณหนู
    นั่นซิเนอะในขณะที่ท่านยังอยู่
    เราทำอะไรให้ท่านบ้างในทุกวันที่ผ่านไป
    เคยได้ยินคำว่าแม่หนึ่งคนเลี้ยงลูกสิบคนได้
    แต่ลูกสิบคนเลี้ยงแม่คนเดียวไม่ได้บ้างมั๊ยคะ
    เราฟังประโยคนี้ทีไรน้ำตาไหลทุกที
    เห็นคนสูงอายุต้องมาหามของขาย
    ต้องมานอนข้างถนน
    บอกตามตรงเราสะเทือนใจมาก
    ไม่รู้ลูกๆเค้าไปไหน เศร้าอ่ะ
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สงสัยต้องรีบไปหามาอ่านบ้างละค่ะ
    ใช่เลยค่ะคุณผึ้ง.....

Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ขอบคุณค่ะที่มีหนังสือดีๆมาแนะนำ
    จริง ๆ ค่ะพี่ หนูว่าดี
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    ขอบคุณพี่หนูมากเลยค่ะ อ่านแล้วซึ้งอ่ะ 'T__T'

ไม่อยากให้ถึงวันนั้นเลย ทำใจไม่ได้ อ่านแล้วรีบโทรหาคุณยายเลยค่ะ

เราเคยขอพรจากพระเจ้า จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดใดในโลกนี้ก็ตาม

ว่าเราขอต่ออายุของยาย 20 ปี หักกับชีวิตเรา 20 ปี............

เรารักยายมาก ๆ อ่ะ ตอนนี้ขาท่านเดินไม่ค่อยได้ เพราะเสาไฟฟ้าหล่นมาทับขา

กระดูกแตก ป่นเลย ข้างในมีแต่เหล็ก แต่ท่านก็ชอบทำกับข้าวให้พวกเราทานกัน

ประจำ ชอบรดน้ำต้นไม้ ชอบเดิน เราห้ามก็ไม่ฟัง เฮ่อ พูดแล้วเศร้าได้อีก
    โห น้องฝ้ายน่ารักจังค่ะ พี่ก็กินเจปีละเดือน เผื่อทำบุญให้อากงสุขภาพแข็งแรงเหมือนกันค่ะ
    กินมาตั้งแต่อากงผ่าหัวใจ ก็กินมาตลอด

Quote Originally Posted by aor-tom View Post
    ขอบคุณที่แนะนำหนังสือดีๆ ให้อ่านคะ ต้องไปหาอ่านบ้างแล้วคะ

แค่ประโยคเดียวที่ยกมาก็ซึ้งแล้วคะ ไม่มีรักอื่นใดจะยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์เท่าพ่อแม่ที่มีให้เราแล้วคะ

รักพ่อกับแม่ที่สุดในโลกเลยคะ....
    ลองดูนะคะ

พ่อแม่ คืออรหันต์ในบ้านค่ะ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

terri is offline Trusted Member
    0/5

มีประโยชน์อย่างยิ่งคะ

ขอบคุณมากๆคะ ซึ้งจริงๆ
    มันเป็นความจริงและเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องทำ แต่มันเป็นสิ่งที่บางคนมองข้าม เพราะมันอยู่ใกล้ตัวเกินไป
    เราก็ไม่มี แม่ มานานแล้ว........... แต่ ทุก วันนี้ ได้ยิน เพลง เกี่ยวกับแม่ น้ำตามันมาจากไหนไม่รู้ เหงายิ่งกว่า ขาดแฟน ซะอีก เห็นแม่ลูกเค้ากอดกันยัง อิจฉาเค้าไปทั่ว แต่ก็ต้องทำใจให้ได้ เพราะ มัน คือ ชีวิต

ไม่มี ใครรักเรา ได้เท่า แม่ของเรา มันเป็นความจริง

สำหรับคนที่มีแม่ อยู่ด้วย ก็ ดูแลท่าน ดีๆนะ
    โชคดีแล้วที่มีคนให้ดูแล

(อ่านแล้ว งง ก็ให้อภัยกันนะ เพราะพิมพ์ทั้งน้ำตา)

0/5
    เพิ่งมาเห็น น่าหามาอ่านค่ะ พ่อแม่ทำเพื่อเราได้ทุกอย่างจริงๆ ยิ่งใกล้แต่งงานเห็นสิ่งที่พ่อแม่เ็ต็มที่กะลูก ยิ่งซึ้ง ยิ่งรักค่ะ

พรุ่งนี้จะไปหามาเลย

ขอบคุณนะคะ

grape2008 is offline Trusted Member
    0/5
    เราก็ได้อ่านหนังสือเล่มนี้แล้วเหมือนกัน

ทำให้เข้าใจและปฏิบัติตอบความต้องการของพ่อ-แม่ได้ดีขึ้นเยอะเลยค่ะ(เหมือนเวลาที่เราเรียกร้องโดยไม่มีเหตุผลในวัยเด็ก

ท่านก็ยังทำให้เราได้ตลอดๆๆไม่บ่นให้เราได้ยินซักคำ)

ท่านอยากไปไหน อยากทำอะไร จัดให้(จะไม่เพิกเฉยเลยค่ะ)

ทำวันนี้(เลิกพูดคำว่าเดี๋ยวก่อนไปเลยค่ะ)

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ชอบข้อความนี้จังเลยค่ะ

Quote Originally Posted by noo_pizza View Post

คนจำนวนมากยังประมาทในชีวิต
    คิดว่าวันเวลาของผู้มีพระคุณยังเหลืออย่มากมาย
    แล้วก็คิดว่ายังหรอก ยังไม่ต้องรีบ
    ยังไม่ถึงวันแม่เลย รอให้ถึงวันนั้นก่อน
    หารู้ไหมว่า วันที่เรารอคอย อาจเป็นวันที่มาไม่ถึง

ดังนั้น ทุกท่านที่ยังมีพ่อแม่ อย่าคิดว่าท่านอายุไม่มาก
    ท่านจะยังไม่จากเราไป ท่านมีสิทธิ์จากเราไปได้ตลอดเวลา
    ดังนั้น กตัญญูต่อท่านในนาทีที่คุณรู้สึก
    ขอให้ทำทันที วันหนึ่งที่ท่านจากไป
    เมื่อย้อนนึกถึง จะได้ไม่มานั่งเสียใจ
    เพราะได้ทำให้ท่านแล้ว

ว.วชิรเมธี
    อ่านแล้วเศร้า อ่าา
    ขอบคุณนะคะ ที่แนะนำหนังสือดีๆให้ได้รู้จัก

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    ขอบคุณที่แนะนำหนังสือ สำหรับการดูแลคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ตอนนี้ท่านก็ป่วยอยู่ทั้งพ่อ และแม่..พอสูงอายุแล้วโรคมากมายมารอคิวเต็มเลยค่ะ
    ยิ่งท่านใช้ร่างกาย เพื่อเรามามากเท่าไหร่ พออายุมากขึ้น ร่างกายท่านก็ยิ่งเสื่อมไว

เวลาไปพบคุณหมอ ไปด้วยโรคนี้ ตรวจไปตรวจมาเจออีกโรคหนึ่ง
    ลูกๆ ที่ดูแลท่านต้องสังเกตดีๆ นะคะ และบางทีเชื่อตามอาการที่เห็นไม่ได้ค่ะ
    ถ้าป่วยก็พาไปพบคุณหมอปลอดภัยกว่าค่ะ รักษาแต่เนิ่นๆ

ว่าแล้วหนังสือเล่มนี้ก็น่าสนใจ "จะได้มีความรู้ความเข้าใจ รู้ความจำกัดทางด้านร่างกาย" อย่างที่คุณ จขกท คัดมาให้อ่าน
    การป้องกัน ยังไงก็ดีกว่าการรักษาเนอะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

Re: แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

แค่เห็นตัวอย่างที่คัดลอกมาก็ทำให้อยากอ่านมากค่ะ
    สมัคร slotxo

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook