Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 46

Thread: ทำไมต้อง Blacklist

Warning Points:
    0/5

Exclamation ทำไมต้อง Blacklist

งง ค่ะ ขอระบายหน่อยนะคะ
    เพิ่งเคยเจอเหตุการณ์นี้นะคะ

เนื่องจากวันนี้เข้าไปร้านค้าออนไลน์ ร้านนึงคะ
    เพื่อติดตามผล..

เรื่องมีอยู้ว่า เกี่ยวกับ Blacklist ซึ่งโดนกะตัวเองไม่รู้ตัวค่ะ

คือว่าเมื่อวันที่ 12/02/2553 เราบังเอิญเข้าไปร้านค้า ร้านนึงและเจอกระเป๋าตังค์ coach ที่ถูกใจมากค่ะ
    และก็คิดอยู่ประมาณ ชั่งโมง และก็ตัดสินใจกด เพราะเออ ok แบบถูกใจ และทางร้านแจ้งว่าสินค้าเค้ารับจอง
    เพราะสินค้าเค้าอยู่ระหว่างเดินทางมาไทย ทางร้านเค้าส่งของออกมาไทยก่อนที่แล้วจะสั่งอยู่แล้วนะคะ
    ไม่ใช่สินค้าที่เราไป Pre นะคะ แต่สินค้าเป็นสินค้า IN-stock ร้านเค้าเองค่ะ

ซึ่งวันที่ 13 ทางร้านเค้า CF กลับมาค่ะ ว่ารบกวนโอนภายใน 2 วัน เราก็ได้คะ
    ตั้งใจจะโอนวันที่ 14 ค่ะ แต่ในขณะนั่งคิด อยากลองเช็คราคาใน SBN เผื่อมีรุ่นเดียวกัน

พอลองนั่งดูราคา coach รุ่นนี้ว่าที่นี่ขายเท่าไหร่
    ก็อีกนั่นแหละ ดวงดีหรือดวงตกคะเนี่ย

ที่เจอราคาถูกกว่าหน่ะคะ ที่ร้านออนไลน์ร้านนัั่นขาย 5250 บาท
    แต่มาเจอของชาว SBN ขาย coach รุ่นเดียวกันเลยนะคะ 4500 บาทค่ะ (ถูกว่า 750 บาทค่ะ)
    ก็คิดว่าอยากได้ของถูกว่าค่ะ

ก็แอบเครียดเหมือนกัน ว่าไป CC เค้าจะโกรธไหมน้อ
    แต่เราก็อยากได้ราคา 4500 เลยรีบส่งเมล์ไป CC แต่คิดว่าดีกว่าเงียบหายเน้อ

ยังไงก็รีบส่งเมล์ไป CC ที่ร้านเค้าทันที เพราะเพิ่งผ่านมา 1 วัน ไม่ได้หายไปนานเลย

ก็ทางเมล์ CC ไปแจ้งพี่เค้าว่า.. แง่ๆๆ แจงต้องขอโทษเป็นอย่างมากค่ะ แจงต้องขอยกเลิกการจองนะคะ

พอดีไปเจอรุ่นเดียวในเว็บ sbn ค่ะ ราคาถูกกว่าเลยขออนุญาติ cc
    นะคะ ไว้โอกาศหน้าแวะมาอุดหนุนอีกครั้งนะคะ

ขอโทษด้วยจริงๆ ค่ะ

ตอนนั้นคิดว่าเรามีสิทธิ์ ไหมน้อที่จะยกเลิก แต่เราก็คิดว่าเราไม่ได้เงียบหาย หรือว่าไปทำให้เค้าเสียหายอาไรมากค่ะ
    เพราะก็คิดว่าพี่เค้าน่าจะเข้าใจ อีกอย่างก็คุยที่เมล์ ไม่ได้ไปว่าหน้าร้าน ว่าเค้าขายแพงเลยนะคะ

แต่ พอดีวันนี้ไปเช็คกระทู้ blacklist เพิ่งทราบว่าร้านนี้เค้า กดสั่งลงตะกร้า คือ CF ไม่ให้ CC ซึ่งเราก็เพิ่งรู้
    เลยไปตอบกระทู้เค้าและถามไปวันที่ 15 ว่าอย่างหนูจะโดนไหมคะ เพราะเราไม่ได้หวังว่าจะโดนเพราะก็อยากจะมาอุดหนุนเค้าอีก

แต่พี่เค้าบอกว่า... คุณจุ๊บแจง กดสั่งซื้อแล้ว CC เป็น Black List ของทางร้านแน่นอนคะ

ที่ร้านเขียนไว้ชัดเจนแล้วคะ

กดสั่งซื้อแล้ว ไม่โอนเงินตามเวลาที่กำหนด หายเงียบไป

ตามเท่าไหร่ก็ไม่โอน ไม่ติดต่อกลับก็เป็น Black List ของร้านคะ

เลยงงค่ะ งง ที่ว่ามาบอกว่า ... เราหายเงียบเลยนะคะ ตามเท่าไหร่ก็ไม่โอน

ไม่จริงเลยนะคะและเค้าก็ไม่ได้มาตามเราเลยสักนิดว่าจะโอนเมื่อไหร่
    เพราะเหตุการณ์มันเกิดขึ้น ในวันที่กดสั่งสินค้ากดวันที่ 12 และขอ CC วันที่ 14 ก็เมล์ไปแจ้งนะคะ

แต่เค้าไม่ตอบเมล์เรากลับด้วยซ้ำค่ะ
    กลับมาบอกว่าเราจะได้เป็น blacklist แน่นอน ในวันที่ 16 หน่ะคะ

แจงก็ไม่ได้ไปสั่งมั่วนะคะ จริงๆตั้งใจซื้อกะเค้า แต่ในเมื่อเราเจอของถูกว่า ทำไมเราไม่มีสิทธิ์หรอคะ
    ซึ่งร้านออนไลน์ร้านนี้ เราเคยซื้อกะเค้าแล้วด้วยนะคะ 1 ครั้ง กระเป๋า kipling ราคา 3000 up ค่ะ

แต่เลยอยากถามความคิดเห็นทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคะ คุณคิดยังไงค่ะ???

แจงเองก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ จริงๆ จะไม่คิดมากก็ได้นะคะ
    แต่ในเมื่อเรามาลองคิดดูแล้ว ไม่รู้ว่าเข้าข้างตัวเองมากไปป่าวเลยมาเราสู่กันฟังค่ะ

แจงไม่ได้เป็นลูกค้าอย่างเดียวนะคะ สายเลือดแม่ค้าก็มีค่ะ ขายของ SBN ลูกค้า CC ไม่ได้บอกมีเยอะแยะไปค่ะ
    แต่ก็เข้าใจลุกค้า ว่าคงมีเหตุจำเป็น และไม่ได้ต่อว่าใคร และห้ามใครมาซื้ออีกค่ะ

แต่พอเจอกะตัวเองก็ไม่เข้าใจคะ ว่าประเด็นที่เค้าจะมา blacklist เราเนี่ย มันพอแล้วหรอคะ

การเป็น blacklist แค่กดแล้ว CC 1 ครั้ง เหตุผลมันเพียงพอแล้วหรอคะ
    คุณอาจจะเสียลูกค้าดีๆ ไปก็ได้นะคะ......

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังนะคะ และทุกความคิดเห็นนะคะ
    ตอนนี้กระเป๋าเจ้าปัญหาแจงก็ได้สั่งชาว SBN ไปแล้วนะคะ
    และก็ต้องขอโทษด้วยนะคะแม่ค้าร้านนั้นด้วยที่เราไป CC
    เราเองก็รู้สึกแย่ที่คิดเร็วไปนิดค่ะ
    ★ Missjubjang ★

lelapin is offline Trusted Member
    0/5
    เราเข้าใจคุณจุ๊บแจงนะคะ และเราก็ทราบด้วยว่าคุณจุ๊บแจงเป็นลูกค้าที่ดีด้วยค่ะ

เรากำลังคิดว่า คุณจุ๊บแจงและแม่ค้า มองกันคนละมุมค่ะ

มุมมองของคุณจุ๊บแจง คือ หากคุณจุ๊บแจงอยู่ในฐานะคนขาย เมื่อสนใจสั่งซื้อแล้ว สามารถ cc ได้ เพราะคุณจุ๊บแจงมองว่า
    คนเราสามารถเลือกในสิ่งที่ดีกว่า หรือเปลี่ยนใจได้ด้วยเหตุผลต่างๆนานา ซึ่งคุณจุ๊บแจงคิดเหมือนเราอ่ะค่ะ อ่ะ ถ้า cc ก็ลงขายใหม่
    ก็แค่นั้นเราไม่ได้ขาดทุนอะไร ในขณะเดียวกัน คนมันก็มีหลายรูปแบบอ่ะค่ะ คนดีก็มี คนไม่ดีก็มี แต่ถ้าเราไม่ได้เสียหายอะไร
    เป็นเราก็ก็คงไม่ถึงขึ้น blacklist นะคะ

ส่วนมุมมองของแม่ค้า (อาชีพ) คงมองในแง่ของการเสียโอกาสมากกว่าค่ะ เสียอารมณ์ที่คิดว่าจะขายได้ แต่กลับขายไม่ได้
    อย่างที่เราบอกค่ะ คนมีหลายประเภท คนเป็นแม่ค้าก็คงเจอมาเยอะ ก็คงจะเป็นอารมณ์นะคะ ถ้ามีลูกลูกค้าที่ cf แล้วมา cc
    แต่ก็อยู่ที่วุฒิภาวะของแม่ค้าเองด้วยค่ะ ว่าจะสามารถควบคุมอารมณ์และแยกแยะลูกค้าได้มากแค่ไหน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วคราวต่อไปคุณจุ๊บแจงต้องหาข้อมูลดีๆก่อนตัดสินใจสั่งซื้อนะคะ
    อย่าตัดสินใจเร็วแบบคราวนี้นะค๊า จะได้สบายใจกันทุกฝ่ายค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^__________^

0/5
    Quote Originally Posted by lelapin View Post
    เราเข้าใจคุณจุ๊บแจงนะคะ และเราก็ทราบด้วยว่าคุณจุ๊บแจงเป็นลูกค้าที่ดีด้วยค่ะ

เรากำลังคิดว่า คุณจุ๊บแจงและแม่ค้า มองกันคนละมุมค่ะ

มุมมองของคุณจุ๊บแจง คือ หากคุณจุ๊บแจงอยู่ในฐานะคนขาย เมื่อสนใจสั่งซื้อแล้ว สามารถ cc ได้ เพราะคุณจุ๊บแจงมองว่า
    คนเราสามารถเลือกในสิ่งที่ดีกว่า หรือเปลี่ยนใจได้ด้วยเหตุผลต่างๆนานา ซึ่งคุณจุ๊บแจงคิดเหมือนเราอ่ะค่ะ อ่ะ ถ้า cc ก็ลงขายใหม่ ก็แค่นั้น
    เราไม่ได้ขาดทุนอะไร ในขณะเดียวกัน คนมันก็มีหลายรูปแบบอ่ะค่ะ คนดีก็มี คนไม่ดีก็มี แต่ถ้าเราไม่ได้เสียหายอะไร เป็นเราก็ก็คงไม่ถึงขึ้น blacklist นะคะ

ส่วนมุมมองของแม่ค้า (อาชีพ) คงมองในแง่ของการเสียโอกาสมากกว่าค่ะ เสียอารมณ์ที่คิดว่าจะขายได้ แต่กลับขายไม่ได้ อย่างที่เราบอกค่ะ
    คนมีหลายประเภท คนเป็นแม่ค้าก็คงเจอมาเยอะ ก็คงจะเป็นอารมณ์นะคะ ถ้ามีลูกลูกค้าที่ cf แล้วมา cc แต่ก็อยู่ที่วุฒิภาวะของแม่ค้าเองด้วยค่ะ
    ว่าจะสามารถควบคุมอารมณ์และแยกแยะลูกค้าได้มากแค่ไหน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วคราวต่อไปคุณจุ๊บแจงต้องหาข้อมูลดีๆก่อนตัดสินใจสั่งซื้อนะคะ
    อย่าตัดสินใจเร็วแบบคราวนี้นะค๊า จะได้สบายใจกันทุกฝ่ายค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^__________^

ว้าว ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นนะคะ ขอบคุณคุณ lelapin มากเลยค่ะ แอบคุ้นชื่อเราต้องเคยเป็นลูกค้าหรือแม่่ค้าต่อกันมาก่อนนะคะ

ข้อมูลที่แนะนำ สุดยอดเลยค่ะ ทำให้เราต้องเข้าใจแม่ค้ามากกว่านี้เน้อ เค้าคงเสียอารมณ์มากเลย จริงๆ ค่ะ

ครั้งหน้าต้องมั่นใจให้ดีก่อนกดสินค้าลงตะกร้า ต่อไปนี้ก็ไม่กล้ากดลงตะกร้าแล้วหล่ะ

เราเองก็เคยชินหน่ะคะ ส่วนใหญ่ซื้อร้านประจำที่ขายเสื้อผ้าหน่ะคะ ก็สั่งทางเว็บบอร์ดมากกว่า

เพิ่งตัดสินใจซื้อ coach ออนไลน์ครั้งแรกเลยนะคะ ก็ดีใจเป็นรุ่่นที่โดน เลยกดสั่งไปเลยและต้องมาเสียใจเพราะผิดที่เราคิดเร็วไปนิดจริงๆ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจชาว SBN นะคะ

0/5
    ความเห็นส่วนตัวนะคะ เราว่าทางเวบเค้าอาจจะเขียนไว้ว่าถ้าใคร CC จะโดน black list น่ะมันเป็นวิธีป้องกันลูกค้าป่วน ๆ เท่านั้นเอง เราพอจะเข้าใจจุดประสงค์ของเค้านะคะเพราะถ้ามีใครมากด add to cart แล้ว ลูกค้าท่านอื่นที่ต้องการสินค้าเหมือนกันก็จะเห็นว่าสินค้านั้นมีลูกค้าจองไว้แล้ว ถ้ากดเล่น ๆ ไม่คิดซื้อจริงจัง ทางเวบเค้าต้องมานั่งลบแก้ออกน่ะค่ะ ซึ่งปกติทางเวบกว่าจะลบได้ก็ 2 วันเพราะต้องรอลูกค้าที่กดจองว่าจะโอนหรือไม่โอนประมาณ 2 วัน ทีนี้ไอ้ 2 วันเนี่ย ลูกค้าที่อยากได้แต่กดจองไม่ได้เนี่ย เค้าอาจจะเปลี่ยนใจไปซื้ออย่างอื่นแล้ว มันเป็นการเสียโอกาสในการขายของเค้าน่ะค่ะ

แต่ในเคสของคุณ การที่คุณรีบแจ้งขอโทษ ขอ cc กับเวบนั้น ถ้าให้เหตุผลดี ๆ อาจจะบอกว่าเราติดขัดเรื่องเงิน คำนวนผิดพลาดนิดหน่อยหรือตามหนี้ยังไม่ได้ แม่ยังไม่โอนเงินให้ อะไรเงี๊ยค่ะ แม่ค้าน่าจะพอเข้าใจได้ แต่คุณให้เหตุผลเค้าว่า เจอแหล่งใหม่ที่ราคาถูกกว่า อันนี้เป็น 69 ก็เสียความรู้สึกค่ะ

สรุปว่า เค้าน่าจะโกรธคุณที่บอกว่าซื้อที่อื่นถูกกว่าซื้อกับเค้าอะค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    ความเห็นส่วนตัวนะคะ เราว่าทางเวบเค้าอาจจะเขียนไว้ว่าถ้าใคร CC จะโดน black list น่ะมันเป็นวิธีป้องกันลูกค้าป่วน ๆ เท่านั้นเอง เราพอจะเข้าใจจุดประสงค์ของเค้านะคะเพราะถ้ามีใครมากด add to cart แล้ว ลูกค้าท่านอื่นที่ต้องการสินค้าเหมือนกันก็จะเห็นว่าสินค้านั้นมีลูกค้าจองไว้แล้ว ถ้ากดเล่น ๆ ไม่คิดซื้อจริงจัง ทางเวบเค้าต้องมานั่งลบแก้ออกน่ะค่ะ ซึ่งปกติทางเวบกว่าจะลบได้ก็ 2 วันเพราะต้องรอลูกค้าที่กดจองว่าจะโอนหรือไม่โอนประมาณ 2 วัน ทีนี้ไอ้ 2 วันเนี่ย ลูกค้าที่อยากได้แต่กดจองไม่ได้เนี่ย เค้าอาจจะเปลี่ยนใจไปซื้ออย่างอื่นแล้ว มันเป็นการเสียโอกาสในการขายของเค้าน่ะค่ะ

แต่ในเคสของคุณ การที่คุณรีบแจ้งขอโทษ ขอ cc กับเวบนั้น ถ้าให้เหตุผลดี ๆ อาจจะบอกว่าเราติดขัดเรื่องเงิน คำนวนผิดพลาดนิดหน่อยหรือตามหนี้ยังไม่ได้ แม่ยังไม่โอนเงินให้ อะไรเงี๊ยค่ะ แม่ค้าน่าจะพอเข้าใจได้ แต่คุณให้เหตุผลเค้าว่า เจอแหล่งใหม่ที่ราคาถูกกว่า อันนี้เป็น 69 ก็เสียความรู้สึกค่ะ

สรุปว่า เค้าน่าจะโกรธคุณที่บอกว่าซื้อที่อื่นถูกกว่าซื้อกับเค้าอะค่ะ

อ้อ จริงป่าวคะ อันนี้แจงไม่ได้คิดเลยค่ะ เพราะบอกเค้าไปตรงๆ เลยนะคะ

เพราะคิดว่าถ้าบอกว่าไม่มีเงินกลัวจะมาว่าแย่เข้าไปใหญ่ ว่าถ้าไม่มีเงิน มากดสั่งทำไม

จริงๆ เรามีเงินพร้อมโอนทันทีอ่ะคะ แต่เจอที่อื่นถูกกว่าก็เลยงกขึ้นมาหน่ะคะ เลยบอกเค้าไปตรงๆ ค่ะ

พอคุณ 69 บอก แจงก็เลยเข้าใจเข้ามากขึ้นไปอีกคะ ตอนนี้แม่ค้าก็คงรู้สึกแย่ก็เรามากแน่ๆ เลยเน้อ

เศร้าค่ะ --' เราคงพูดตรงไปจริงๆ ค่ะ

แต่เรื่องระบบ add to cart แจงเห็นทางร้านไม่ได้ขึ้นชื่อจองไว้หรอกค่ะ

ก็เลยคิดว่าเค้าอาจจะมีคิวต่อไป ซึ่งเราก็รีบ cc ไม่เกิน 2 วันที่เค้าให้เวลาโอนนะคะ

ตอนนี้ก็เข้าใจแล้วนะคะ เพราะทางร้านเค้าเข้าใจว่าเรามาป่วนหน่ะคะ แจงเองก็ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ หน่ะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ ที่แวะพูดคุยกันนะคะ ดีใจมากๆค่ะ รู้สึกได้แลกเปลี่ยนความคิดสบายใจขึ้นเยอะคะ ^^

0/5
    ที่อธิบายไปคือเวบทั่ว ๆ ไปเท่าที่เราเคยไปซื้อนะคะ พอเรากด add to cart ปุ๊บ ทางเวบเค้าก็จะขึ้น status Reserved ไว้ (แต่ไม่เขียนชื่อเรานะ) พอคนเข้าไปดูในเวบก็จะเห็นว่าสินค้าถูกจองไว้และจะ add to cart อีกไม่ได้นะคะ ไม่สามารถเข้าคิวได้ค่ะ

คราวหลังบอกคุณแม่ค้าว่าเราติดขัดเรื่องเงินดีกว่าค่ะ อาจจะทางบ้านยังไม่โอนมาให้หรือเพื่อนยืมไปยังไม่เอามาคืน อยากได้สินค้าจริง ๆ แต่ยังไม่มีเงินชำระ เลยรีบติดต่อมาขอ cc ก่อนและขอโทษที่ทำให้เสียเวลา ถ้าบอกคุณแม่ค้าไปอย่างนี้จะโอเคกว่าค่ะ

0/5
    จ้า ขอบคุณมากๆค่ะ อิอิ... ทำเอาเราเครียดเลยค่ะ
    ถ้าเป็น blacklist จะซื้อของ ไม่ได้ทุกร้านเลยไหมคะเนี่ย

weloveshopping อะคะ

0/5
    ไม่น่าจะ black list ทุกร้านหรอกค่ะ แต่ถึงจะ black list วันหลังอยากอุดหนุนเค้าจริง ๆ ก็โทรหาแม่ค้าขอ cf แล้วโอนเงินเลยก็ได้ค่ะ

0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5

Smile

คนเราบางทีก็ยอมรับความจริงไม่ได้ค่ะ การที่คุณเจ้าของกระทู้ไปบอกว่าเจอร้านอื่นราคาดีกว่า อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้แม่ค้าไม่พอใจได้ค่ะ

(นี่แหละคือสาเหตุที่ทำให้คนเราต้องโกหก)

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast