Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: >< >< >< >< พาไปทาน Benihana tapanyaki @ marriot ค่ะ >< >< >< ><

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

>< >< >< >< พาไปทาน Benihana tapanyaki @ marriot ค่ะ >< >< >< ><

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ฤกษ์งามยามดี เป็นวันเกิดคุณแม่แฟน แล้วอยากเลี้ยงฉลองกินอะไรที่มันสนุกๆ + ทางครอบครัวแฟนเป็นคนชอบทานเนื้อ ทาน steak เราก็เลยยกโขยงกันไปที่ Banihana ที่ bangkok marriott resort & spaกัน โดยร้านนี้จะเป็นร้าน tepanyaki ที่จะมีchef มาทำอาหารให้ดูสดๆ พร้อม entertain คนทานไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นควงตะหลิว โยนไข่ โยนเครื่องปรุง และอื่นๆอีกมากมาย ครั้งนี้เป็นครั้งที่3-4แล้วที่เราไปทานกันมา แต่ทุกครั้งก็ได้ chef คนละคนที่มีมุขตลกมาให้สนุกกันเหมือนเดิม ลองไปดูกันดีกว่าค่ะ ว่าmenu ของเราในวันนี้มีอะไรกันบ้าง เอามาฝากสำหรับเพื่อน sbn ค่ะ

หน้าร้านและบรรยากาศร้านค่ะ

นั่งลงปุ๊ปก็นำmenu มาให้ปั๊ป พร้อมผ้าเย็นค่ะ

สั่งไปแล้วก็มาเริ่มที่เครื่องดื่มก่อนค่ะ ส่วนมากจะดื่มเป็นน้ำเปล่ากัน แต่เราทานน้ำส้มคั้นค่ะ

และพนักงานก็มาเสริิฟสลัด และซุปใสเห็ด ที่อยู่ในชุดอาหารมาให้ค่ะ
    ส่วนตัวชอบซุปมากค่ะ รสกลมกล่อมมากๆ ทานร้อนๆคล่องคอเลยค่ะ

จานต่อมา ยำสาหร่ายค่ะ และ calamari ค่ะ หอม กรอบ อร่อย

คนนี้เป็น chef ของเราในวันนี้ค่ะ

chef มาถึงก็เสริฟน้ำจิ้มค่ะ มี 3 อย่าง

อันขาวๆ คือ น้ำจิ้มทานกับเนื้อค่ะ

อันส้มๆ จะออกเปรี้ยวไว้ทานกับผัก หรือ seafoodค่ะ

ส่วนบนจานจะออกหวานๆเผ็ดๆ ส่วนผสมหลักคือน้ำผึ้ง กับพริกค่ะ รสชาติคล้ายๆน้ำพริกเผา แต่จะหวานๆค่ะ

พอchef มีวัตถุดิบครบตามที่สั่ง ก็เริ่มโชว์ฝีมือค่ะ มีการควงมีด ควงตะหลิวโชว์เป็นระยะๆ (แต่เนื่องจาก movementสูง และเราไม่อยากเปิด flash รบกวนแขกอื่นๆและ chef + ฝีมือถ่ายรูปห่วยๆของเรา เลยถ่ายมาแล้วมองไม่รู้เรื่องว่าโชว์ฝีมืออยู่ค่ะ T_T)

เริ่มแรกที่โชว์ฝีมือจะเป็นผัดผัก หอมใหญ่กับผักอะไรซักอย่างลืมชื่อไปแล้วค่ะ ผักทั้ง2อย่างนี้เอามาผัดกับเนยกระเทียม ออกมาแล้วหอมหวานมากค่ะ ระหว่างย่างผัก ก็เอาปลาsalmon มาวางทำคู่กัน จะได้ไม่เสียเวลา

salmon ค่ะ (อันนี้ของเรา เพราะเราไม่ค่อยทานเนื้อ)

ต่อมาก็จะเป็นสุดยอดแห่งเนื้อค่ะ จานเอกของวันนี้ที่คุณแฟนเรียกร้องอยากมาทาน "เนื้อมัตสึซากะ" นั่นเอง

ตอนแรกเค้าจะเฉือนส่วนมันออก แล้วเอาไปแยกผัดต่างหากค่ะ

อันนี้เป็นส่วนที่เฉือนมันออกแล้ว ก็เอามาผัดได้แบบนี้ เราไม่ค่อยทานเนื้อ แต่มาทั้งทีก็ขอลองหน่อย เนื้อนิ่ม นุ่นลิ้น ละลายในปากมากๆค่ะ

Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    ต่อมาก็เป็น US เนื้อสันในค่ะ (ที่เห็น 2 ชิ้นนี่ คือ 2 ที่นะคะ)

ต่อมาก็มาทานข้าวกันบ้าง เป็นข้าวผัดกระเทียมไก่ค่ะ

ก่อนจะผัดข้าวต้องมีตอกไข่ ก็มีการโชว์โยนไข่ โยนแล้วตอกไข่ ด้วยตะหลิว แล้วมีให้ลูกค้าไปลองโยนไข่ด้วยค่ะ

อันนี้น้องแฟนไปโชว์ฝีมือบ้าง

พอโชว์เสร็จก็ผัดข้าวค่ะ requestได้ว่าชอบหวาน เค็มยังไงค่ะ

อันนี้ลูกเล่นของ chefค่ะ มอบหัวใจให้ลูกค้า

มีศรปักด้วย 555

จากนั้นก็มาที่เนื้ออีก คราวนี้เป็น US rip eye ค่ะ

และchef ก็มีผัดผัก + เสริฟชาเขียวมาให้แก้เลี่ยนค่ะ

มากันที่ seafood อีกบ้างค่ะ คราวนี้เป็นกุ้งค่ะ

ส่วนอันนี้ก็เด็ดไม่แพ้มัตซึซากะเหมือนกันค่ะ (ราคาก็แทบไม่แพ้กันด้วย) "เนื้อ Kobe"นั่นเอง

ตอนแรกก็เฉือนส่วนมันออก เอาไปผัดต่างหากค่ะ ส่วนมันเอาไปผัดแล้ว กรอบ อร่อยค่ะ ได้แบบนี้

ส่วนเนื้อก็เอาไปปรุง ได้แบบนี้ค่ะ
    รสชาตินุ่มลิ้นละลายในปากเหมือนมัตซึซากะเลย แต่มันน้อยกว่า คนไม่ชอบมันมาก แต่อยากทานเนื้อนุ่มๆ ก็น่าจะทานอันนี้มากกว่าค่ะ

พออิ่มกันแล้วก็มาที่ของหวานค่ะ
    ของคุณแฟนและคนอื่นๆ เป็นไอศครีมทอด อันนี้เป็นขนาดผ่าครึ่งแบ่งกันนะคะ
    ส่วนของเราเป็นเค้กชอคโกแลต+ไอศครีมชาเขียวค่ะ
    เค้กชอคโกแลตอร่อยมากๆๆๆๆ เนื้อเค้กนิ่ม รสชาติเข้มข้น แบบทานดูแล้วรู้เลยว่าใช้ชอคโกแลตคุณภาพดี ชอบมากค่ะ

สรุปเมนูวันนี้ คือ มัตซึซากะ 1 ที่ / Salmon 2ที่ / US rip eye 2 ที่ / สันใน 2 ที่ / Kobe 1 ที่ค่ะ ซึ่งจะเสริฟพร้อมซุป สลัด ชาเขียวร้อน กุ้ง ข้าวสวย (แต่เราไม่ทาน ก็เลยต้องสั่งข้าวผัดกระเทียมมาแทน) ส่วนเมนูที่สั่งต่างหากก็จะมี calamari ยำสาหร่าย น้ำสัม ไหมไทย ไอศครีมทอด2 ลูก เค้กชอกโกแลต+ไอศครีม

ทั้งหมดนี้ทานกัน 6 คน(แต่เหมือน 8 คน เพราะแฟนกับน้องแฟนทานเยอะ) รวมราคาทั้งหมด

V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V

23,6xx บาทค่ะ !!!!!!!!!!!!!

อย่าเพิ่งตกใจกับราคาค่ะ ที่มันแพงเว่อร์ขนาดนี้ เพราะ เนื้อมัตสีซากะก็ปาไป 4,500 ส่วน เนื้อKobe 4,200 บาทแล้วค่ะ
    แต่จานอื่นๆก็ราคาไม่เว่อร์เท่าไหร่ค่ะ ราคาปกติของราคาร้านในโรงแรม อย่างปลาจะประมาณ 800 บาท สันใน rip eye ก็ประมาณพันนึง แล้วแฟนกับน้องแฟนก็ทานเยอะด้วย โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ถ้าไม่สั่ง เนื้อเทพ ก็ไม่แพงขนาดนั้นค่ะ

(มีpromotion ส่วนลดของบัตรเครดิตด้วยค่ะ อย่าง citibank/Ktc ลดเฉพาะวันจันทร์-พฤหัส แต่เราไปวันอาิทิตย์มีแค่ HSBC ที่ลดได้ค่ะ อ้อ สมาชิกโรงแรม marriott ก็มีส่วนลดนะคะ แล้วตอนนี้มีโปรมา 5 คนขึ้นไป ลด 20%ค่ะ เรื่องโปรโมชั่นนี่ไม่ค่อยชัวร์ลองโทรถามดีกว่าค่ะ)

0/5

สรุปค่ะ

ด้านดี

-Taste:ในด้านรสชาตินั้นประทับใจค่ะ
    เนื้อคุณภาพดี สมราคา น้ำจิ้มก็มีให้เลือกจิ้ม แก้เบื่อ น้ำจิ้มอร่อยค่ะ ซุป+ขนมอร่อยหมดเลย

- Service : อันนี้ก็ดีมากๆค่ะ ทุกคนมี service mind แล้วอารมณ์ดีกันทุกคนเลย แบบคนมาเสริฟวัตถุดิบ หรือchef คนอื่นๆเดินผ่านก็เดินมาแซวเล่นกับ chef มีตบมุขกันใหญ่เลย ด้าน entertain ก็ทำได้สนุกดีค่ะ มีเล่นกับลูกค้า เช่นให้ลูกค้า shootไข่ลงหมวกchefด้วย หรือให้ลูกค้าไปลองโยนไข่ด้วย

- Equipment : เตาร้อนเร็วทันใจค่ะ ไม่ต้องรอนาน

- Place : กินอิ่มแล้วก็มาเดินเล่นย่อยอาหารในโรงแรม เดินเล่นริมแม่น้ำ บรรยากาศดีมากค่ะ

ด้านเสีย

- ราคาค่ะ แพงไปหน่อย คงไม่ได้ทานบ่อยๆ ต้องรอโอกาสพิเศษ

- ทานแล้วตัวเหม็นควัน แต่มีระบบดูดควันนะคะ ไม่เหม็นมากเท่าพวกร้านปิ้งย่างทั่วไป

- รสชาติไม่ค่อยมาตรฐาน ต้องตามฝีมือ chef จริงๆ อันนี้วันจากข้าวกระเทียมค่ะ ไป 3-4 ครั้ง รสชาติไม่ค่อยเท่ากัน เด๊่ยวเค็มไป เดี๋ยวจืดไป แต่จริงๆอันนี้ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไหร่ค่ะ เพราะ request ได้ ถึง chef ปรุงเสร็จมาลองชิมแล้วไม่ชอบ ก็เติมซอสเพิ่มได้ค่ะ

- โรงแรมไปยากค่ะ ที่แถวนั้นสะพานเยอะ ไปหลายที ก็ต้องเดาๆทุกที โชคดีครั้งนี้ไม่หลง แต่ครั้งที่แล้วหลง เพราะขึ้นผิดสะพานค่ะ

คะแนนโดยรวม เราให้ 9 / 10 ค่ะ หักไปนิดนึงจากเรื่องราคาคะ่่

วันนี้ไปก่อนนะคะ ถ้าได้ไปทานที่ไหนอีก จะเอามา review อีกค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Wink

พี่สาวเคยพาไปกินวันเกิดหลาน เด็กๆชอบมากเพราะลีลา chef นี่แหละ รสชาติใช้ได้ค่ะ ติดที่เราไม่กินอาหารทะเลและเนื้อเลยไม่ค่อยได้กินอย่างใจเท่าไหร่ แต่แพงจริงๆค่ะที่นี่ ขนาดสั่งไม่เยอะเท่าคุณจขกท.ยังเหยียบหมื่นเลยค่ะ

ใครไม่อยากขับรถไปขั่งรถไฟฟ้ามาลงสถานีตากสินและนั่ง shuttle boat ของโรงแรมไปก็ได้ค่ะ แถวบ้านเก่าเราเลยเชี่ยวค่ะ เขามี plaza เล็กๆด้วยมีร้านอาหารพวก Sizzlers, Pizza Company, Swensens..ฯ เมื่อก่อนไปบ่อยเพราะใกล้บ้านตั้งแต่เขาเพิ่งเริ่มเปิดเลยตอนแรกนึกว่าจะไม่รอดเสียแล้ว ขอบคุณคุณจขกท.ที่นำมาให้นึกถึงความหลังค่ะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    เคยพาลูกค้าไปทานหลายรอบ นั่งเรือของ รร จากสะพานสาทร ชมวิว ไปด้วย ชิวมากๆๆเลยครับ แต่ที่ไปทานส่วนมากจะทานเป็นเซทเป็นรายหัว หัวละ 2500, 3000, 4000 แล้วแต่เกรดลูกค้า อิอิอิ (เครื่องดื่มต่างหาก) ส่วนตัวคิดว่าอร่อยดี (เพราะว่ากินฟรี) ลีลาเชพ ช่วยเรา entertain ลูกค้าไปได้เยอะ

แต่กินไม่ค่อยอิ่มอะ เป็นเซท ไปกินทีไรต้องออกมาหาไรทานอะไรตลอด (สั่งเพิ่มก็ไม่ได้ เพราะงบจำกัด -*-)

อ่อ บุฟเฟ่ท์ของโรงแรมนี้ก็ใช้ได้เหมือนกันนะครับ ที่นั่งทานด้านนอกอะหัวละ 1500 อาไรนี่อะ (จำไม่ได้) บรรยากาศ ชิวมาก มีโชว์ด้วย
    i love NISSAN MARCH

0/5
    น่าหนุกจังเลยค่ะ

แบบว่าเราไม่ทานเนื้อ ดีจังงิจะได้ไม่เปลือง 555 เพราะราคาเนื้อเนี่ยแพงมั่กๆ

แต่นึกออกเลยว่าคนรักเนื้อเห็นนี่น้ำลายไหลแน่ๆ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะค้า

0/5
    น่าทานมากเลยคะ แต่เห็นราคาแล้วไม่ไหว แพงจริงๆๆ

0/5
    เคยไปทานค่ะ นั่งทานไปก้อเสียวไป เพราะเชฟ ลีลาเด็ดมากเสียวตะหลิงหล่นใส่หัวมากเลย แบบทำไปโยนตะหลิวไปอะค่ะ แต่อร่อยมากๆๆๆ
    คอนเฟิร์มค่ะ

peachpie's Avatar
    peachpie is offline Trusted Member
    0/5
    น่าลองเหมือนกันนะคะ ดูแล้วกินไปลุ้นไปน่าสนุกนะคะ ^__^

tetae's Avatar
    tetae is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ร้านนี้รับประกันค่ะ ว่าอร่อยและเพลิดเพลินจิงๆ เป็นอีกร้านโปรดของเรากะแฟนค่ะ
    แต่ไปทานแค่โอกาสพิเศษนะคะ เพราะราคาค่อนข้างสูง

แต่ทานทุกครั้งก็คุ้มค่ะ อิ่ม อร่อย สนุก แฮปปี้ค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook