Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยแมว 23 ตัว ด้วยคะ เจ้าของเขาตกงาน เรามาช่วยโพส ช่วยด้วยคะ ; )

Warning Points:
    0/5

ช่วยแมว 23 ตัว ด้วยคะ เจ้าของเขาตกงาน เรามาช่วยโพส ช่วยด้วยคะ ; )

ใครอยากได้น้องแมว หรือ ช่วยเงินได้คนละร้อยสองร้อยหรือแล้วแต่ศรัทธา PM มาได้ จะมีพี่ที่รวมเงินกองกลาง เป็นเว็บมาสเตอร์ จะโพสยอดเข้า
    หกรือติดต่อป้าได้
    วันศุกร์เสาร์นี้เราจะไปกับน้องเบนคนโพสคะ

กระทู้อ้างอิง
    http://www.catandkittenstory.com/board.asp?id=14820
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/t...8786105.html#2
    ข้อความจากเบน
    ประวัติป้าอ้อย โดยคร่าวๆ
    ป้าอ้อย
    บ้านป้าอยู่ที่ ลาดพร้าว 29
    เป็นห้องใน อพาร์ทเมนท์
    เข้าไปในซอยเล็กน้อย 200 เมตร
    อยู่ทางขวา ตึกสีขาวที่อยุติดกันสองตึก

เบอร์ติดต่อ 081-651-6577
    อาชีพเดิม โมเดลลิ่งจัดหานักแสดง
    ปัจจุบัน ตกงานมาสี่เดือน เนื่องจากหนังปิดกล้อง และ อยู่คนเดียว มีอายุแล้ว หางานทำลำบาก

หากถามจะแมวถ้าคุยกับป้าไม่เคลียร์ติดต่อมาที่เมล์เบน :rafaeal154@hotmail.com
    บางทีป้าเขาอาจงงลำดับรูปแมวเล็กน้อยเพราะแกไม่ได้คนโพสเอง
    ทำไมลำบากแล้วเลี้ยงแมวเยอะขนาดนี้ ??
    แรกเริ่มป้าอยู่หอนี้มาเป็น10ปีด้วยความราบรื่น แต่เดิมมีแมว 1ตัวเป้นแม่พันธ์เลย
    คนอยู่คนเดียวเลี้ยงไว้แก้เหงา ซึ่งเจ้าของหอก็อนุญาติ
    เพราะเจ้าของหอเองมีแมว 1ตัว เป็นตัวผู้
    ทีนี้แมวตัวผู้มาจีบแมวแก แล้วมีลูก บนหลังคาอพาร์ทเมนท์
    เจ้าของหอเก็บมาให้ป้าเลี้ยง
    ป้าคนรักแมวอยู่แล้วก็ไม่ได้ปฏิเสธ
    ทีนี้มันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ ก็ไม่ปัญหาอะไร
    แกอยู่คนเดียว พอมีพอกิน
    มีความสุขกับแมว เพราะคนมีอายุก็เหงาแหละ

วันนึงแมวเจ้าของหมากัด

หลังจากนั้นเจ้าของหอกับป้าแกก็ไม่ได้มีความผูกพันอะไรเรื่องแมวอีก

แต่ก็ให้เลี้ยงได้เรื่อยมา จนถึงวันที่ป้าค้างค่าเช่า

ป้าอ้อยแก้ปัญหาเบื้องต้นอย่างไร ??
    ป้าอ้อยแก้ปัญหาด้านสัตว์เลี้ยงเพราะแกรักผูกพันมาก ใจจริงไม่อยากให้เลย
    แต่ด้วยความจำเป็น
    หากแกไม่มีใจรักษ์สัตว์ แกคงเอาไปล่อย วัดแล้ว
    -ป้าอ้อยไปนั่งเฝ้าโซนสัตว์เลี้ยงที่สวนจตุจักรในวันเสาร์เพื่อรอคนมาหาแมวไปเลี้ยงจนมาเจออุ้ย อย่างน้อยแกอยากให้แมวแกมีคนเลี้ยง
    -ป้าอ้อยหาของกิ๊ฟช๊อป ไปขายกะเพื่อนที่ประตูน้ำ พอมีพอกิน แต่ไม่ได้มีทุนมาก แต่ทว่า แมวตั้งเยอะก็ลำบากหน่อย แกก้ตัดใจอยากให้คนมาเลี้ยงแมว
    -มีบ้านคนรวยคู่หนึ่งมราขอแมวเด็กไม่หย่านมไปเลี้ยง ป้าแกไม่อยากให้ แต่ต้องให้เพราะเขาจะพาไปเลี้ยงในที่ที่ดี วันไปแม่แมวมุดผ้าห่ม ร้อง หาลูก แกเครียดมาก
    แต่ทำอย่างไรได้ ก้ต้องยอม ยิง่มีแมวออกเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีขึ้น แต่มันคงเป็นความรุ้สึกสองแง่ในใจ ทั้งใจหาย แต่ต้องยอม กับชะตากรรม

พบเจอป้าอ้อยได้อย่างไร ??
    มีนักศึกษา ผู้หญิง 2 คน ชื่อ อุ้ยกับเกมส์
    เกมส์อยากได้แมวมาเลี้ยง เลยชวนอุ้ยไปสวนจตุจักร
    ในวันเสาร์ที่ 17 ม.ค. 2553
    ขณะเกมส์กำลังเลือกแมว ถามราคามาได้ 3500 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ )
    คุณป้าอ้อย แอบสะกิดว่า "หนูๆๆ อยากได้แมวไปเลี้ยงหรอคะ มาเอาที่บ้านป้ามั้ย แมวป้าก็น่ารักนะ ป้าให้ฟรีเลย ป้าไม่ใช่มิจฉาชีพนะ
    หนูไปเลือกแมวที่ห้องป้าได้เลย ป้าเดือนร้อนจริงๆ บ้านป้าอยู่ตรงลาดพร้าว 29 เนี่ยเอง ป้าอยู่อพาร์ทเมนท์ ถ้าหนูกลัว เอาบัตรประชาชนป้าไปได้เลย "

เกมส์กับอุ้ย ตกลงไป

สภาพที่เห็นคือ ห้องขนาดเล็กมาก แมวเกือบ 40ตัว (ตอนนี้เหลือ20กว่าตัว)
    อุ้ยสงสารมาก แอดเมล์มาหา เบน ให้ช่วยกระจายข่าวหน่อย

เพราะป้าเขาไม่ได้เป็นมิจฉาชีพใดๆ มีรูป / สถานที่จริง พยานหลักฐาน

ทำไมป้าอ้อยถึงโดนไล่ออก ??

ป้าอ้อยอยู่อพาร์ทเมนท์แห่งนี้มาเป็นสิบๆๆปีแล้ว
    จนมาปิดกล้องไปสี่เดือน ป้าแกใช่เงินเก่าหมด +ค่าอาหารแมวก็เยอะแหละ
    แต่คนเลี้ยงมาตั้งนาน คนรักแมวคงเข้าใจนะคับ

เพราะว่า แกไม่คิดไม่ฝัน ว่าจะมาตกงาน ลำบาก อ่ะ
    ทำให้ค้างค่าหอ 2เดือน
    ทีนี้ เจ้าของก็ทวง แล้วบอกป้าอ้อยว่า "มีคนร้องเรียนว่าแมวป้าแกเสียงดัง รำคาน แล้วถ้าไม่จ่ายตังก็ให้ออกจากหอไปเลย
    ให้อยู่ได้ถึงแค่วันศุกร์ที่ 22 เพราะว่ามันทบเดือนที่แกมาอยู่แล้ว"

ทีนี้แกก็งงเพราะอยู่มาตั้งนานแล้ว ไม่เคยมีปัญหา
    อย่างไรก็ดี ตอนนี้แมวเหลือ 20ตัวแล้ว
    กำลังรอคนใจบุญ
    แต่ปัญหา คือป้ามีเวลาจำกัด เพราะไม่ได้จ่ายค่าห้องเขา

หากระบายแมวออกหมดป้าอ้อยจะทำอย่างไรต่อไป??
    1.ป้ายืนยันว่าจะขอเก็บแมวไว้สัก2ตัวก็พอ ตัวที่ผูกพันมากสุด ยังไงจะขอสักสองตัว เหงา และอย่างไรก็ยังรักแมวที่เลี้ยงมานานมาก : หากแมวเหลือแค่ 2ตัว มีตังจ่ายค่าหอ มีงานทำต่อเนื่อง แกจะขอเจ้าของหอ อยู่ต่อ อยู่ต่อโดยจะไม่นำแมวมาเพิ่มอีก แต่นัน่หมายถึงต้องมีเงินจ่ายค่าค้าง ประมาณ5000 บาทให้หมดนะ (ซึ่งเบนกับเพื่อนดูแล้วว่าหากจ่ายค่าหมดความเป้นไปได้ที่จะขออยู่ต่อน่าจะมีสูง อย่างไรก็อยุ่มาเป็น10ปี)

2.หากเจ้าขอไม่ยอมแล้ว แกจะหาที่อยู่ใหม่ แต่แกก็ยังอยากหอบแมวไปสองตัว ซึ่งเบนว่าอันนี้ ท่าทางจะยาก ต้องหาค่าประกันหอใหม่ ค่ารถขนของ อีกมากมายนะเบนว่า ยกเว้นแต่มีงานอ่ะ

date line ในการจ่ายเงิน
    -จิงๆเขาให้ป้าอยู่แค่วันพุธที่ 20 ม.ค.2553 แต่ป้าขอยืดเป็นศุกร์นี้ คือ 22 ม.ค. เพราะมันทบวันจ่ายเงิน
    แต่ป้ายังไม่มีเงิน -*- เวลา เงิน จึงเป็นข้อจำกัดมาก นี่เบนก็ว่างไปหาป้าแกเสาร์ 23 เพราะวันธรรมดาเรียน ยังไม่ครู้จะช่วยทันมั้ย

การช่วยเหลือเบื้องต้น
    -เบนว่าจะลงขันตามเท่าที่มีเงิน เช่น ร้อย สองร้อย หรือแล้วแต่ ให้ยืดเวลาให้ป้าก่อน จนกว่าจะมีคนอาแมวหมด
    หรือหาทางออก มิเช่นนั้นป้าจะไปอยุ่ไหน

-นี่เป็นแค่ความคิดของนักศึกษาคนนึง อาจจะด้อยประสบการณ์ คความรุ้ หากใครคิดว่าไม่เมหาะสม หรือมีอะไรชี้แนะโปรดบอก

--------------------------------------------------------------

*** ป้าอ้อยไม่เคยร้องขอเงินนะครับ มีแต่ผมคิดว่ามันน่าจะช่วยได้อย่างน้อยก็ช่วยยืดระยะเวลา ในการระบายแมว /ค่าอาหารแมวระหว่างรอคนมารับเลี้ยง เรื่องทุกเรื่องรับรองว่าเป็นเรื่องจริงมีคนไปสำรวจบ้านแกมาแล้ว หากผู้ช่วยเหลือ อยากจะทบสอบด้วยตนเองสามารถโทรไปตามเบอร์และเข้าไปได้เลย **
    ---*** หากใครสามารถเข้าไคย ใครรู้จักแหล่งงานอะไรก็ได้บอกป้าอ้อยได้นะครับ ถ้ามีคุณภาพชีวิตที่ยืนยาวได้ก็ดี**
    **ตัวเบนเป้นแค่นักศึกษา หากจะช่วย ตัวผมเองจะไปบ้านป้าเสาร์นี้ คงถามได้เพียงว่าป้าทำอะไรได้บ้าง แล้วจะมาเสริซหางานให้แหละ"

***อ้อแล้วประเด็นว่าไม่มีเงินค้างค่าเช่าแล้วมาเบนประเด็นมาที่แมวนี่ไม่ใชนะครับ เพราะว่าจริงๆแต่แรกป้าไม่เคยเปิดเผยเรื่องตกงาน แค่บอกมีความจำเป็นต้องออก อยากให้รับแมวไปเลี้ยงหน่อย
    แต่มีคนสงสัยไงว่าทำไม เบนก็ต้องไปคุ้ยมาอ่ะ *0* ยังไงใครไม่เชื่อหรืออยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรไป ไปหาแกได้เลย
    **เบนและพี่ๆๆทีดูแลเรื่องนี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะครับ หากจะได้ ก็ได้ความสบายใจ ความสุขที่ชวยคนและแมวให้พ้นทุกข์ครับ ***

0/5
    ขออนุญาตเดี๋ยวจะ copy และจะ fw:mail ต่อให้นะคะ
    อยากเลี้ยงนะคะแต่เป็นภูมิแพ้..

ขอบคุณนะคะที่นำข่าวมาบอกกัน
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    ขอให้น้องแมวได้พบกับผู้ใจบุญเร็วๆนะครับ

0/5

ka

น้องเบนบอกว่า :
    ตอนนี้ป้าอ้อยไม่มีปัญหาเรื่องค่าเรื่องค่าเช่าบ้านแล้วครับ
    ป้าอ้อยฝากขอบคุณ คุณปุณ และคุณฟ้า และทุกๆๆท่าน คุณกบ คุณมด อุ้ย อุ้ย และทุกๆๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม

ป้าอ้อยบอกเบนมาล่าสุด เวลา21.00 ของวันที่ 20 ม.ค. 2553
    ว่าแกหาค่าเช่าที่ค้างได้แล้ว และหลังจากจ่ายค่าเช่า
    เจ้าของหออนุญาตให้ป้าอยู่ จนกว่าจะระบายแมวหมดได้
    จากที่เคยบอกว่าให้ได้แค่ถึงอาทิตย์ที่24 นี้
    แต่การระบายแมวออกนั้นขอให้เร็วที่สุด (-*-เพราะก็เกรงใจเจ้าของหอด้วย)

.*****ป้าฝากมาบอกว่าสำหรับคนที่โอนเงินช่วยเหลือ
    ไม่ต้องโอนมาเพิ่มแล้วครับ เพราะพอจ่ายค่าบ้านที่ค้างแล้ว***

-สิ่งที่ป้าอ้อยต้องการที่สุดตอนนี้คือ อยากระบายแมวออกให้หมด ให้เร็วที่สุด

-ป้าฝากบอกว่าคนที่เคยโทรมาจะเอาน้องแมว ให้มารับด้วยนะครับ เพราะแกรออยู่ *0* มีบางคนนัดแล้วไม่มาเยอะ แหะๆ

leka's Avatar
    leka is offline Trusted Member
    0/5
    อยากช่วยเลี้ยงที่บ้านก็มีอาค่ะ แต่บ้านเล็กอยู่ไกลเกิ๊นนนนนนนนน
    The best and most beautiful things in the world cannot be seen or even touched.
    They must be felt with the heart.
    สิ่งที่ดีและสวยงามที่สุดในโลก มองไม่เห็นและจับต้องไม่ได้ แต่จะรู้สึกได้จากหัวใจ

Comments from Facebook