Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!!

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!!

คราวที่แล้ว ผมรีวิวประสบการณ์ที่ได้รับจากชุมชนแห่งนี้เอาไว้ในกระทู้

ชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ รีิวิวชุมชน SBN และ SBNTown ที่เราเลือกอาศัยกันเถอะ

เพื่อให้ได้รับประสบการณ์ในการสร้างเส้นทางกระทู้โยงใยกันเป็นแบบ ใยแมงมุม
    และช่วยให้ผู้ีที่เลือกทำมาหากินในชุมชนแห่งนี้ ได้มีโอกาสอย่างที่ผมเคยได้รับ

วันนี้ ผมนำความรู้ที่ใช้ในการเขียนกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ มาฝากเพื่อนๆ ครับ
    จากจุดเริ่มต้นที่ผมเริ่มพูดคุย ใน ชุมชน SBN ด้วยกระทู้ของคนอื่น
    ได้พัฒนามาจนเริ่มเขียนตั้งกระทู้เอง และจากคำแนะนำของเพื่อนร่วมงานของผมคนหนึ่ง

พบว่า ในการเขียนกระทู้บนอินเตอร์เน็ต โดยปกติแล้วเราใช้ตัวหนังสือเป็นหลักในการสื่อสาร
    สำหรับบางคน ใช้ภาพเพิ่มเข้ามา จะเห็นว่า กระทู้เริ่มตื่นตาตื่นใจมากขึ้น
    เพราะนอกจากตัวหนังสือแล้ว ยังมีภาพให้เห็น ให้ได้ชมประกอบตัวหนังสือที่เขียน
    ชวนให้ได้ลิ้มรส ของกระทู้นั้นๆ ตามสิ่งที่กระทู้นั้นสื่อสารได้มากขึ้น

และบางคน โพสต์ในรูปคลิปวิดีโอ พร้อมตัวหนังสือ คราวนี้ได้ทั้งภาพ แสง สี เสียง เลยล่ะครับ
    (เสียดาย ไม่มี กลิ่น เนอะ)

จากสิ่งที่ปรากฏเหล่านี้ ตัวหนังสืออย่างเดียว เรายังรู้สึกธรรมดา บางกระทู้ แทบไม่ชวนให้อ่านจนจบ
    เมื่อมีภาพ เริ่มตื่นตาตื่นใจ ชวนให้อ่านจนจบได้ และหากมีครบทั้งตัวหนังสือ คำบรรยาย ภาพ แสง สี เสียง
    จะไม่ยิ่งชวนให้อ่านกระทู้จนจบ และโพสต์ตอบกัน หรอกหรือครับ ...

ผมจึงขอแบ่งปันการเขียนกระทู้ที่รวมทั้ง ตัวหนังสือ ภาพ แสง สี เสียง เอาไว้ในกระทู้เดียว
    ซึ่งผมมีตัวอย่างที่ตัวเองทำเอาไว้ ที่กระทู้นี้ครับ

ยำกุ้งต้มน้ำตาล เมนูเด็ด ยำรสเลิศ ที่นี่ทีเดียว ไม่อยากให้คุณพลาด !!!

ซึ่งมีครบทั้งหมด ให้เพื่อนได้ชม และเป็นการเรียนรู้ร่วมกัน
    ในการเขียนกระทู้ให้ได้อรรถรส เพื่อชวนให้ติดตาม ตื่นตาและตื่นใจ

ขอฝากเพิ่มเติมครับ สำหรับคนที่ทำการค้าขาย
    ลองคิดดูว่า ในกระทู้ค้าขายของเรา หากเราให้ข้อมูลลูกค้าจนครบ
    ทั้ง ตัวหนังสือ คำบรรยาย ภาพ แสง สี เสียง ครบทุกอรรถรส ลูกค้าที่เข้ามากระทู้ของคุณ
    จะไม่ตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าของคุณได้อย่างไร จริงไหมครับ ...

สำหรับ Business Review ซึ่งเกี่ยวกับภาพลักษณ์ของธุรกิจที่คุณทำ
    คุณสามารถสร้างคลิปวิดีโอ และใส่เนื้อหา รวมทั้งภาพต่างๆ ให้เต็มที่ได้เลย
    เพื่อประชาสัมพันธ์ธุรกิจของคุณ แต่ให้เป็นไปตามกติกาของชุมชน SBN นะครับ
    ลองจินตนาการถึงภาพธุรกิจที่ไปจัดบูธตามงานแสดงสินค้าต่างๆ
    อัดกันด้วย ตัวหนังสือ ภาพ แสง สี และเีสียง เต็มที่ไปเลย
    ที่นี่เองก็เช่นกัน หากเราตั้งกระทู้ที่รวมทั้งหมดไว้ด้วยกัน เพื่อสร้างภาพลักษณ์ของธุรกิจคุณ
    ธุรกิจของคุณคงมีลูกค้าเพิ่มขึ้นอีกมากมายเลยล่ะครับ

ซึ่ง ผมเองยังไม่ได้ทำกระทู้ในส่วนนี้เลย มัวขลุกอยู่กับอาหารการกิน ซะมากกว่า
    ต่อไป ผมจะใช้ Business Review ในการประชาัสัมพันธ์ธุรกิจของผมให้มากขึ้นครับ
    เราจะได้มาแชร์การเรียนรู้นี้ร่วมกัน ครับ

ขอบคุณครับ ที่ให้ผมได้แบ่งปันสิ่งที่ได้รับ

ปล.สำหรับตัวอักษร เราสามารถสร้างสีสันเพิ่มเติมได้ครับ
    ผมเขียนไว้ในกระทู้ แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น
    Last edited by itasian; 09-19-2010 at 11:43 PM.
    Thanks Euphrates, bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like NBerryice ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    ขอบคุณครับ กระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากครับ และขอบคุณกระทู้วิธีเพิ่มสีสันตัวอักษรด้วยครับ
    ขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปแบ่งปันเพื่อนสมาชิกนะครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ยินดีครับ คุณ wm
    ก็ตั้งใจเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆ ในชุมชน ได้เอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์กันครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    คุณ itasian มีอะไรก็มาแบ่งปันกันตลอดเลย ขอบคุณมากค่ะ
    ยอมรับเลยค่ะว่ากระทู้ไหนมีทั้งภาพ แสง สี เสียง ชวนให้อ่านติมตามจริงๆ ตัวเองก็ชอบเหมือนกันค่ะ
    ขอบคุณนะคะที่แนะนำ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน
    จะนำไปทำกับกระทู้ตัวเองบ้างค่ะ

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Bookerian และ คุณ Nakderntang ครับ ที่แวะพูดคุย

ถึงเพื่อนๆ ที่ทำการค้า การขาย ในพื้นที่ SBNTown แห่งนี้ครับ

หากในกระทู้ของเรา ใส่ทั้งเนื้อหา ภาพ คลิปวิดีโอ ที่เกี่ยวข้องกับสินค้าของเรา
    กระทู้เราจะเป็นที่น่าดึงดูดขนาดไหน

เช่น ขายเครื่องสำอางค์ เราให้ข้อมูลอย่างครบครัน ทั้งคุณสมบัติของสินค้า
    ประโยชน์ ข้อดี ข้อเสีย และอื่นๆ ที่เราควรนำเสนอ
    เพื่อให้ ลูกค้าเลือกได้ง่ายๆ มาพร้อมทั้งภาพ แสง สี
    และหากมีการรีวิวของลูกค้าที่เคยใช้เครื่องสำอางค์นี้แล้วได้ผล นำมาเสนอ ด้วยเสียง
    ยิ่งทำให้ กระทู้เรา สินค้าเรา มีความน่าเชื่อถือ มากขึ้นเลยเนอะ
    อย่างนี้เรียกได้ว่า เรามีโอกาสได้ลูกค้ามากขึ้นเยอะเลยล่ะครับ

เทียบกับ กระทู้ที่ ไม่มีสิ่งเหล่านี้เลย กระทู้ไหน จะส่งผลต่อการตัดสินใจของลูกค้าได้มากกว่ากันครับ

หากผมเป็นลูกค้า ผมต้องการซื้อเครื่องสำอางค์ฝากคนรัก
    ผมคงเลือกกระทู้ที่ให้ข้อมูลผมได้ครบครัน และตรงไป ตรงมา เพื่อเลือกได้ถูกต้องครับ

อยากให้เพื่อนๆ ลองเอาวิธีการเขียนกระทู้แบบนี้ไปใช้กันเยอะๆ เลยครับ
    ใช้แล้ว ได้ผลอย่างไร ดี ไม่ดี อย่างไร เรามาคุยกันนะ

ขอบคุณ ชุมชน SBN มากครับที่ได้ให้โอกาสเราได้อาศัยอยู่ร่่วมกันอย่างเท่าเทียม
    Last edited by itasian; 12-21-2010 at 02:06 PM.

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    สุดยอดคะคุณเบิ้ม
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

5
    0/5
    Quote Originally Posted by nam View Post
    สุดยอดคะคุณเบิ้ม
    ขอบคุณครับ พี่น้ำ
    หมายถึง ยำกุ้งต้มน้ำตาล ใช่ไหมครับ :d
    Thanks Pairoj Phootong ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

warong's Avatar
    warong is offline Trusted Member
    1
    0/5
    ขอบคุณมากคร้า k. itasian เด่วจะลองเอาไปใช้ดูคร้า
    Please Don't Stop SeXy & Beauty !!

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    ขอบคุณครับคุณ itasian น่าสนใจมากครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Pairoj Phootong ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook