Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ไข่ดาวทรงเครื่อง เมนูเด็ด รสเปรี้ยว หวาน เผ็ด กับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากๆ ครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Red face ไข่ดาวทรงเครื่อง เมนูเด็ด รสเปรี้ยว หวาน เผ็ด กับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากๆ ครับ

วันนี้ ทำอะไรกินดีนะ เปิดตู้เย็น ก็เจอว่า มีพริกหยวก หอมใหญ่ มะเขือเทศ พริกขี้หนูซอย และไข่ไก่
    จึงตั้งโจทย์ขึ้นมาว่า ถ้าเอาทั้งหมดนี่มาทำอาหาร จะได้อาหารอะไรออกมานะ

สรุปก็คือ ได้เมนูที่ชื่อว่า ไข่ดาวทรงเครื่่อง

แต่ เสียดายครับ ที่ไม่ได้เก็บภาพตอนที่เตรียมของ จึงไม่มีภาพให้ดู ครับ
    มีแต่ ที่ทำเสร็จแล้ว ขออภัยเพื่อนๆ ด้วยครับ

แต่ ขั้นตอนการทำ ก็คือ
    ทอดไข่ดาว ผมใช้ไฟอ่อน น้ำมันเยอะหน่อย จะได้กรอบๆ
    ค่อยๆ ทอด ในระหว่างที่รอไข่ดาว เตรียมอย่างอื่นไปด้วย
    หั่นพริกหยวก หอมใหญ่ มะเขือเทศ ตามรูปแบบที่อยากกินได้เลยครับ
    หรือจะหั่นตามที่เราเคยชิน เคยกิน กันมาก่อนหน้านี้แล้ว ก็ตามสบายครับ
    ช่วงนี้ ผมจะสลับกับทอดไข่ดาว พอสุกแล้วก็ตักใส่จาน รอเครื่องที่จะมาราดครับ

จากนั้น ก็ตั้งกะทะให้ร้อน ผมไม่ใส่น้ำมัน ผมใส่ผักที่เตรียมไว้ทั้งหมดลงไปเลยครับ แล้วก็ผัด
    ในระหว่างนั้น ปรุงรสด้วยซอสมะเขือเทศ เพราะต้องเปรี้ยวนำ หวานตาม ด้วยน้ำตาล
    รสเผ็ดนั้นมีอยู่แล้วใน พริกหยวก พริกขี้หนูซอย ก็ไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มแล้ว ครับ

แล้วก็ผัดให้คลุกเคล้ากัน ให้ผักพอสุกได้ที่ แล้วก็ตักใส่จานที่มีไข่ดาวรอไว้แล้ว
    เท่านี้ ก็เรียบร้อยครับ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ โหหยยย อร่อยมากๆ ครับ

ทำให้วันนั้น ผมได้ทำอาหารที่ไม่เคยทำมาก่อนเพิ่มอีก 1 เมนู ครับ

เทียบกับเมื่อก่อนแล้ว ไม่กล้าทำอาหารครับ กลัวไม่อร่อย จึงไม่กล้าปรุง
    แต่ พอได้ลองทำอาหาร ปรุงมากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มเรียนรู้ว่า ในการทำอาหาร ถ้ากลัวที่จะปรุง อาหารยิ่งไม่อร่อย
    เราจึงต้องไม่กลัวที่จะปรุง แต่ ก็ไม่ใช่ จะปรุงโดยไม่สนใจ รสชาติที่ออกมานะครับ
    ทั้งสนุก เหมือนได้กลับไปเป็นเด็ก มีความสุข ที่ทำให้คนที่เรารักได้ทาน และได้เรียนรู้การทำอาหาร ครับ

จะพยายามสรรหาเมนูมาทำเพิ่มเติมต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    เมนูดูไม่ยากน่าทำกินดีด้วย เหมาะสำหรับคนชอบกินไข่กับผักอย่างผมอย่างยิ่ง
    และอ่านรีิวิวของคุณ itasian รู้สึกยินดีกับคุณ itasian ครับที่มีความสุขกับการได้ทำอาหารให้คนที่รักได้ทานครับ

ขอบคุณมากครับที่เลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ไอเดียเลยค่ะ คุณเบิ้มขา หนึ่งจะทำวันพรุ่งนี้เลย กำลังนึกอยู่ว่าจะทำอะไรดีหนออออ...เมนูวันหยุดของเรา ฮาฮา ขอบคุณมากมาย
    ค่ะที่นำมาสูตรมาฝากค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ เมนู ไข่ เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเมนูค่ะ
    ปกติชอบทานไข่ดาว มาก มาก
    แต่เหยาะซอสอย่างเดียวเลยค่ะ

คราวหน้าได้ลองเพิ่มรสชาติ สีสันให้กับไข่ดาวของโปรดได้แล้ว

ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งปัน

และยินดีด้วยคนนะคะ ที่ได้รับความสุขจากการทำอาหาร จากการให้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ได้ไอเดียเลยค่ะ คุณเบิ้มขา หนึ่งจะทำวันพรุ่งนี้เลย กำลังนึกอยู่ว่าจะทำอะไรดีหนออออ...เมนูวันหยุดของเรา ฮาฮา ขอบคุณมากมาย
    ค่ะที่นำมาสูตรมาฝากค่ะ
    ยินดีด้วยครับ คุณหนึ่ง ที่ได้ไอเดียสำหรับอาหารวันหยุด
    ถ้าได้ทำแล้ว เอามาชมกันบ้างนะครับ

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ได้ เมนู ไข่ เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเมนูค่ะ
    ปกติชอบทานไข่ดาว มาก มาก
    แต่เหยาะซอสอย่างเดียวเลยค่ะ

คราวหน้าได้ลองเพิ่มรสชาติ สีสันให้กับไข่ดาวของโปรดได้แล้ว

ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งปัน

และยินดีด้วยคนนะคะ ที่ได้รับความสุขจากการทำอาหาร จากการให้
    ลองทำดูได้นะครับ จะได้เป็นเมนูที่มีผักเพิ่มเติม นอกจากไข่อย่างเดียว
    ขอบคุณครับที่ แวะมาพูดคุย

0/5
    ดูแล้วก็นึกอยากทำอาหารทานเองบ้างซะแล้ว ซื้อทานตล๊อด ๆ

5
    0/5
    Quote Originally Posted by omura View Post
    ดูแล้วก็นึกอยากทำอาหารทานเองบ้างซะแล้ว ซื้อทานตล๊อด ๆ
    ลองทำดูก็ดีนะครับ จริงๆ แล้ว ทำอาหารสนุกดีครับ ได้อร่อย ตามรสชาติที่เราต้องการเลยล่ะครับ

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    น่ารับประทานจังค่ะ ถ้ามีโอกาสจะลองหัดทำดูนะค่ะ^^
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    สุดยอดค่ะ คุณ itasian จากไข่ดาวแสนธรมดา กลายเป็นเมนูแสนพิเศษ น่าทานมาาาากเลยค่าาา
    ถ้าได้กินกับข้าวร้อนๆอย่างที่คุณ itasian บอก
    พร้อมทั้งทอดไข่ดาว ให้ข้างนอกกรอบๆ ข้างในเยิ้มๆนะ
    หืมมมม ไม่อยากคิด เดี๋ยวไปทำบ้างเลยดีกว่า
    ขอบคุณมั่กๆค่า

5
    0/5
    Quote Originally Posted by oum_ja View Post
    น่ารับประทานจังค่ะ ถ้ามีโอกาสจะลองหัดทำดูนะค่ะ^^
    ลองทำดูได้เลยครับ ปรับให้หวานเพิ่มขึ้น ลดความเผ็ดลง น่าจะกลายเป็นเมนูที่เด็กๆ ชอบทานได้ครับ

Quote Originally Posted by IAm View Post
    สุดยอดค่ะ คุณ itasian จากไข่ดาวแสนธรมดา กลายเป็นเมนูแสนพิเศษ น่าทานมาาาากเลยค่าาา
    ถ้าได้กินกับข้าวร้อนๆอย่างที่คุณ itasian บอก
    พร้อมทั้งทอดไข่ดาว ให้ข้างนอกกรอบๆ ข้างในเยิ้มๆนะ
    หืมมมม ไม่อยากคิด เดี๋ยวไปทำบ้างเลยดีกว่า
    ขอบคุณมั่กๆค่า
    ใช่แล้วครับ คุณ IAm ลองทำเลยดีกว่าครับ
    จะได้รู้ว่า อร่อยได้แค่ไหน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook