Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 34

Thread: มหากาพย์ Lomography

Warning Points:
    0/5
    ช่ายค่า แต่ว่าอันนี้เราได้แถมจริงๆ อิอิ ก็สนุกดีเหมือนกันค่าว่างๆจะเอาภาพมาลงแต่แอบเขินอะเราถ่ายรูปไม่ค่อยสวยอะคะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

สวยจังเลยค่ะ ชอบรูปนี้ค่ะ
    ฝนตกอยู่หรือคะ

ปล. จริงๆ อยากให้แนะนำร้านจังเลยค่ะ นี่มันห้องรีวิว บอกได้เปล่า (ลืมอ่านกฏ )

11.

คุณ Tiny_T คะ รบกวนแนะนำ filter พวกนี้หน่อยได้ไหม ว่า เราสามารถใช้กับกล้อง digital นาบๆ มันได้หรือเปล่าคะ
    หรือ ว่ามีตัวอื่นๆ เพราะไม่ค่อยอยากไปล้าง หรือ ว่าเก็บเป็นกระดาษ เวลามันเยอะๆ แล้วไม่ได้หยิบมาดู​เสียดายอ่ะค่ะ

ปล. บรรยาย ศัพท์ สนุกๆ อีกแล้ว
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ภาพสวยจังเลยค่ะ ไม่ต้องใช้โฟโต้ช้อบด้วย
    ภาพสวยธรรมชาติมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

Quote Originally Posted by authentic_only View Post
    สวยจังเลยค่ะ ชอบรูปนี้ค่ะ
    ฝนตกอยู่หรือคะ

ปล. จริงๆ อยากให้แนะนำร้านจังเลยค่ะ นี่มันห้องรีวิว บอกได้เปล่า (ลืมอ่านกฏ )

11.

คุณ Tiny_T คะ รบกวนแนะนำ filter พวกนี้หน่อยได้ไหม ว่า เราสามารถใช้กับกล้อง digital นาบๆ มันได้หรือเปล่าคะ
    หรือ ว่ามีตัวอื่นๆ เพราะไม่ค่อยอยากไปล้าง หรือ ว่าเก็บเป็นกระดาษ เวลามันเยอะๆ แล้วไม่ได้หยิบมาดู​เสียดายอ่ะค่ะ

ปล. บรรยาย ศัพท์ สนุกๆ อีกแล้ว
    รูปนี้ฝนป่าวตกค่า แต่ใช้เงาผ้าม่านโรงแรม กระพือ ๆ เอา lol

ร้านที่อยากให้แนะนำนี่ร้านกล้องหรือร้านล้างฟิล์มค้าเดี๋ยว pm ไปบอกก็ได้เด้อ
    พวกรูปอื่น ๆ ที่ไม่ใช่รูปทรงสี่เหลี่ยมจตุจักร (จตุรัส!) ก็เอาแนบหน้าเลนส์กล้องดิจิตอลเอานะ อิอิ

Quote Originally Posted by ~ k E t S y ~ View Post
    ภาพสวยจังเลยค่ะ ไม่ต้องใช้โฟโต้ช้อบด้วย
    ภาพสวยธรรมชาติมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต๊งกิ้วค้า

VilePuPae's Avatar
    VilePuPae is offline Trusted Member
    0/5

Talking

อยากขอคำแนะนำด้วยอ่ะคะ เห็นแล้วอยากได้มาใช้ดู ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ยังไม่มีความรู้เลยคะเรื่องกล้อง lomo
    ขอบคุณคะ

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับ review ดี ๆ กำลังสนใจการถ่ายภาพทำนองนี้ แต่เพื่อนข้างกายหลาย ๆ คนบอกว่า "photoshop เสกให้คุณได้" เซ็ง!!
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

Quote Originally Posted by VilePuPae View Post
    อยากขอคำแนะนำด้วยอ่ะคะ เห็นแล้วอยากได้มาใช้ดู ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ยังไม่มีความรู้เลยคะเรื่องกล้อง lomo
    ขอบคุณคะ
    ขอคำแนะนำด้านไหนดีค้า? ซื้อกล้องที่ไหน? ถ่ายยังไง? ใช้ฟิล์มอะไร? อะไรประมาณนี้หรอค้า?

ในเมืองไทยตอนนี้มีขายเยอะมากเลย ถ้าลองหาดูก็มีราคาไม่แพงเท่าไหร่ ส่วนฟิล์มแล้วแต่ว่าซื้อตัวไหน แต่จริง ๆ ตัวนี้ก็โมใส่ 135 ได้ฮะ

วิธีถ่ายง้ายยยยง่าย . . แต่ผลออกมาไม่ง่ายอย่างเวลากดชัตเตอร์ . . ปรับชัตเตอร์กล้องก็ต้องกะด้วยสายตาคร่าว ๆ ว่ากี่ฟุตแล้วค่อยหมุนวงที่เลนส์ กะผิดภาพก็ไม่คมตรงที่อยากให้คม >_<

ยังไงอยากรู้อะไร specific ก็ pm มาถามได้ค่า ถ้าตอบได้จะตอบเด้อ (ก็ไม่ได้ถ่ายเก่งนะ lol)

Quote Originally Posted by TwinkleStar View Post
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับ review ดี ๆ กำลังสนใจการถ่ายภาพทำนองนี้ แต่เพื่อนข้างกายหลาย ๆ คนบอกว่า "photoshop เสกให้คุณได้" เซ็ง!!
    ทุกอย่างอะ photoshop ช่วยได้ค่า อยากขาว อยากผอม อยากสวย อยากสีโทน 60s . .

แต่ photoshop ไม่ได้ความรู้สึกตอนที่ลุ้นว่าล้างฟิล์มมาแล้วเป็นยังไงอ้ะ มันเป็นความรู้สึกที่ตื่นเต้นมากกกก lol แล้วเวลาภาพออกมามันอาจจะไม่เหมือนที่เราต้องการให้มันเป็น . .

โดยส่วนตัวชอบฟีลของไม่ต้องประดิษฐ์มาก อารมณ์ว่าถ้ามันออกมาสวยของมันเอง กับสวยแบบต้องประดิษฐ์จัด ก็คงเลือกสวยไม่ได้แต่ง . . (แต่ถ้าไม่สวยแล้วต้องแต่ง ก็อาวววว ฮี่ฮี่)

ราคากล้องไม่แพง แต่ฟิล์มกับค่าล้างอาจโหดนิดนึง แต่เค้าว่าคุ้มน้า : D

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Tiny T View Post
    ทุกอย่างอะ photoshop ช่วยได้ค่า อยากขาว อยากผอม อยากสวย อยากสีโทน 60s . .

แต่ photoshop ไม่ได้ความรู้สึกตอนที่ลุ้นว่าล้างฟิล์มมาแล้วเป็นยังไงอ้ะ มันเป็นความรู้สึกที่ตื่นเต้นมากกกก lol แล้วเวลาภาพออกมามันอาจจะไม่เหมือนที่เราต้องการให้มันเป็น . .

โดยส่วนตัวชอบฟีลของไม่ต้องประดิษฐ์มาก อารมณ์ว่าถ้ามันออกมาสวยของมันเอง กับสวยแบบต้องประดิษฐ์จัด ก็คงเลือกสวยไม่ได้แต่ง . . (แต่ถ้าไม่สวยแล้วต้องแต่ง ก็อาวววว ฮี่ฮี่)

ราคากล้องไม่แพง แต่ฟิล์มกับค่าล้างอาจโหดนิดนึง แต่เค้าว่าคุ้มน้า : D
    ดาวเห็นด้วยค่ะ เวลาลุ้นมันตื่นเต้นดี และสิ่งที่ปรากฎคือฝีมือเราเอง คนละอารมณ์กับการทำ photoshop แต่ที่บ้านนอกเนี่ย กว่าจะหาฟิล์ม และหาร้านล้างแบบ cross ก็คงหมดอารมณ์ไปซะก่อนจะได้ลุ้นค่ะ เอารูปมาลงอีกนะคะ ชอบมาก ๆ ค่ะ
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

0/5
    เราก้อเล่นHOLGA ตัวนี้เหมือนกัน
    เรามีตัวเล็กที่ใช้ฟิลม์110ด้วยหล่ะ
    แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายหรอก เอาไว้ห้อยคอ เท่ดี แถมมีอะไรน่าสนใจก้อหยิบมาถ่ายได้ด้วย
    แต่ถ่ายมาไม่สวยเท่าHOLGAเลย

เราอยากได้OPTIONเสริมมากกก
    แต่เราไม่ค่อยรู้แหล่งเลยย ปกติเราดูที่ร้านแห่งหนึ่งที่สยาม
    ตัวcolor filter นี้แพงมาก fish eye นี้ราคาแพงกว่าตัวกล้องอีกก ><~
    อยากได้มาเล่นมากกก แต่แพงจัง

แนะนำร้านที่ไปซื้อหน่อยสิค่ะ ทำไมถูกจังง
    บอกมาทางpm ก้อได้น่ะค่ะ อยากได้มากกจิงๆๆๆ ^^

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    มาช้าไปมั้ยเนี่ย เพิ่งมาเห็นรีวิวนี้ ละเอียดเลยค่ะ ไม่เคยรู้เรื่องกล้องโลโม่มาก่อน รู้จักแต่อันที่ถ่ายออกมาแล้วเป็นรูปสี่ช่องน่ะค่ะ รู้แค่นั้น...

แต่มาอ่านรีวิวนี้แล้วหนุกมาก เห็นรูปก็ยิ่งหนุกมากขึ้นไปอีก ตอนนี้อยากไปซื้อหามาใช้มั่งแล้วล่ะ

เขียนรีวิวน่ารักมากค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook