Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: น้องเกาลัดชวนชิม : Scala Shark-Fin Restaurant

devilyee's Avatar
    devilyee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

น้องเกาลัดชวนชิม : Scala Shark-Fin Restaurant

วันนี้ได้โอกาสไปทานมื้อเที่ยงที่ภัตตาคารหูฉลามสกาล่ามาค่ะ
    จริงๆแล้วไม่เคยไปทานที่ร้านนี้เลยล่ะ
    ร้านนี้เปิดมานานมากแล้วด้วยค่ะ
    ประมาณสามสิบกว่าปีได้ล่ะมั้ง
    ร้านตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามโรงหนังสกาล่าค่ะ

หน้าร้านค่า ^^

มีป้ายด้านข้างร้านด้วย

ชั้นล่างกับชั้นสอง จะเป็นส่วนโต๊ะอาหารธรรมดา
    ส่วนถ้าเป็นห้อง จะอยู่ชั้นสามค่ะ

โต๊ะจีนก็ต้องมีโต๊ะหมุนอยู่แล้ว

เริ่มเรียกน้ำย่อยด้วยกระเพาะปลาผัดแห้งกับกุ้งค่ะ (ไม่ใช่กุ้งแห้งกับกระเพาะปลานะ)

รสชาดดีเลยค่ะ กระเพาะปลาแห้งกำลังดี และกุ้งก็ตัวขนาดเต็มปากเลย

หูฉลามหม้อดิน
    ในรูปเป็นแบบธรรมดานะคะ
    ใต้หม้อจะมีไฟค่ะ ทำให้น้ำเดือดมากๆ อย่างร้อน ฮ่า... อย่าลืมเป่าก่อนกิน

พนักงานเค้าบอกว่า ทุกราคาขนาดหม้อดินจะเท่ากันหมด
    แต่ว่าจะต่างกันตรงที่ชนิดของเนื้อหูฉลาม และปริมาณเนื้อค่ะ
    เค้าให้ปูเยอะมากเลยอ่า
    ที่นึงจะทานได้ประมาณ 2 คน ค่ะ
    แต่ถ้าไป 3 คน สั่ง 2 หม้อ กำลังดีเลย
    (หม้อใหญ่กว่าที่คิดไว้เยอะค่ะ พอตอนเค้ายกมาเสิร์ฟ ยังแบบ ดีนะที่ไม่สั่งคนละหม้อ ไม่งั้นไม่ต้องกินอะไรอีกแล้วเนี่ย เต็มท้องแน่ๆ)

กุ้งใหญ่กับคะน้าผัดน้ำมันหอย

กุ้งตัวใหญ่ดีนะ แต่ไม่แกะเปลือกให้หมดอะค่ะ
    รสชาดดี ไม่เผ็ดด้วย
    ขายเป็นจานนะคะ ไม่ได้ขายเป็นตัว

ก้ามปูน้ำแดงหม้อดิน

รสชาดจะคล้ายๆกับหูฉลามน้ำแดงเลย แต่ว่าจะเป็นก้ามปูอย่างเดียวค่ะ
    ขายเป็นหม้ออีกเช่นกัน ขนาดเท่ากัน
    อันนี้สั่งหม้อเดียว ทานทั้งโต๊ะเลย แบ่งกันคนละก้ามสองก้าม

บะหมี่ราดหน้าปู
    (แอบแบบว่า จานนี้ถูกมาก จานใหญ่ 80 บาทเอ๊งงง)

เป๋าฮื้อผัดกุ้งค่ะ
    (จานนี้ขอไม่คอมเม้น เพราะว่าเราไม่กินเป๋าฮื้อ
    แต่พ่อเราบอกว่าอร่อยดี หนืดๆ และหอมๆ ค่ะ)

ขาห่านวุ้นเส้นอบหม้อดิน
    (เปลี่ยนวุ้นเส้นเป็นบะหมี่ หรือจะไม่ใส่เลยก็ได้นะคะ)

เป็นสาวเป็นนางแต่ชอบกินขาห่านชะมัด
    ร้านนี้เค้าหั่นขาห่านเหลือชิ้นไม่ใหญ่ พอดีๆคำ แต่ว่ามันดูไม่อลังเท่ากับมาแบบขาใหญ่ๆทั้งขาอะ
    โดยส่วนตัวแล้วเราชอบแบบมาทั้งขาเลย เดี๋ยวค่อยหั่นเอง (จะได้นับได้ด้วยว่าหม้อนึงมีกี่ขา แบบนี้นับไม่ถูก )
    แต่ก็อร่อยดีค่ะ
    ขอตินิดนึงตรงที่มีเม็ดผักชีเยอะมากๆเลย แล้วมันจะไปติดกับวุ้นเส้น กินที เม็ดผักชีเต็มปากเต็มคำ รสแรงงงงเกิน ต้องค่อยๆเขี่ยออกเองอะค่ะ

ของหวานที่นี่จะมีแค่รังนก กับ แปะก๊วย นะคะ

เราสั่งแปะก๊วยเย็น

น้ำแข็งของร้านนี้ เค้าทำจากน้ำเชื่อมค่ะ !!
    กินนานแค่ไหน ก็ไม่จืดเลย ชอบนะเนี่ย

วันนี้ไปกันเจ็ดคนค่ะ ทานกันประมาณ 2 ชม. เช่นเดิม
    กินหมดเกลี้ยง อิ่มกำลังพอดี ไม่มีเหลือให้ต้องห่อกลับบ้านเลย ดีจัง

ฝาก ทางเลือกน่ารักๆค่ะ

Mayflower @Dusit Thani
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=283197

เทวัญดารา-เพลินวาน-ร้านเค้กใกล้วัง
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=277569

ขอบคุณนะค้าที่เข้ามาชมกัน

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เห็นแล้วคิดถึงกระเพาะปลาผัดแห้งกับเห็ดเป๋าฮื้อที่ร้านหูฉลามแถวสุขุมวิท กินกับซอสพริกศรีราชาอร่อยเหาะ ไม่ได้ไปเป็นกว่าสิบปีแล้วเพราะเลิกกินหูฉลามแบบถาวร ที่สกาลานี่ผ่านบ่อยแต่ไม่เคยกินเลยค่ะ ขอบคุณที่มาแนะนำกันค่ะ และที่สำคัญมาเห็นหูฉลามหม้อนี้แต่ไม่มีความรู้สึกอยาก....ดีใจจัง
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

devilyee is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by asiaticia View Post
    เห็นแล้วคิดถึงกระเพาะปลาผัดแห้งกับเห็ดเป๋าฮื้อที่ร้านหูฉลามแถวสุขุมวิท กินกับซอสพริกศรีราชาอร่อยเหาะ ไม่ได้ไปเป็นกว่าสิบปีแล้วเพราะเลิกกินหูฉลามแบบถาวร ที่สกาลานี่ผ่านบ่อยแต่ไม่เคยกินเลยค่ะ ขอบคุณที่มาแนะนำกันค่ะ และที่สำคัญมาเห็นหูฉลามหม้อนี้แต่ไม่มีความรู้สึกอยาก....ดีใจจัง
    ยินดีด้วยค่า ^^
    ว่างๆลองแวะเข้าไปทานได้นะคะ
    เพราะเค้ามีเมนูอีกหลายอย่างนอกเหนือจากหูฉามอร่อยเหมือนกันค่า

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    งุ งิ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    น่ากินทั้งนั้น...จั๊บๆๆๆๆๆ น้ำลายไหลครับ.

เพราะชอบ หู หลาม มากที่ สุ๊ดๆๆๆๆ

ผมจะไปกิน และกินได้เกือบทุกวัน...อิอิ ร้านี้ ชื่อแปลกๆๆๆ ร้าน ช๊อง-แช๊ง .ในซอยบางขุนนนทร์ แถวๆธนาคารกสิกรไทย....หู หลาม หม้อไฟ เดือดปุดๆๆบนโต๊ะ เหอๆๆๆราคาแค่ 100 บาท กร๊ากๆๆๆๆเป็นได้ไง. เห็นมีเมนูอื่นๆอีก...

ฟังราคาแล้วตกใจ...พระโดดกําแพง 200
    ราดหน้าหอยเป๋าฮื้อ(แบบ เป็นแผ่นใหญ่ 5 แผ่น ต่อ 1 ชาม) แค่ 50 บาท

โอ้ยยยทําไมมันถูกอย่างนี้...

กระเพาะปลาน้ำแดง เดือดปุดๆ....50 บาท

ไก่ดํา( ดําจริงๆ)ตุ๋นยาจีน ก็ 50 บาทอีกเช่นกัน

พูดแล้ว วันนี้แวะไปกินดีก่า...อิอิ ( ของถูกไม่มีในโลก แต่แปลก ร้านนี้มี)

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

pinkky's Avatar
    pinkky is offline Trusted Member
    0/5
    น่ากินมากๆค่ะ จะหาโอกาสไปทานให้ได้

chinechic is offline Trusted Member
    0/5
    โห้ แวะมาดูกระทู้นี้ก่อนเที่ยงแบบนี้ ท้องร้องขึ้นมาทันทีเลยล่ะค่ะ น่าทานทั้งนั้นเลย
    ++ Ni ++
    M: 08 0588 1017

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    งุ งิ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    น่ากินทั้งนั้น...จั๊บๆๆๆๆๆ น้ำลายไหลครับ.

เพราะชอบ หู หลาม มากที่ สุ๊ดๆๆๆๆ

ผมจะไปกิน และกินได้เกือบทุกวัน...อิอิ ร้านี้ ชื่อแปลกๆๆๆ ร้าน ช๊อง-แช๊ง .ในซอยบางขุนนนทร์ แถวๆธนาคารกสิกรไทย....หู หลาม หม้อไฟ เดือดปุดๆๆบนโต๊ะ เหอๆๆๆราคาแค่ 100 บาท กร๊ากๆๆๆๆเป็นได้ไง. เห็นมีเมนูอื่นๆอีก...

ฟังราคาแล้วตกใจ...พระโดดกําแพง 200
    ราดหน้าหอยเป๋าฮื้อ(แบบ เป็นแผ่นใหญ่ 5 แผ่น ต่อ 1 ชาม) แค่ 50 บาท

โอ้ยยยทําไมมันถูกอย่างนี้...

กระเพาะปลาน้ำแดง เดือดปุดๆ....50 บาท

ไก่ดํา( ดําจริงๆ)ตุ๋นยาจีน ก็ 50 บาทอีกเช่นกัน

พูดแล้ว วันนี้แวะไปกินดีก่า...อิอิ ( ของถูกไม่มีในโลก แต่แปลก ร้านนี้มี)

ถูกจริงๆด้วย!
    เราไม่เคยไปแถวนั้นเลยค่ะ ถ้ามีโอกาสเมื่อไหร่คงได้ไปลองชิมบ้างแน่ๆ

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    WOW ๆๆ เห็นแล้วน้ำลายไหลอีกตามเคย

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    รีวิวได้น่ารักมาก ๆ ค่ะ
    ส่วนอาหารก็น่ากินซะเหลือเกิน หิว ๆๆๆๆ
    ไว้มารีวิวบ่อย ๆ นะจ้ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

kwankhao's Avatar
    kwankhao is offline Trusted Member
    0/5
    น้อง blythe น่ากินมาก..เอ้ย..ไม่ช่าย..อาหารน่าทานมากๆค่า

มีโอกาสไปมั้งๆ
    ¸¸•.★•° ··´¯`·.¸¸.ஐ

Don't compare your life to others.

You have no idea what their journey is all about.

εїз Happy KwanKahO εїз

∴☆°彡 086-9199911 彡°☆∴

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook