วันนี้ ทำอะไรกินดีนะ เปิดตู้เย็น ก็เจอว่า มีพริกหยวก หอมใหญ่ มะเขือเทศ พริกขี้หนูซอย และไข่ไก่
จึงตั้งโจทย์ขึ้นมาว่า ถ้าเอาทั้งหมดนี่มาทำอาหาร จะได้อาหารอะไรออกมานะ

สรุปก็คือ ได้เมนูที่ชื่อว่า ไข่ดาวทรงเครื่่อง

แต่ เสียดายครับ ที่ไม่ได้เก็บภาพตอนที่เตรียมของ จึงไม่มีภาพให้ดู ครับ
มีแต่ ที่ทำเสร็จแล้ว ขออภัยเพื่อนๆ ด้วยครับ

แต่ ขั้นตอนการทำ ก็คือ
ทอดไข่ดาว ผมใช้ไฟอ่อน น้ำมันเยอะหน่อย จะได้กรอบๆ
ค่อยๆ ทอด ในระหว่างที่รอไข่ดาว เตรียมอย่างอื่นไปด้วย
หั่นพริกหยวก หอมใหญ่ มะเขือเทศ ตามรูปแบบที่อยากกินได้เลยครับ
หรือจะหั่นตามที่เราเคยชิน เคยกิน กันมาก่อนหน้านี้แล้ว ก็ตามสบายครับ
ช่วงนี้ ผมจะสลับกับทอดไข่ดาว พอสุกแล้วก็ตักใส่จาน รอเครื่องที่จะมาราดครับ

จากนั้น ก็ตั้งกะทะให้ร้อน ผมไม่ใส่น้ำมัน ผมใส่ผักที่เตรียมไว้ทั้งหมดลงไปเลยครับ แล้วก็ผัด
ในระหว่างนั้น ปรุงรสด้วยซอสมะเขือเทศ เพราะต้องเปรี้ยวนำ หวานตาม ด้วยน้ำตาล
รสเผ็ดนั้นมีอยู่แล้วใน พริกหยวก พริกขี้หนูซอย ก็ไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มแล้ว ครับ

แล้วก็ผัดให้คลุกเคล้ากัน ให้ผักพอสุกได้ที่ แล้วก็ตักใส่จานที่มีไข่ดาวรอไว้แล้ว
เท่านี้ ก็เรียบร้อยครับ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ โหหยยย อร่อยมากๆ ครับ

ทำให้วันนั้น ผมได้ทำอาหารที่ไม่เคยทำมาก่อนเพิ่มอีก 1 เมนู ครับ

เทียบกับเมื่อก่อนแล้ว ไม่กล้าทำอาหารครับ กลัวไม่อร่อย จึงไม่กล้าปรุง
แต่ พอได้ลองทำอาหาร ปรุงมากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มเรียนรู้ว่า ในการทำอาหาร ถ้ากลัวที่จะปรุง อาหารยิ่งไม่อร่อย
เราจึงต้องไม่กลัวที่จะปรุง แต่ ก็ไม่ใช่ จะปรุงโดยไม่สนใจ รสชาติที่ออกมานะครับ
ทั้งสนุก เหมือนได้กลับไปเป็นเด็ก มีความสุข ที่ทำให้คนที่เรารักได้ทาน และได้เรียนรู้การทำอาหาร ครับ

จะพยายามสรรหาเมนูมาทำเพิ่มเติมต่อไปครับ

ขอบคุณครับ