Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: ฤกษ์งาม ยามดี (อีกแล้ว) มากิน Pizza กันเต๊อะ มาเร๊วววววว

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ฤกษ์งาม ยามดี (อีกแล้ว) มากิน Pizza กันเต๊อะ มาเร๊วววววว

ถ่ายไว้ตั้งแต่ช่วงสงกรานต์ค่ะ วันนั้นลูกค้าไปเที่ยวหมด คนน้อย เลยมีเวลามาถ่ายรูปโชว์ฝีมือ (กุ๊กที่ร้าน ไม่ใช่อิชั้นนะฮ๊า) ทำ Pizza มายั่วต่อน้ำลายเพื่อนๆ (เคยเกริ่นไว้ตอนที่คุณดาวมารีวิวทำอาหารเวียดนาม นานมากกกกกก)

วันนี้ขอเป็นหน้า Hawaiian นะคะ ขอรีวิวแบบไม่ละเอียดเท่าไหร่ เพราะไม่ค่อยเก่งเรื่องอธิบาย

ส่วนผสมของ Pizza Dough
    แป้งทำ Pizza ครึ่งกิโลกรัม
    ยีสต์ 15 กรัม
    เกลือ 5 กรัม
    เกล็ดข้าวโพด 5 กรัม
    น้ำต้มสุก 350 กรัม

นำส่วนผสมเข้าเครื่องปั่น ส่วนน้ำต้มสุก ค่อยๆราดทีหลังนะคะ ปั่นแป้งเข้าเนื้อเดียวกัน แล้วแบ่งเป็นก้อน ประมาณก้อนละ 180 กรัม
    เคล็ดลับค่ะ : ไปซุปเปอร์มาเก็ตก็ได้ค่ะ มีแบบสำเร็จรูป ไม่ต้องทำให้เหนื่อย

ส่วนผสมของซอสมะเขือเทศ
    มะเทศเทศท้อสีแด๊งแดง 10 ลูก
    หอมหัวใหญ่ซอย 2 ลูก
    ใบโหระพา นิดหน่อย
    กระเทียม นิดหน่อย
    ออริกาโน่ นิดหน่อย
    พริกไทย นิดหน่อย
    น้ำตาล ครึ่งช้อนชา
    น้ำมันพืช 1 กระบวยเล็ก

-นำมะเขือเทศปอกเปลือกให้เกลี้ยงเลยนะคะ คว้านใส้ออก แล้วนำไปปั่นผสมน้ำเล็กน้อย
    -ผัดหอมหัวใหญ่กับน้ำมัน, กระเทียม พอเหลือง
    -ใส่มะเขือเทศปั่นลงไปแล้วคอยคนไปเรื่อยๆ
    -เติมเครื่องปรุงลงไป ชิมตามใจเลยนะคะ ขาดเหลืออะไรก็เติมเองโลด อ้อ ให้เด็ดใส่อโรมาตไปนิดหน่อยพอ
    เคล็ดลับค่ะ : ไปซุปเปอร์มาเก็ตก็ได้ค่ะ มีแบบสำเร็จรูป ไม่ต้องทำให้เหนื่อย(อีกแล้ว)

หน้า Hawaiian
    ชีสมอสซาเรลล่า, เชดด้าชีส, แฮม, เบคอน, สับปรด, ใส้กรอก, เห็ดแชมปิญอง, พริกหวาน

นี่คือรูปขั้นตอนแรกค่ะ จาก Pizza Dough เอามาคลึงเป็นแผ่นใส่บนถาด ถ้าเป็น Pizza Dough จากซุปเปอร์ไม่ต้องคลึงให้เหนื่อย มาเป็นแผ่นเลย

ได้แล้วนำซอสมะเขือเทศทาไปบนแป้ง จะบางๆ หรือหนาๆก็แล้ว
    แต่ชอบเลยนะคะ อันนี้ไม่มีภาพค่ะ คุณน้องเค้าทำเร็วเหลือเกินถ่ายไม่ทัน เลยขอตัดภาพมาที่
    มอซซาเรลล่าชีสโรยไปต่อเลยนะคะ

ต่อไปโรยหน้าด้วยแฮม, เบคอน, สับปรด, ใส้กรอก, เห็ดแชมปิญอง, พริกหวาน

หย่อนเข้าเตาอบที่ความร้อน 230 องศาเซียลเซส

รอประมาณ 5-7 นาที ดูว่าแป้งสุกดีปล่าว ใครชอบกรอบ ก็ทิ้งไว้นานหน่อย แต่คอยเช็คเรื่อยๆนะ
    คะ เดี๋ยวเบิร์นกันพอดี อดเลย ก่อนจะสุกเอาออกมาโรยด้วยเชดด้าชีส แล้วหย่อนกลับซักครึ่ง
    นาที พอให้ชีสละลาย ก็เอาออกเลยค่ะ

ชักหิวแล้วววววว ไปหาไรทานก่อนนะคะ ฟิ้ววววววววววว

0/5

RE: ฤกษ์งาม ยามดี (อีกแล้ว) มากิน Pizza กันเต๊อะ มาเร๊วววววว

น่าหม่ำมั่กๆๆๆๆๆ ค่า กระตุ้นต่อมหิวอีกแล้วซิ อยากทำบ้างจังค่ะแต่คงไร้ฝีมือ ops:

คงต้องไปหม่ำที่ร้านคุณป้องซะแย้ววว (ว่าแต่ร้านคุณป้องอยู่ที่ไหนอ่ะคะ จะได้ตามไปหม่ำถูก)

แต่ตอนนี้ขอตัวไปหาอะไรหม่ำเหมือนกันนนน ค่า (ดูแล้วหิวเยยยยยย) :lol:
    [SIGPIC]___________[/SIGPIC]

0/5

RE: ฤกษ์งาม ยามดี (อีกแล้ว) มากิน Pizza กันเต๊อะ มาเร๊วววววว

น่ากินจังเลยอะคะ ใช่ๆ ร้านของคุณป้องอยู่ไหนอะจาตามไปกินคะ

JaYLeK's Avatar
    JaYLeK is offline Trusted Member
    0/5

ชอบพิซซ่าอ่ะ

=============================

รู้สึกจะจตุจักรนะคะถ้าจำไม่ผิด แต่จำไม่ได้แล้วว่าโครงการอะไร[/url]
    JaYLeK

E-mail : jay.jaruwan@gmail.com

Tel : 081-408-0310

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

8O 8O 8O

น้ำลายจาไหล บอกพี่แอนแร้วววว่าหั้ยนัดกันไปกิน pizza ฟรีร้านพี่ป้องหงะคะ
    meeting หน้าเป้จาลากพี่แอนไปเล้ยยย อิ่มด้วย ฟรีด้วย คริ คริ
    ( รวบหัวรวบหางพี่ป้องมาเลี้ยงซะเยยค๊า )

Noo_L's Avatar
    Noo_L is offline Trusted Member
    0/5

น่าอาหย่อยจังค่ะ

ร้านพี่ป้องอยู่ที่ เจเจมอลล์ป่าวค๊า

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณที่เข้ามาชมกันจ้า ขอบอกเพื่อนๆก่อนเด้อ ไม่ใด้มีเจตนาโฆษณา

ร้านแต่อย่างใดนะจ๊ะ เดี๋ยวเค้าโดนลบทู้นา (ยิ่งกัวๆอยู่) เรามาว่ากันด้วยวิธีการทำ Pizza แบบง่ายๆ

จ้า ทำกินเองที่บ้านก็ได้ ใส่เครื่องอะไรเยอะๆได้ตามใจชอบเลยจ้า ส่วนร้านอยู่ที่ไหน เคยบอก

เพื่อนไปนานแล้วล่ะค่ะ ไงค้นเอาก็ได้เนอะ

คุณน้องเป้จ๋า อยากกินฟรีอ่ะได้เด๋วจัดให้โลด วัดไหนบอก เอ๊ย....ตายแล้ว วันไหนบอก แต่ขอไป

ชมกรุน้องที่บ้านก่อนได้ป่าวอ่ะ นะ นะ จุ๊บๆ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5

^
    ^^
    ^^^
    โหยๆๆๆๆๆ ขอแล้วขอมา 2 ชิ้นดิน้องลิง เอามาแบ่งพี่ด้วยยยยยยย

TwinkleStar's Avatar
    TwinkleStar is offline Trusted Member
    0/5

อู๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยย แย่แล้ว ๆๆๆ ขณะนี้เวลา 8.52 p.m. ไม่สมควรหาอะไรทานอย่างยิ่ง ทำร้ายจิตใจกันเห็น ๆ คราวหน้าถ้ามีโอกาสเข้ากรุง ไปแจมกับน้องเป้และคุณแอน (กินฟรี) ด้วยดีกว่า ขอเพิ่มหน้าแบบ overload นะเคอะ เหอๆๆๆ คุณป้องพลาดไปแย้ว

ป.ล. แหมคุณป้องเรียกเมนูที่ดาวรีวิวซะหรูเลย ม่ายช่ายอาหารเวียดนามแท้ๆ ร๊อกกกก แบบว่าเอาของเหลือในตู้เย็นมาทำอ่ะ
    ....This avatar was designed by K'mAy for DenMark and TwinkleStar on SBN....

0/5

ไอค่อนน้ำลายย้อยไม่มีนะคะ แต่มาสารภาพว่าหิวขึ้นมาติดหมัดเลยค่ะ โอว...

จะลองไปทำดูนะคะ ไม่รู้จะสามารถมั้ย แล้วถ้ามีโอกาส จะได้มาส่งการบ้านค่ะ อิอิ :lol:

ขอบคุณ คุณ pong ที่นำสูตรและรูปภาพสวย ๆ พาน้ำลายสอมาฝากนะคะ

[SIGPIC]http://forum.siambrandname.com/image.php?type=sigpic&userid=14871&dateline=1231810932[/SIGPIC]

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook