Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 34

Thread: มหากาพย์ Lomography

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มหากาพย์ Lomography

*ที่ว่ามหากาพย์ไม่ใช่ว่าจะเลิศหรูอลังการอะไรนะ แค่มันยาวมากค่า !

จากกระทู้ที่แล้วมีรูปถ่ายมากมาย . . รวมถึงรูปถ่ายแปลก ๆ สีเพี้ยน ๆ ด้วย . . ก็มีเพื่อน ๆ ถามมาฮะ . . รูปเพี้ยน ๆ นั่นไม่ได้เกิดจากการแต่งสีแต่อย่างใดนะ อะ วันนี้ก็เลยจะมา review น้องกล้องตัวนั้นที่ใช้ให้ดูกันนะฮะ (ปล. รูปทุกรูปถ่ายเอง และเรื่องทุกเรื่องเขียนเอง ไม่เข้าใจยังไงถามได้เด้อ (แต่ไม่รับประกันว่าจะตอบได้ lol))

แต่ก่อนจะมารู้จักกับน้องกล้อง . . เรามารู้จักประวัติ และกฏเกณฑ์ของมันกันนิดนึงนะฮะ หากใครไม่สนใจประวัติ อยากรู้แต่เรื่องของน้องกล้องก็ลากผ่านเส้นประไปสองเส้นถ้วนก็ถึงที่ review กล้องฮะ ; )

บทความต่อไปนี้ เขียนไว้เมื่อสามปีที่แล้วให้น้องในไดอารี่ที่มาฝากให้เขียน เพราะเค้าจะไปส่งอาจารย์ ไม่ได้เอาบทความไปบอกว่าเป็นของน้องเค้านะ แต่เค้าขอเอาไปแปะใน mock up หนังสือส่งเฉย ๆ ฮะ

(ส่วนตัวก็ไม่ได้ถ่ายรูปเก่ง ไม่ได้เรียน อาศัยถ่ายมั่ว ๆ เอาแล้วบังเอิญบางรูปมันออกมาดูได้นะฮ้า)

- - - - -

อะแฮ่ม ๆ สวัสดีีค่ะ วันนี้จะมาพูดถึงเรื่องโลโมนะคะ เปล่าค่ะเปล่า ไม่ได้ซักผ้าแล้วขาว (นั่นมันโอโม!) และก็ไม่ใช่ญาติฝ่ายใดของปลาโลมานะยะ เพราะไม่ได้เลี้ยงลูกด้วยนม . . แหมขึ้นต้นมาอย่างงี้ก็คงจะสงสัยกันแล้วสินะ ว่าตกลงตูอ่านจบจะรู้เรื่องไม๊ แหมก็ต้องรู้สิคะ ป้าไม่โม้ซักสี่หน้าหรอก กะว่าจะแค่สามหน้าครึ่ง โฮะ โฮะ . . (แล้วที่รองบาทาผู้อ่านก็เริ่มปลิวมาพร้อมผรุสวาสวาจาให้เข้าเรื่องซะทีสิเว่ยยย) โอเค ๆ คือขอออกตัวก่อนนะคะ (จะได้ถึงเร็ว ๆ . . เอ้ย!) ว่าพอดีไม่ได้เป็นเซียนโลโมแต่ก็พอรู้จักอยู่บ้างจากที่เคยอ่าน เคยจับ เคยถือ เคยถ่ายมา . . โลโม โลโม ที่เราเรียกกันคืออะไร?

Lomo ก็คือ Lomo Camera (หรือกล้องโลโมที่เราเรียกๆ กันนั่นเอง) เป็นกล้องที่ถูกผลิตขึ้นโดย บริษัทของรัสเซีย เป็นหนึ่งบรรดากล้อง Point and Shoot หรือส่องแล้วกดโลดค่ะ ที่หลายคนนิยมเรียกว่ากล้องปัญญาอ่อน (ไม่ทราบกล้องหรือคนใช้ที่ปัญญาอ่อน เพราะขนาดแค่ส่องแล้วกด รูปยังออกมาสวยงามได้ขนาดนี้)

แรกเริ่มเดิมที่เจ้ากล้องโลโมไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะนำออกมาขายให้เด็ก ๆ ได้ใช้แต่อย่างใด (อ่านแล้วใครมี ไว้ในครอบครอง อย่าพึ่งรีบวิ่งไปคืนร้านที่ซื้อมานะคะ) หากแต่ศาสตราจารย์ Radionov ชาวรัสเซียได้ออกแบบมาใช้ในช่วงสมัยสงครามเย็น (Cold War) ณ เมือง St. Petersburg ในปี 1980 เพื่อแอบเอามาส่องเบิ่งสำหรับ สายลับ (Spy games) หรือการจารกรรมระหว่างประเทศนะคะ แต่กระนั้นเองเจ้ากล้องนี้ก็ยังไม่สามารถตอบสนองจุดมุ่งหมายได้เนื่องจากยังไม่แม่นยำ ไม่เบา และเล็กพอสำหรับเจ้าหน้าที่สายลับที่จะถือไปด้วยเวลาทำงาน (ถึงแม้กล้องจะไม่ได้ใหญ่ไปกว่าซองบุหรี่เลยก็ตาม!)

ถึงแม้จะสอบตกในการเป็นอุปกรณ์สำหรับสายลับ เจ้ากล้องโลโมก็ไม่ได้ล้มเหลวแต่อย่างใด เนื่องจากเจ้า Lomo LCA แต่เริ่มเดิมทีนั้นมีเทคโนโลยีล้ำนำสมัยซึ่งเป็นกล้องตัวเดียวที่ราคาไม่แพงและใช้เลนส์ 32mm wide angled ซึ่งสามารถถ่ายได้ไม่ว่าจะด้วยสภาวะไหน หรือมุมมองแบบใดก็ตาม

แต่ก็ไม่ใช่ว่าพอจบจากสายลับ เจ้าโลโมจะมาเฉิดฉายไฉไลตามท้องถนนทั่วไปให้เรายลกันทันทีนะคะ เพราะเจ้ากล้องเนี่ยถูกตั้งแท่นเป็นกล้องเก่ากึ้กเก็บกักที่ร้านในเมืองปรากปี 1991 จนกระทั่งมีนักศึกษาชาวไส้กรอก (เวียนนา!) สองคนไปได้มาแล้วก็ท่องเที่ยวถ่ายรูปไปทั่วสารทิศ เสร็จ พอเค้ากลับมาเมืองเวียนนาก็มาล้างฟิล์มดู พวกเค้าเห็นว่า เอ้ย ภาพที่ได้มันจ๊ากว๊ากมากค่ะคุณน้อง สีสันสวยงาม อารมณ์รูปบรรเจิด ไม่เหมือนกล้องตัวใดในทั่วหล้า (ไม่ได้เวอร์นะเออ) หลังจากนั้นเค้าก็ได้นำมันออกมาเผยแพร่ และเจ้า Lomo LCA ก็ได้ถูกผลิตออกมาให้ประชาชีได้ใช้กันจวบจนปัจจุบันเทอญ . . สาธุ!

กล้องโลโมนี้จะมีสนนราคาไม่แพงมากเทียบกับความสามารถ ความชอบส่วนตัว และคุณภาพของรูปที่ถ่ายมา รวมทั้งยังมีหลายแบบให้เลือกหามาใช้ แต่เริ่มเดิมทีโลโมแท้ ๆ (แม้ไม่ทาอะไร ตึ่งโป๊ะ!) ก็มีหลายซีรี่ส์อยู่ ตัวกล้องนั้นทำมาจากพลาสติก(เกือบจะ) ถูก ๆ ดำ ๆ ถึก ๆ ถ่าย ๆ มาดูเข้าทีนะคะ (ส่วนสมัยนี้กล้องโลโมพัฒนาสร้างมาทุกสีให้เลือกสรรแล้วค่ะ) แต่คุณภาพของรูปที่ถ่ายมาจะไม่เป็นมาตรฐานเนื่องจากการผลิต (เอาหน่า ของถูกอะ ดีเท่านี้ก็เหลือแหล่แล้ว)

พอต่อมาก็มี The Lomo Action Sampler หลาย ๆ คนนิยมเล่นกัน (โดยเฉพาะสาว ๆ ที่ชอบถ่ายแอ๊คชั่นตามตู้สติ๊กเกอร์สมัยนั้น พอเริ่มมีกล้องตัวนี้มาให้เล่นก็หยิบจับมาใช้ให้ควั่ก) มันคือกล้องที่ถ่ายภาพเคลื่อนไหว (แต่นิ่ง . . -_-") สี่รูปติดต่อกัน 1/4 วินาทีต่อรูป หน้าตาก็ดึกดำบรรพ์ด้วยตัวกล้องพลาสติกใสแป๋วแหววประหนึ่งจะพังคามือแหล่มิพังแหล่ (แถมมีรอยรั่วประปรายเป็น เสน่ห์กล้อง (ตรงไหนหรอ?)) กล้องตัวนี้ไม่ต้องใช้ถ่าน เหมือนบางตัวด้วยนะ ช่องมองภาพจะเป็นรูพลาสติกสี่เหลี่ยมไร้เลนส์ ประหนึ่งกล้องใช้แล้วทิ้ง . . แต่คุณน้องคะ ใช้แล้วอย่าทิ้งค่ะ ไม่ได้ราคาจะถูกขนาดน้านน ตอนถ่ายนี่ห้ามทำตกเชียวนะคะ ฟิล์มจะไหลเหลี่ยวออกมาใช้น้องชื่นชมทั้งน้ำตา แต่ก็ไม่มีส่วนประกอบใด ๆ ที่จะทำให้น้องชีช้ำไปมากกว่านี้อีกแล้วค่ะ

ศาสตราจารย์ Radionov ชาวรัสเซีย ผู้ออกแบบ ต่อมาก็มีกล้องโลโมออกมาให้ยลกันเยอะแยะแงะกระปุกซื้อกันแทบไม่ทัน เช่น Fisheye Camera, Frog Eye Camera, Colorsplash Camera, SuperSampler ซึ่งมีความสามารถต่าง กันไป อย่างเจ้าตาปลา (ไม่ใช่หูดนะคะ) Fisheye Camera น่ะ ถือได้ว่าเป็นกล้องตัวเดียวที่มีเลนส์ตาปลา เป็นbuilt-in เลยนะ จะกวาดทุกอย่างภายใน 170 องศาปรากฏเป็นภาพทรงกลมนูน น่ารักน่าชัง ภาพที่ได้ก็จะทำ ให้คนหัวตีบ โตได้ ตาตี่ โตได้ เห็นอะไรก็ได้ไปหมด อย่างนี้ก็ยังไม่ใช่ญาติของอับดุลอะไรก็ตอบได้ ทำได้อยู่ดีนะคะ ส่วนเจ้ากบน้อย หรือ Frog Eye Camera เนี่ย สามารถเอาไปถ่ายในน้ำได้ค่ะ เวลาไปดำน้ำเล่นกับเพื่อน ซึ่งสนนราคาไม่แพงกันเลย ถ้าเทียบกับกล้องไฮโซอันโตสามแสนแปดที่มืออาชีพใช้ส่องกัน (แต่ก็ต้องทำใจว่าคุณภาพก็ ไม่เท่าเค้านะคะ) ส่วนเจ้ากล้องสาดสีเทสี หรือ Colorsplash Camera ทำให้ภาพที่ได้เนี่ยสีโอเวอร์มากจากหนึ่งเปอเซ็นแม่เล่นปร้าดดดออกมาซะร้อย และยังมีกล้องโลโมมากมาย รวมถึงที่สำหรับ Single use หรือที่เรียกว่ากล้องใช้แล้วทิ้งอีกด้วย

ในการถ่ายด้วยกล้องนี้จะมีผลลัพธ์ที่ต่างจากกล้องธรรมดา (หรืออาจจะไม่ธรรมดา) ทั่วไป ด้วยหลายเหตุผลทั้งตัวกล้อง เลนส์ และวิธีในการถ่ายซึ่งไม่ได้ยากอะไร และจะพูดถึงในลำดับต่อไป หรือในสมัยนี้มีการแต่งภาพ เลียนแบบในคอมพิวเตอร์สำหรับผู้ที่มีรายได้ต่ำ รสนิยมสูง (อุ๊ย ขออภัย เค้าเรียกว่าผู้ที่ฉลาดล้ำแบบไม่ต้องเสียตังค์ เพิ่มไปไยตะหากเล่า) . . ภาพที่เราถ่ายมาได้นั้น จะเรียกว่า Lomography จะเห็นได้ว่า ความคมชัดของภาพไม่ดีเท่าที่ควร (ซึ่งก็ไม่ทราบว่ามันจะควรชัดขนาดไหน แต่ช่างเถอะ) จะออกมาในหลายรูปแบบขึ้นอยู่กับตัวกล้อง (อธิบายไปแล้ว จำไม่ได้กรุณาไปอ่านซ้ำอีกรอบนะยะ) จุดเด่นของรูปที่ได้จากกล้องโลโมคือคอนเสปท์ PICTURES หรือ

Powerful -Intense - Crazy - Tremendous - Unique - Raw - Exiting - Sexy แปลเป็นไทยว่า มีพลัง รุนแรงเร่าร้อน บ้าคลั่ง น่าตะลึง ไม่เหมือนใคร ดิบ น่าตื่นเต้น และเซ็กซี่ (คำนี้คงไม่ต้องแปล) มันคืออะไรก็ได้ที่เอากล้องโลโมจิ้มถ่ายมานั่นแหละ ไม่ต้องคิดมาก

การถ่ายก็ไม่ได้อยากอะไร มีีกฏแค่สิบข้อ เท่านั้นเอง!

ข้อแรกนะคะ Take your camera everywhere you go หรือติดตัวไว้ไม่ผิดหวังค่ะ ไปป่า ขึ้นเขา เข้าบ้านเพื่อน อะไรก็ได้ ถ่ายไปเห้อออ

ข้อสอง Use it any time - day and night หรือใช้ได้ไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน เมื่อไหร่ก็ตามที่อยากกด อารมณ์ไหนก็ได้ที่อยากถ่าย

ข้อสาม Lomography is not an interference in your life, but part of it การถ่ายรูปจากเจ้ากล้องนี้ ไม่ได้มารบกวนการใช้ชีวิต หากแต่เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตตะหากเล่า . . เอิ่ม กิน นอน เดิน เม้าท์ ดื่ม ขำ จะ อากัปกิริยาไหนก็ได้หมดค่ะ

ข้อสี่ Try the shot from the hip ไม่ต้องส่องค่ะ กดเลย จะเหนือไหล่ ใต้เข่า ข้างติ่งหู อย่าไปสนใจ ไม่จำกัดภาพจากที่ตาส่องเฉกเช่นการถ่ายรูปธรรมดาเท่าไป แต่อันนี้สงสัยต้องใช้ประสบการณ์และโชคนิดนึงนะคะ

ข้อห้า Approach the objects of your lomographic desire as close as possible อย่าไปกลัวมันกัดค่ะ จะถ่ายอะไรก็เข้าไปใกล้ ๆ เลย (ยกเว้นถ้าคุณน้องจะถ่ายสิงโตหรือหมีป่าอันนี้ป้าไม่แนะนำ ห่าง ๆ ไว้เพื่อความ ปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน) สนใจอะไรก็ใส่ใจมันหน่อย ถ่ายไปขำไปก็ได้ไม่ว่ากัน (ถ้าไม่กลัวคนข้าง ๆ ว่าบ้า)

ข้อหก Don’t think อย่าไปคิดค่ะ (ข้อนี้ง่ายจัง ถ้าข้อสอบเป็นอย่างงี้ก็คงดี) จิ้มได้เลยไม่ต้องรอ

ข้อเจ็ด Be fast ให้ไวค่ะให้ไว แต่ละเสี้ยววินาที ทุกอย่างเปลี่ยนไปได้เสมอ และนี่ก็เป็นส่วนหนึ่งของ Don’t think ถ้ามัวแต่คิดชีวิตก็ยุ่งชิบหายกันพอดี มั่นใจเข้าไว้ ยังไงออกมาก็ดูดี

ข้อแปด You don’t have to know beforehand what you captured on film ไม่สำคัญว่าจะต้องรู้ว่าจะถ่ายอะไร เรียกได้ว่าตามบุญตามกรรมส่งกันล่ะค่ะ ความสนุกมันก็อยู่ตรงเนี้ยะ

ข้อเก้า Afterwards either ถึงจะได้ภาพมาก็อย่าไปหมกมุ่นค่ะ ถ่ายอะไรมาก็ช่าง ดูอารมณ์ของภาพเข้าไว้เป็นพอ

ข้อสุดท้ายแล้ววววว Don’t worry about any rules อย่าไปสนใจกฏใด ๆ ทั้งสิ้น (อย่าพึ่งรีบด่าเค้านะคะว่าแล้วให้ตูอ่านมาทำไมตั้งเก้าข้อที่แล้ว) คือมันเป็นแค่แบบแผน ทุกอย่างอยู่ที่เรา สนุกกับการถ่ายรูป ปลดปล่อยอารมณ์ตอนกฏชัตเตอร์ (รับรองไม่มีใครมาขี่ไหล่ขี่หลังให้ปวดเปลี้ย)

แต่ขอเตือนไว้นิดนึงนะคะ เอ่อ อันการถ่ายรูปนั้นไซร้ เป็นการคลั่งไคล้ส่วนบุคคล หากแต่สมัยนี้ (และสมัยก่อนเล็กน้อย) มักจะมีความเห็นชอบตามผู้อื่น . . หรือที่เราเรียกว่า อินเทรนด์นั่นเอง . . จะว่าไป จุดประสงค์ของกล้องโลโมไม่ใช่มีถือไว้เท่นะคะ (มีเพื่อนซื้อมาเป็นพล็อบเวลาไปเที่ยว แขวนไว้ดูติสท์ดี . . ช่างไร้สาระมาก) แต่มีถือไว้ถ่าย กรุณาเข้าใจกันซะด้วยนะเด็ก ๆ ป้าเบื่ออออพวกเห็นช้างอุจจาระก็อุจจาระตามช้าง ซื้อมาสามวันถ่ายสี่วันทิ้ง อย่าค่ะ อย่า เอาตังค์มาให้ป้าใช้เถอะ ขอร้องงง

จากที่อ่านมาก็คงจะพอเข้าใจกันบ้างแล้วใช่ไม๊คะ? (ไม่เข้าใจก็ช่างหัวล่ะค่ะงานนี้อุตส่าห์เขียนตั้งนานนะเฟ้ย)

กล้องนี้ก็ตามสโลแกนเลยค่ะ Don’t think, just shoot หรือที่แปลเป็นไทยว่า กดโลดไม่ต้องคิด แสดงให้เห็นถึงความง่าย และความดิบแท้ แต่ไม่เถื่อน ของรูปที่ได้จากกล้องโลโมนี้ หลายคนหลงไหลในโลโมกราฟฟีกันทีเดียวนะคะ (แต่หลายคนอาจจะหลงหลายที ก็ตามถนัดกันไป)

ปล. สำหรับชื่อภาษาไทย หรือสโกแลนทั้งหลายทั้งปวงนี่ป้าตั้งเองนะคะเด็ก ๆ เพื่อใช้อธิบายให้เข้าใจกันได้ง่ายขึ้นจากชื่อภาษาอังกฤษที่เค้าใช้กันน่ะค่ะ

ที่มาของข้อมูลที่ป้าเอามาแปลและเรียบเรียงเองมีดังนี้ฮะ ;
    http://shop.lomography.com/shop/
    http://www.lomography.com/
    www.aisling.net/darkroom/whatsalomo.htm

- - - - -

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.liadcohen.com/triple095b.jpg ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

Lomo camera ตัวที่เค้าใช้คือ Holga ฮะ รุ่น 120GCFN (ต่างกับรุ่นเก่า 120CFN ตรงที่ตัวเลนเป็นกระจก ทำให้ภาพคมชัดขึ้นมาจึ๋งนึง) สนนราคากล้องตัวนี้อยู่ที่ประมาณ 2,290 บาท ซื้อที่ร้านที่เมืองไทยนานแล้ว ไม่แพงฮะ ถ้าไม่ได้ไปฮ่องกงก็เนี่ยเลย แต่ร้านขอไม่บอกนะ เดี๋ยวจะเข้าข่ายขายของ lol

หน้าตาน้องกล้อง ชัตเตอร์จะอยู่ด้านซ้าย (ของรูป) ข้างเลนนะฮะ เวลาจะลั่นก็กดแก๊ก . . ครั้งแรกที่กดจะมีความรู้สึกว่า . . "นี่ตูถ่ายแล้วหรอ? แค่นี้หรอ? จะติดหรอ?"

นี่คือแฟลชไว้สาดสีฮะ มีสีขาวธรรมดา สีเหลือง สีแดง และสีน้ำเงิน

นี่ที่ขึ้นฟิล์มหมุนไปทางซ้ายนะ ได้อารมณ์โบราณ ๆ อย่างกล้องสมัยก่อนดี

นี่ไฟแฟลช ถ้าเปิดต้องรอให้ไฟส้มขึ้นก่อนนะค้า อย่างที่เห็น มีแฟลชก็ต้องใส่ถ่าน . . แต่ถ่านเนี่ยจะอยู่ก่อนใส่ฟิล์ม ซึ่งถ้าใส่ฟิล์มไปแล้ว ละถ่านหมดก็เอาออกมิได้ ไม่งั้นฟิล์มจะเสียเด้อ

ช่องดูขึ้นฟิล์มว่ารูปที่เท่าไหร่แล้ว . . ค่อย ๆ เลื่อน ให้เลขมันอยู่ตรงกลางแล้วค่อยถ่าย สำหรับคนถ่ายแรก ๆ ช่วงขึ้นฟิล์มจะรู้สึกว่าหมุนนานนับปี ไม่ถึงรูปแรกซะที ไม่ต้องตกใจ หมุนไปจนเจอเลขหนึ่งเลยฮะ แต่ฟิล์มบางรุ่น เลขหนึ่งมันเป็นแบบ l เหมือนขีด ๆ เดียว ถ้าเกินไปถึงสองก็เสียใจด้วย เจ้าเสียฟิล์มไปแล้วหนึ่งรูป เหลือถ่ายได้เพียงสิบเอ็ดเท่านั้น !

ติ่งสีเงินข้าง ๆ นี้ ใช้แกะเวลาจะเปลี่ยนฟิล์ม ส่วนความอนาถาของกล้องที่เค้าเอาเทปปะเพราะจะได้กัน light leak ซี่งเกิดอยู่บ่อย ๆ ทำให้รูปเสีย อาจจะเป็นบางส่วน หรือทั้งภาพ . . อย่างบางรูปที่เค้าจะแปะให้ดูกันต่อไป

ชัตเตอร์ที่ใช้เลือก N หรือ B (B คือ Bulb เหมือนกล้องทั่วไปนะ)

นี่ตัวเฉด เลือกเวลาถ่ายที่ไม่สว่าง

ส่วนนี่พระอาทิตย์ แปลว่าสว่างพอแล้วค้า

อันนี้ใช้ปรับโฟกัส . . ซึ่งมีตั้งกะ 3 ฟุต 9 ฟุต 18 ฟุต 30 ฟุต จนไกลโพ้นทะเลโลดเลยค่า หมุนเอานะ

อันนี้ฟองน้ำ . . ไม่ได้เอาไว้ซับเหงื่อเวลาจะถ่าย แต่ใช้สำหรับรองฟิล์ม เพราะกล้องตัวนี้เกิดปัญหาตัวฟองน้ำดันฟิล์มหลุดติดพันอยู่ในกลัก พอเปลี่ยนม้วนไม่มีที่ดันให้มันอยู่กับที่ เลยพกไว้ ถ้ามันหลุดก็ตัดอันใหม่แปะเลย lol

นอกจากตัวกล้องแล้วเค้าก็ซื้ออุปกรณ์เสริมมาพร้อมกันด้วย คือ color filters, soft filters, แล้วก็ปริซึม เรียกว่า filter set ราคา 1,500 บาท

ใน set นี้มีอะไรบ้าง . .

อันนี้ตัวเสียบ filter ฮะ ครอบเลนไว้ง่าย ๆ เลย

และฟิลเตอร์สามห่อ

แจกแจงได้ดังต่อไปนี้ . .

นี่รูปปกติ ส่วนต่อไปจะเป็นการเอาฟิลเตอร์ถ่ายกับกล้องดิจิตอลสำหรับภาพประกอบ (ฟังดูดี จริง ๆ ก็คือเอามือซ้ายถือฟิลเตอร์ปะหน้าเลนกล้องดิจิตอลนี่เองฮะ)

แบบที่ 1 น้องปริซึม จะได้ภาพแปลกตาขึ้น

แบบที่ 2 เป็น soft color filters ฮะ

นี่อันสุดท้าย เป็น color เฉย ๆ แต่สามารถเปลี่ยนอารมณ์รูปได้เลย ถ้าเลือกอันถูก

หลังจากเล่น filter แล้วก็ยังไม่หยุด อยากได้อย่างอื่นมาเสริมบารมีน้องโม่อีก . . ตอนไปญี่ปุ่น เห็นเลน fish eye ที่ถ่ายแล้วโปน ๆ อะฮะ ก็เลยซื้อมาสองพันกว่าบาท ปรากฏว่ากลับมาเมืองไทยไปเดินร้านเดิม พบว่า . . ที่เมืองไทยถูกกว่าฮะ! แม้มันจะ made in Japan แต่ที่ญี่ปุ่นก็ไม่ใช่ที่ ๆ ถูกที่สุด . . (อีกครั้งกับ "นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ของที่ผลิตในประเทศนั้น ๆ ก็ไม่ได้แปลว่าที่ประเทศนั้น ๆ จะถูกที่สุดเสมอไป เฉกเช่น LV made in France บางทีที่เยอรมันก็ถูกกว่านะตัว >_<)

นี่ฮะ น้องตาปลา

นี่ฮะ ความสามารถของน้องหูด

ฟิล์มที่ใช้กับกล้อง Lomo ของเค้านี่คือ 120 นะ ใช้ได้ทั้งฟิล์มธรรมดาและสไลด์ ทั้งสีและขาวดำ แล้วแต่อยากถ่ายอารมณ์ไหน ส่วนใหญ่นิยมฟิล์มหมดอายุ แต่เค้ายังไม่เคยใช้นะ เพราะไปทีไรฟิล์มหมดอายุก็หมดแล้ว >_<

อันนี้ขาวดำฮะ พอดีฟิล์มสีหมดแล้ว . . ยังไม่ได้ซื้อเลย

แนะนำว่าเวลาถ่ายถ้าอยากได้สีจัด ๆ แจ่ม ๆ ใช้ฟิล์มสไลด์ฮะ ตอนที่ถ่ายเนี่ย ถ้าสว่าง ๆ ยิ่งดี สีจะแปร๊ดดดดดแทงตับแทงตากันไปเลย แล้วเวลาเอาไปล้างบอกว่าล้างครอสด้วยนะ ปกติเค้าจะบอกว่า ล้างสแกน . . เพราะจะได้เห็นรูปเลย หรือถ้าอยากจะล้างอัดก็ตามสบายฮะ ถ้าล้างสแกนเนี่ยม้วนนึง 12 รูปตกประมาณ 100 บาทนะ (ไม่รู้แล้วแต่ร้านป่าว) ปกติเค้าล้างอยู่ร้านเดียว แต่ไม่กล้าบอกชื่อร้านเดี๋ยวจะโดนว่าโฆษณา >_< ลองมาหลายร้าน เจอร้านนี้ร้านเดียวที่ล้างถูกใจนะ

คำเตือน ก่อนถ่ายทุกครั้ง อย่าลืมเปิดหน้ากล้องเด็ดขาด เพราะมันเป็นที่เปิดกล้องแบบก๊องแก๊ง เค้าเนี่ยบางทีลั่นชัตเตอร์แล้วยังไม่มั่นใจเลยว่ารูปจะติด -_-" ส่วนอื่น ๆ ที่ต้องเช็คก็คือ ถ่ายที่มืดหรือสว่าง ถ้ามืดเลือกชัตเตอร์ B แต่ควรมีขาตั้ง เพราะมันจะเปิดหน้ากล้องนานเท่าที่เรากดชัตเตอร์ค้างไว้ เลือกที่รูปเฉด คือแสงน้อยด้วย แต่ถ้าแดดแรงให้เลือกรูปพระอาทิตย์ แล้วข้างล่างก็เลื่อนไปที่ N ฮะ ข้อดีของเจ้าตัวนี้สามารถถ่าย multi ได้ฮะ คือ ซัดไปหลาย ๆ ช่อทซ้อน ๆ กัน โดยที่ไม่ต้องหมุนที่เลื่อนฟิล์มนะ เมื่อพอใจแล้วค่อยหมุนถ่ายรูปถัดไป : )

- - - - -

0/5

ตัวอย่างรูป lomo ที่เค้าถ่ายจากน้องกล้อง holga นะฮะ (copyright ๆ ไม่สวยก็ขอสิทธิ์หน่อย lol เคยโดนคนเอารูปไปอ้างเป็นของตัวเองแล้ว ไม่น่ารักน้า)

(รูปต่อไปนี้มีพวก light leak ด้วย ใส่ filter ด้วยนะฮะ)

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

15.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22.

23.

24.

25.

26.

27.

28.

29.

30.

31.

32.

33.

34.

35.

ปล. รูป lomography ทั้งหมดถ่ายเองและไม่มีการตกแต่งใด ๆ ทั้งสิ้นเลยค่า แค่ย่อกับแปะชื่อฮะ (อ่อส่วนบางอันเป็นหน้าคนก็ขอแอบเบลอไว้หน่อยนะ เดี๋ยวเจ้าหนี้ตามถูก lol)

ปล.2 ถ้าเลือกฟิล์มไว้ที่ 12 รูป ไม่ต้องเอียงกล้องจะถ่ายแนวนอนแนวตั้งนะฮะ ถ่ายได้แนวเดียว จะเอียงยังไงรูปก็ออกมาอย่างที่เห็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส . . (เพราะม้วนแรก ๆ เค้าเสร่อเอียงไปเอียงมา พอสแกนรูปมาดูลำบ้ากกกลำบาก)

ขอให้สนุกกับการถ่ายรูปนะฮะ อ้อ! ใครมีรูป lomo ก็เอามาโชว์มาแชร์กันน้า ; )

0/5
    ขอบคุณ จขกท. นะคะ ที่มารีวิวภาพและฝีมือให้ได้ชม มืออาชีพมาก ๆ เลยค่ะ ภาพออกอาร์ต ๆ ไม่เคยรู้ว่าถ่ายด้วยกล้องประเภทนี้ ชอบมากเลย ได้อารมณ์แบบย้อนยุคหน่อย ๆ ชอบสีด้วยค่ะ
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5
    แบบนี้ไม่เรียกว่ากล้องปัญญาอ่อนนะคับ จะคิดผสมผสานว่า จะใช้โหมดไหน ใช้ฟิลเตอร์อันไหนภาพจะออกมาสวย มาเก๋ มิใช่เรื่องง่าย

อยากเล่นมั่งงงงงงงงง นึกถึงสมัยก่อนนนนนนนน ถ่ายรูปแล้วต้องรอลุ้นว่าล้างออกมาแล้วจะดูได้มั๊ย >_____<

หลับตาบ้าง เบลอบ้าง แล้วแต่ดวง แป่วๆๆๆ

ถ้าใช้กล้องนี้ขอไปกับเพื่อนนะครับ ให้มันถ่ายกล้องดิจิ เราถ่ายโลโม อย่างน้อยๆๆๆๆๆ ก็ชัวร์ว่าได้ภาพกลับมาเป็นที่ระลึก เพราะกล้องโลโมเนี่ย ออกแนวภาพที่ระทึกมักๆๆๆๆ ยิ่งฝีมือห่วยๆ อย่างเด่น กดมั่วบ้าง เผลอเปิดฟิล์มบ้าง เอิ๊กกกกก

0/5
    Quote Originally Posted by DenMark View Post
    แบบนี้ไม่เรียกว่ากล้องปัญญาอ่อนนะคับ จะคิดผสมผสานว่า จะใช้โหมดไหน ใช้ฟิลเตอร์อันไหนภาพจะออกมาสวย มาเก๋ มิใช่เรื่องง่าย

อยากเล่นมั่งงงงงงงงง นึกถึงสมัยก่อนนนนนนนน ถ่ายรูปแล้วต้องรอลุ้นว่าล้างออกมาแล้วจะดูได้มั๊ย >_____<

หลับตาบ้าง เบลอบ้าง แล้วแต่ดวง แป่วๆๆๆ

ถ้าใช้กล้องนี้ขอไปกับเพื่อนนะครับ ให้มันถ่ายกล้องดิจิ เราถ่ายโลโม อย่างน้อยๆๆๆๆๆ ก็ชัวร์ว่าได้ภาพกลับมาเป็นที่ระลึก เพราะกล้องโลโมเนี่ย ออกแนวภาพที่ระทึกมักๆๆๆๆ ยิ่งฝีมือห่วยๆ อย่างเด่น กดมั่วบ้าง เผลอเปิดฟิล์มบ้าง เอิ๊กกกกก
    ^
    ^
    ^

ช่ายๆ เห็นด้วยค่ะ ว่าถ้าจะใช้กล้องฟิล์ม ควรมีเพื่อนเอากล้องดิจิไปด้วย
    คราวก่อนโน้นนน สมัยยังไม่มีกล้องดิจิ แพร่หลาย โก้ใช้ FM2 (classic เนอะ)
    ไป backpack กับเพื่อนที่ยุโรปสองเดือน ... คือปิดเทอมน่ะแหละ
    รูปโก้ดีไม่ถึงครึ่งอ่ะ เพื่อนลืมปรับโฟกัสมั่ง ปรับแสงผิดมั่ง กะระยะผิดมั่ง
    เพราะช่องมอง กับตัวเลนส์มันจะไม่ตรงกัน ^^" ถึงกะเซงจนวันนี้ 55

แต่เห็นสวยๆ แบบนี้สงสัยต้องไปแกะออกจากกล่องมาเล่นมั่งแล้วซินะคะ
    เก็บไว้ในกล่องมาปีสองปีละ ยังไม่ได้ฤกษ์ เด๋วลองเล่นมั่งดีกว่า
    เอาไปสองตัวเลย ดีนะ ที่เป็นดิจิคอมแพ็ค ถ้าเป็น dslr คงพกเพิ่มลำบาก 555

ว่าแต่ แนะนำฟิล์มหน่อยซิคะ ตะก่อนตอนใช้ FM2 ใช้ Provia เพราะมันสดดี
    แต่ไม่อยากถ่ายสไลด์แล้ว อย่างนี้อยากได้สีจัดๆ เจ็บๆ ต้องฟิล์มรัยดีคะ ^^

หรือว่าไปเล่นที่ filter แทนดีกว่า???
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

looknooinsky is offline Trusted Member
    0/5
    ถ่ายภาพสวยจังเลยค่ะ

Holga ติดอยู่อย่างเดียว ตัวใหญ่ไปนิ๊ส

เลยไม่ค่อยจะได้พกไปไหน ตั้งแต่ซื้อมา ฟิมล์ม้วนแรกยังไม่หมดเลยค่ะ - -*

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    ตัวเอง..อาร์ท มั่กมั่ก
    รูปที่เหมือนใบไม้อยู่ในบึงใช้ Filter อะไรเหรอ
    เหมือนอยู่ในเทพนิยายเลยอ่ะ
    ชอบ..

0/5
    กรี๊ดดด สวยมากๆๆคะ
    ขอแนะนำอีกแบบนะคะ กล้องธรรมดาที่เป็นแบบก๊อกๆแถมฟรีก็เอามาเล่นได้เหมือนกันคะ แต่จะเป็นแบบสีจัดจ้านคล้ายโลโม โดยต้องใช้วิธีใส่ฟิล์มสไลด์จ้า แต่มันะจไม่มีฟังชันเลนแบบเว้านูนคะ

0/5

Quote Originally Posted by oohio View Post
    ขอบคุณ จขกท. นะคะ ที่มารีวิวภาพและฝีมือให้ได้ชม มืออาชีพมาก ๆ เลยค่ะ ภาพออกอาร์ต ๆ ไม่เคยรู้ว่าถ่ายด้วยกล้องประเภทนี้ ชอบมากเลย ได้อารมณ์แบบย้อนยุคหน่อย ๆ ชอบสีด้วยค่ะ
    my pleasure ค่า ลองถ่ายดู สนุกดีนะฮะ

Quote Originally Posted by DenMark View Post

เพื่อนเค้าอะชอบเรียกกล้องปัญญาอ่อน เค้าเลยแบบ แกสิปัญญาอ่อน lol เหมือนกัน ทุกครั้งที่ถ่ายเสร็จจะมีความรู้สึกตื่นเต้นเวลาล้างว่ามันจะออกมาเป็นยังไง บางทีก็กลัวเสียทั้งม้วน >_<

เค้าไปเที่ยวถ้าที่ ๆ จะไปไม่บ่อยก็พก dslr ตัว กับน้องโม่ตัวนะ มันฟิตอินในเป๋ากล้องเค้าพอดีเด๊ะเลย เค้าว่าโลโมขึ้นอยู่กับดวง lol บางทีคิดว่ารูปนี้ต้องสวยแน่ ๆ เลย ถ่ายมา อ่าว ทำไมมันไม่ได้เรื่องอย่างงี้ฮ้ะ! แต่พอแบบอันไหนกดส่ง ๆ แบบว่าแค่ชอบ composition ตรงนี้นะ แต่รีบ ปรากฏรูปออกมา เออ ก็ไม่ขี้เหร่ - -"

Quote Originally Posted by cocoa View Post
    ^
    ^
    ^

ช่ายๆ เห็นด้วยค่ะ ว่าถ้าจะใช้กล้องฟิล์ม ควรมีเพื่อนเอากล้องดิจิไปด้วย
    คราวก่อนโน้นนน สมัยยังไม่มีกล้องดิจิ แพร่หลาย โก้ใช้ FM2 (classic เนอะ)
    ไป backpack กับเพื่อนที่ยุโรปสองเดือน ... คือปิดเทอมน่ะแหละ
    รูปโก้ดีไม่ถึงครึ่งอ่ะ เพื่อนลืมปรับโฟกัสมั่ง ปรับแสงผิดมั่ง กะระยะผิดมั่ง
    เพราะช่องมอง กับตัวเลนส์มันจะไม่ตรงกัน ^^" ถึงกะเซงจนวันนี้ 55

แต่เห็นสวยๆ แบบนี้สงสัยต้องไปแกะออกจากกล่องมาเล่นมั่งแล้วซินะคะ
    เก็บไว้ในกล่องมาปีสองปีละ ยังไม่ได้ฤกษ์ เด๋วลองเล่นมั่งดีกว่า
    เอาไปสองตัวเลย ดีนะ ที่เป็นดิจิคอมแพ็ค ถ้าเป็น dslr คงพกเพิ่มลำบาก 555

ว่าแต่ แนะนำฟิล์มหน่อยซิคะ ตะก่อนตอนใช้ FM2 ใช้ Provia เพราะมันสดดี
    แต่ไม่อยากถ่ายสไลด์แล้ว อย่างนี้อยากได้สีจัดๆ เจ็บๆ ต้องฟิล์มรัยดีคะ ^^

หรือว่าไปเล่นที่ filter แทนดีกว่า???
    ตัวเองใช้ FM2 งั้นเดี๋ยวเค้าหา AM2 มาใช้ (ชอบลูกทุ่งมากกว่า . . ตึ่งโป๊ะ!) ล้อเล่นน้า โฮก ใช้กล้องรุ่นแม่เค้าเลยนะนั่น lol

เค้าไม่ได้โปรนะ ถ่ายมั่ว ๆ เอา ไม่ค่อยรู้เรื่องฟิล์มเลย ปกติที่ถ่ายถ้าสไลด์ก็ใช้ provia นะ อิอิ ถ้าถ่ายกับน้องโม่เห็นคนนิยมฟิล์มหมดอายุกัน ยังไม่เคยลอง แต่เค้าว่าสีที่ได้มันเพี้ยนดีกว่า . . และราคาถูกกว่าด้วย

ส่วนเรื่อง filter รู้สึกว่ามันไม่ได้ช่วยให้ได้สีสดจัดจ้านอย่างเวลาเท่าล้างครอสออกมาอยู่ดีค่า มันออกแนวสีซอฟท์ ๆ แต่เหมือนรูปถูกย้อมสีอ่อน ๆ เท่านั้นเอง อารมณ์แบบใช้ polarizing filter ฟ้ามันก็ฟ้าไม่สดอย่างที่อย่างได้ >_<

Quote Originally Posted by looknooinsky View Post
    ถ่ายภาพสวยจังเลยค่ะ

Holga ติดอยู่อย่างเดียว ตัวใหญ่ไปนิ๊ส

เลยไม่ค่อยจะได้พกไปไหน ตั้งแต่ซื้อมา ฟิมล์ม้วนแรกยังไม่หมดเลยค่ะ - -*
    ขอบคุณค้าบ

ถ้าไม่อยากใช้อันใหญ่ ซื้ออันเล็กไว้พกได้ค่า ราคาถูกลงเยอะด้วย น้ำหนักเบามากด้วย น่าจะไม่กี่ร้อยบ้านเรา แต่เป็น 110 medium format แทนนะ ถ่ายได้ 12 หรือ 24 รูป ซึ่งจะต่างจากตัวโตตรงที่ได้แค่ 16 (แต่เค้าว่า 12 สวยสุด)

ข้อเสียก็มันเป็น fixed focus ที่หนึ่งเมตรขึ้นไป

Quote Originally Posted by wckook View Post
    ตัวเอง..อาร์ท มั่กมั่ก
    รูปที่เหมือนใบไม้อยู่ในบึงใช้ Filter อะไรเหรอ
    เหมือนอยู่ในเทพนิยายเลยอ่ะ
    ชอบ..
    ตรงใบไม้ในบึงไม่ได้ใส่ filter เลยฮะ แต่เป็นเพราะแสงมันน้อย >_<

Quote Originally Posted by gogogals View Post
    กรี๊ดดด สวยมากๆๆคะ
    ขอแนะนำอีกแบบนะคะ กล้องธรรมดาที่เป็นแบบก๊อกๆแถมฟรีก็เอามาเล่นได้เหมือนกันคะ แต่จะเป็นแบบสีจัดจ้านคล้ายโลโม โดยต้องใช้วิธีใส่ฟิล์มสไลด์จ้า แต่มันะจไม่มีฟังชันเลนแบบเว้านูนคะ
    กล้องที่แถมมากะ D... กับ V..... ใช่ป่าว : D

ยังไม่เคยเล่นเลย แต่เห็นมีคนเอามาขายในเว็บอื่น . . >_<

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook