Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

ไปเดินงานหนังสือมา สะดุดตาเลยหยิบขึ้นมาอ่าน...

อืม...ซื้อมาซะ....พอได้อ่านแล้วยิ่งรู้สึกว่า จริง ๆ นะคะ

พอเปิดอ่านก็รู้สึกว่าเป็นประโยชน์
    จะได้เข้าใจสิ่งที่เกี่ยวขอ้งกับสุขภาพท่านมากขึ้นค่ะ

พ่อเราก็เพิ่งเข้ารพ.อาทิตย์ที่แล้ว
    บางทีก็มีโรคอะไรหลายอย่างของคนแก่ที่เราไม่เข้าใจ

รักท่าน
    ดูแลท่านตอนยังอยู่กับเรานะคะ เราอิจฉาคนที่ได้อยู่กับพ่อแม่ทุกวันน๊า
    เพราะเราไม่ได้อยู่กับท่านทุกวัน อยากอยู่กับท่านทุกวันบ้างค่ะ

หนังสือเล่มนี้ เขียนขึ้นโดย พญ.สิรินทร ภาควิชาอายุรศาสตร์ผู้สูงอายุ
    ลองคัดบางส่วนจากคำนำมาให้อ่านนะคะ

".................ดิฉันพบว่า มีผู้สูงอายุอีกมากมายที่ไม่ได้ป่วย แล้วไม่เข้ามาพบแพทย์ ยังคงใช้ชีวิตต่อไปเรื่อย ๆ บางท่านแอ๊คทีฟมาก ก็อาจจะเข้าค้นข้อมูลจากในหนังสือ หรืออินเตอร์เน็ต แต่ก็มีอีกจำนวนมาก ไมได้เป็นอย่างนั้น ลูกหลานดูแลกันไปตามที่เห็นสมควร

ดิฉันนึกไปถึงเมื่อดิฉันมีลูกคนแรก ด้วยความที่ไม่เคยเลี้ยงน้อง เลี้ยงหลาน เรียกว่าไม่เคยเลี้ยงเด็กเลยก็ว่าได้ ความรู้จากการเป็นแพทย์ ช่วได้เฉพาะตอนปวย สำหรับการเลี้ยงเด็กปกติ ดิฉันยังต้องหา "ตำรา" มาอ่าน ..........................

จึงเกิดความคิดว่า น่าจะมี "คู่มือดูแลพ่อแม่" บ้างลู ก ๆ หลานๆ ที่มีความรักและความปรารถนาดี ต่อท่าน จะได้มีความรู้ความเข้าใจ รู้ความจำกัดทางด้านร่างกาย เข้าใจมิติแห่งความคิดและมุมมองของท่านที่แตกต่างจากตัวเรา เนื่องจากวัยและการผ่านยุคสมัยที่ต่างกัน เพื่อจะได้สามารถให้การดูแลท่านเหล่านั้นให้ดีขึ้น............."

คนจำนวนมากยังประมาทในชีวิต
    คิดว่าวันเวลาของผู้มีพระคุณยังเหลืออย่มากมาย
    แล้วก็คิดว่ายังหรอก ยังไม่ต้องรีบ
    ยังไม่ถึงวันแม่เลย รอให้ถึงวันนั้นก่อน
    หารู้ไหมว่า วันที่เรารอคอย อาจเป็นวันที่มาไม่ถึง

ดังนั้น ทุกท่านที่ยังมีพ่อแม่ อย่าคิดว่าท่านอายุไม่มาก
    ท่านจะยังไม่จากเราไป ท่านมีสิทธิ์จากเราไปได้ตลอดเวลา
    ดังนั้น กตัญญูต่อท่านในนาทีที่คุณรู้สึก
    ขอให้ทำทันที วันหนึ่งที่ท่านจากไป
    เมื่อย้อนนึกถึง จะได้ไม่มานั่งเสียใจ
    เพราะได้ทำให้ท่านแล้ว

ว.วชิรเมธี

รักท่านแค่ครึ่งหนึ่งของที่ท่านรักเรา ชั่วชีวิตก็ยังตอบแทนกันไม่หมดค่ะ

เอาหน้าปกมาลงให้ดูค่ะ.....บ่ได้เป็นหน้าม้าสำนักพิมพ์เน้อ...
    งานที่ทำห่างจากงานพิมพ์มากโข

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแค่พี่คัดลอกมาลงไว้ยังอึ้งๆเลยค่ะ

ของสำนักพิมพ์ไหนคะพี่หนู เดี๋ยวจะไปหามาอ่านบ้าง

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    จริงเนอะ บางทีก็ไม่รู้จะดูแลพ่อแม่ยังไงถูก โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ พ่อแม่ไม่ค่อยชอบบอกว่าเป็นอะไรด้วยสิคะ เค้านึกว่าเค้ายังแข็งแรงเหมือนเดิม

ไว้ต้องหามาอ่านบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะคุณ noo_pizza
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้โห...

แค่เห็นตัวอย่างที่คัดลอกมาก็ทำให้อยากอ่านมากค่ะ

ไว้จะไปหามาอ่านบ้าง ขอบคุณนะคะ
    Bora Bora

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ noo_pizza มากมายค่ะ ต้องไปหามาอ่านบ้าง..
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    รักพ่อที่สุดในโลกเลย คุณ noo_pizza เอาอะไรมาซึ้งๆ เรียกต่อมน้ำตาแต่เช้าเลย อิอิ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะคุณหนู
    นั่นซิเนอะในขณะที่ท่านยังอยู่
    เราทำอะไรให้ท่านบ้างในทุกวันที่ผ่านไป
    เคยได้ยินคำว่าแม่หนึ่งคนเลี้ยงลูกสิบคนได้
    แต่ลูกสิบคนเลี้ยงแม่คนเดียวไม่ได้บ้างมั๊ยคะ
    เราฟังประโยคนี้ทีไรน้ำตาไหลทุกที
    เห็นคนสูงอายุต้องมาหามของขาย
    ต้องมานอนข้างถนน
    บอกตามตรงเราสะเทือนใจมาก
    ไม่รู้ลูกๆเค้าไปไหน เศร้าอ่ะ
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สงสัยต้องรีบไปหามาอ่านบ้างละค่ะ

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

0/5
    ขอบคุณค่ะที่มีหนังสือดีๆมาแนะนำ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    ขอบคุณพี่หนูมากเลยค่ะ อ่านแล้วซึ้งอ่ะ 'T__T'

ไม่อยากให้ถึงวันนั้นเลย ทำใจไม่ได้ อ่านแล้วรีบโทรหาคุณยายเลยค่ะ

เราเคยขอพรจากพระเจ้า จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดใดในโลกนี้ก็ตาม

ว่าเราขอต่ออายุของยาย 20 ปี หักกับชีวิตเรา 20 ปี............

เรารักยายมาก ๆ อ่ะ ตอนนี้ขาท่านเดินไม่ค่อยได้ เพราะเสาไฟฟ้าหล่นมาทับขา

กระดูกแตก ป่นเลย ข้างในมีแต่เหล็ก แต่ท่านก็ชอบทำกับข้าวให้พวกเราทานกัน

ประจำ ชอบรดน้ำต้นไม้ ชอบเดิน เราห้ามก็ไม่ฟัง เฮ่อ พูดแล้วเศร้าได้อีก
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

aor-tom's Avatar
    aor-tom is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณที่แนะนำหนังสือดีๆ ให้อ่านคะ ต้องไปหาอ่านบ้างแล้วคะ

แค่ประโยคเดียวที่ยกมาก็ซึ้งแล้วคะ ไม่มีรักอื่นใดจะยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์เท่าพ่อแม่ที่มีให้เราแล้วคะ

รักพ่อกับแม่ที่สุดในโลกเลยคะ....

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook