Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 21 to 30 of 34

Thread: มหากาพย์ Lomography

VilePuPae's Avatar
    VilePuPae is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Wink

ขอบคุณคะ ถ้าได้กล้องมาแล้ว ไม่เข้าใจตรงไหนจะขอ pm ไปปรึกษาได้มั้ยคะ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป

ขอบคุณคะ

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

Quote Originally Posted by TwinkleStar View Post
    ดาวเห็นด้วยค่ะ เวลาลุ้นมันตื่นเต้นดี และสิ่งที่ปรากฎคือฝีมือเราเอง คนละอารมณ์กับการทำ photoshop แต่ที่บ้านนอกเนี่ย กว่าจะหาฟิล์ม และหาร้านล้างแบบ cross ก็คงหมดอารมณ์ไปซะก่อนจะได้ลุ้นค่ะ เอารูปมาลงอีกนะคะ ชอบมาก ๆ ค่ะ
    ก็ถ่ายรวม ๆ ไว้ พอเจอร้านล้างได้ ประโคมล้างโลดค่า อิอิ ถ้าได้ไปเที่ยวแล้วจะถ่ายมาอีกน้า

Quote Originally Posted by gracia View Post
    เราก้อเล่นHOLGA ตัวนี้เหมือนกัน
    เรามีตัวเล็กที่ใช้ฟิลม์110ด้วยหล่ะ
    แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายหรอก เอาไว้ห้อยคอ เท่ดี แถมมีอะไรน่าสนใจก้อหยิบมาถ่ายได้ด้วย
    แต่ถ่ายมาไม่สวยเท่าHOLGAเลย

เราอยากได้OPTIONเสริมมากกก
    แต่เราไม่ค่อยรู้แหล่งเลยย ปกติเราดูที่ร้านแห่งหนึ่งที่สยาม
    ตัวcolor filter นี้แพงมาก fish eye นี้ราคาแพงกว่าตัวกล้องอีกก ><~
    อยากได้มาเล่นมากกก แต่แพงจัง

แนะนำร้านที่ไปซื้อหน่อยสิค่ะ ทำไมถูกจังง
    บอกมาทางpm ก้อได้น่ะค่ะ อยากได้มากกจิงๆๆๆ ^^

color filter เค้าซื้อมาน่าจะพัน อะไรประมาณนี้ป่าว ซื้อมานานมากแล้วจำไม่ค่อยได้ >_<
    ส่วน fish eye แพงกว่า color filter และแพงกว่าตัวกล้องใช่เลย . . เค้าดิ แพงสุด ๆ ซื้อมาจากญี่ปุ่น นึกว่าจะถูกฟ่า >_<

เค้าร้านที่มาบุญครองนะ . . จริง ๆ color filter ถ้าไม่มายด์ เอาแผ่นสีอย่างอื่นมาทำสิ เล่น ๆ ขำ ๆ

ส่วน fish eye เห็นเพื่อนใช้ตาแมวประตู แต่อันนั้นเล่นกับกล้องดิจิตอล ไม่รู้ว่ากล้องโลโม่ถ่ายได้ป่าว ยังไม่เคยลอง lol

Quote Originally Posted by Meesook View Post
    มาช้าไปมั้ยเนี่ย เพิ่งมาเห็นรีวิวนี้ ละเอียดเลยค่ะ ไม่เคยรู้เรื่องกล้องโลโม่มาก่อน รู้จักแต่อันที่ถ่ายออกมาแล้วเป็นรูปสี่ช่องน่ะค่ะ รู้แค่นั้น...

แต่มาอ่านรีวิวนี้แล้วหนุกมาก เห็นรูปก็ยิ่งหนุกมากขึ้นไปอีก ตอนนี้อยากไปซื้อหามาใช้มั่งแล้วล่ะ

เขียนรีวิวน่ารักมากค่ะ
    ซื้อมาลองถ่ายดูแล้วจะยิ่งสนุกค่า ; )

Quote Originally Posted by VilePuPae View Post
    ขอบคุณคะ ถ้าได้กล้องมาแล้ว ไม่เข้าใจตรงไหนจะขอ pm ไปปรึกษาได้มั้ยคะ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป

ขอบคุณคะ

ได้เลยคับ ยินดี ถามได้ แต่ตอบได้ป่าวไม่รู้นะ ฮา

ไม่รบกวนเลยค่า

Naparuedee's Avatar
    Naparuedee is offline Trusted Member
    0/5
    รูปสวยมาก ถ่ายยากมั๊ยอ่ะคะ อยากรู้ว่ากล้องหนักมั๊ย ชอบภาพที่ถ่ายมามากเลยค่ะ

vpattra's Avatar
    vpattra is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบถ่ายรูปเหมือนกันค่ะ
    มีโลโม่แต่ยังไม่เคยเอามาเล่นเรยยย งืมๆ กลัวภาพไม่ได้ดั่งใจอ่ะค่ะ

จะว่าไป มี กล้องโปร อยู่ตัวนึง
    ไม่เข้าใจว่ทำไมตอนถ่ายภาพมันออกมาดำอ่ะค่ะ ทั้งๆที่มีแสงจ้าเชียว แล้วบางทีก็ใส่ตัวกันแสงก็แล้ว ก็ยังดำอ่ะค่ะ

แล้วตัวหนังสืออ่ะค่ะพี่ P A S แล้วอะไรอีกตัวไม่รู้ มันคืออะไรทำอะไรมั่งอ่ะ?

ปล.ขอโทษนะคะ รีวิวโลโม่ แต่มาถามคำถามที่ไม่เกี่ยว

ปลสอง. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    เรื่องที่ไม่ดี ชั่วร้าย ทำแล้วบาป ไม่ทำแน่ค่ะ
    ชาตินี้มีชีวิตเดียว รีบสร้างบุญดีกว่าค่ะ
    Thank you SBN ที่ให้ประสบการณ์ใหม่ๆและบทเรียนอะไรมากมาย

allthatfabulous is offline Trusted Member
    0/5
    โหยยย .. เจ๋งเลย มีสาวโลโม่อยู่ใน SBN ด้วย
    ภาพสวยนะคะ คอมโพสโอเคเลยทีเดียว

เราก็มีกล้อง toy อยู่ 3 ตัว เป็น 110 กับ half frame และ ตัวที่เหมือน DOve เอาลงน้ำได้
    เรามีปัญหาเรื่อง คอมโพสิชั่นมาก ๆ เลย เรพาะถ่ายออกมาแล้วไม่เห็นได้มุมดั่งใจเลยอ่ะ

อยากได้ Holga จัง ..ตัวเองว่าเป็นเลนส์ แก้ว หรือ พลาสติกดีกว่ากันเอ่ย
    แนะนำนิสนึงน๊าาา

อ้อ.. ภาพถ่ายซ้อนกันของตัวเองอ่ะเจ๋งไปเลย เราเคยเล่นไดอาน่าของเจ้านาย
    จะลองถ่ายซ้อนภาพบ้าง แต่ก็งงกับ วิธีการ .. เฮ้ออออ

อยากได้ Holga ซะแล้วววววว ... เง้อออ

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

Quote Originally Posted by Naparuedee View Post
    รูปสวยมาก ถ่ายยากมั๊ยอ่ะคะ อยากรู้ว่ากล้องหนักมั๊ย ชอบภาพที่ถ่ายมามากเลยค่ะ
    เค้าว่าโลโม่เนี่ย เป็นอะไรที่ถ่ายมั่วแล้วสวยง่ายกว่าอย่างอื่นนะ กล้องไม่หนักแต่แอบเทอะทะนิดหน่อยค่า :"D

Quote Originally Posted by vpattra View Post
    ชอบถ่ายรูปเหมือนกันค่ะ
    มีโลโม่แต่ยังไม่เคยเอามาเล่นเรยยย งืมๆ กลัวภาพไม่ได้ดั่งใจอ่ะค่ะ

จะว่าไป มี กล้องโปร อยู่ตัวนึง
    ไม่เข้าใจว่ทำไมตอนถ่ายภาพมันออกมาดำอ่ะค่ะ ทั้งๆที่มีแสงจ้าเชียว แล้วบางทีก็ใส่ตัวกันแสงก็แล้ว ก็ยังดำอ่ะค่ะ

แล้วตัวหนังสืออ่ะค่ะพี่ P A S แล้วอะไรอีกตัวไม่รู้ มันคืออะไรทำอะไรมั่งอ่ะ?

ปล.ขอโทษนะคะ รีวิวโลโม่ แต่มาถามคำถามที่ไม่เกี่ยว

ปลสอง. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ไหน ๆ มีแล้วเอามาลองถ่ายเล่นดูจิ จะได้ไม่เสียของ สงสารน้องโม่ถูกเก็บ lol

เค้าไม่เคยใส่ hood เลยซักตัวนะ ไม่เคยซื้อ ไม่มีใครซื้อให้ด้วย แม่ไม่ให้เล่น >_< อิอิ

ที่มันดำ เพราะถ่ายที่มีแสงจ้า แต่ย้อนแสงป่าว? อาจจะกลายเป็น silhouette ก็สวยไปอีกแนว . .

P A S อันไหนเอ่ย?? หมายถึงบนตัวปรับป่าวค้า?

ถามได้ค่า อับดุล . . (ถามได้ แต่ตอบได้ป่าวไม่รู้ lol)

Quote Originally Posted by allthatfabulous View Post
    โหยยย .. เจ๋งเลย มีสาวโลโม่อยู่ใน SBN ด้วย
    ภาพสวยนะคะ คอมโพสโอเคเลยทีเดียว

เราก็มีกล้อง toy อยู่ 3 ตัว เป็น 110 กับ half frame และ ตัวที่เหมือน DOve เอาลงน้ำได้
    เรามีปัญหาเรื่อง คอมโพสิชั่นมาก ๆ เลย เรพาะถ่ายออกมาแล้วไม่เห็นได้มุมดั่งใจเลยอ่ะ

อยากได้ Holga จัง ..ตัวเองว่าเป็นเลนส์ แก้ว หรือ พลาสติกดีกว่ากันเอ่ย
    แนะนำนิสนึงน๊าาา

อ้อ.. ภาพถ่ายซ้อนกันของตัวเองอ่ะเจ๋งไปเลย เราเคยเล่นไดอาน่าของเจ้านาย
    จะลองถ่ายซ้อนภาพบ้าง แต่ก็งงกับ วิธีการ .. เฮ้ออออ

อยากได้ Holga ซะแล้วววววว ... เง้อออ

ขอบคุณค้าบบ

เค้าว่าเลนส์แก้วนะ เพราะไอ่เจ้า holga เนี่ย รูปมันออกมาคุณภาพก้ไม่ได้จะคมชัดซักเท่าไหร่ . . เค้าเคยใช้กล้องรูเข็ม . . ถ่ายมาช้ำใจ ดั่งเอาสีน้ำละลายใส่กระดาษ . . เลยเลิกใช้ หันไปซบอก holga เลนส์แก้ว เลยทำให้รู้สึกดีขึ้นโข :"D

ภาพซ้อนเค้าก็มั่ว ๆ เอา . . พยายามอยู่นานว่าอยากได้อารมณ์นี้งี้นะ . . พาถ่ายแล้วแบบ . . ไม่ได้เรื่อง สู้ถ่ายมั่วไม่ได้เลย -_-"

เค้าว่าเรื่องคอมโพสที่มีปัญหาเพราะน้องกล้องทิงนองนอยเนี่ย ส่องรูแล้วรูปจะออกมาไม่ตรงกับที่ส่อง . . คือขนาดรูปมันจะใหญ่กว่าในรูที่เราเห็นอีกนิดนึง ก็ต้องคิดเผื่อขอบออกอีก . .

ซื้อเลย ๆ เชียยยยยยร์ อิอิ

primz's Avatar
    primz is offline Trusted Member
    0/5

แจมค่ะ

ถ่ายสวยมากๆเลยค่า
    ขอแจมมั่งได้ป่าวค๊า ทู้นี้กลายเป็นทู้สาวกโลโม่ป่าวเนี่ย อิอิ
    ช่วงกำลังเก็บเงินซื้อพวกกล้อง lomo ก็เลยเอากล้องโดฟของฟรีมาลองเล่นก่อน
    ถ่ายไปซัก 2 ม้วนเริ่มไม่ค่อยได้ล้างฟิล์มละ
    ตอนนี้ดองไว้อยู่กับบ้านหลายม้วน เห็นด้วยว่าค่าล้างมันเปลืองกว่าค่ากล้องจริงๆ 555

MY PARADISE....

0/5

ภาพออกมาสวยมากๆ ชอบๆๆๆ
    Every little thing we have to do the best

pichamon's Avatar
    pichamon is offline Trusted Member
    0/5
    กล้องไม่เท่าไหร่
    แต่คนถ่ายฝีมือมาก
    ไม่ใช่ไฮโซ ไม่ได้โก้หรู แค่อยู่ ๆ ก็สนใจ ..LV..

0/5

Thumbs up

เหนคุณ Tiny T มารีววิแบบนี้แล้วหลงรัก เจ้า holga ขึ้นมาทันที เลยค่ะ
    เราว่ามันได้อารมณ์มากกว่ารูปถ่ายธรรมดาจากกล้องดิจิตอลทั่วไปซะอีก
    มันดูดีมีสเน่ห์มากเลยค่ะ
    อยากให้คุณ Tiny T เอารูปมารีวิวอีกเรื่อยๆค่ะ ชอบค่ะ

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook