Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 24

Thread: มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!!

Threaded View

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!!

คราวที่แล้ว ผมรีวิวประสบการณ์ที่ได้รับจากชุมชนแห่งนี้เอาไว้ในกระทู้

ชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ รีิวิวชุมชน SBN และ SBNTown ที่เราเลือกอาศัยกันเถอะ

เพื่อให้ได้รับประสบการณ์ในการสร้างเส้นทางกระทู้โยงใยกันเป็นแบบ ใยแมงมุม
    และช่วยให้ผู้ีที่เลือกทำมาหากินในชุมชนแห่งนี้ ได้มีโอกาสอย่างที่ผมเคยได้รับ

วันนี้ ผมนำความรู้ที่ใช้ในการเขียนกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ มาฝากเพื่อนๆ ครับ
    จากจุดเริ่มต้นที่ผมเริ่มพูดคุย ใน ชุมชน SBN ด้วยกระทู้ของคนอื่น
    ได้พัฒนามาจนเริ่มเขียนตั้งกระทู้เอง และจากคำแนะนำของเพื่อนร่วมงานของผมคนหนึ่ง

พบว่า ในการเขียนกระทู้บนอินเตอร์เน็ต โดยปกติแล้วเราใช้ตัวหนังสือเป็นหลักในการสื่อสาร
    สำหรับบางคน ใช้ภาพเพิ่มเข้ามา จะเห็นว่า กระทู้เริ่มตื่นตาตื่นใจมากขึ้น
    เพราะนอกจากตัวหนังสือแล้ว ยังมีภาพให้เห็น ให้ได้ชมประกอบตัวหนังสือที่เขียน
    ชวนให้ได้ลิ้มรส ของกระทู้นั้นๆ ตามสิ่งที่กระทู้นั้นสื่อสารได้มากขึ้น

และบางคน โพสต์ในรูปคลิปวิดีโอ พร้อมตัวหนังสือ คราวนี้ได้ทั้งภาพ แสง สี เสียง เลยล่ะครับ
    (เสียดาย ไม่มี กลิ่น เนอะ)

จากสิ่งที่ปรากฏเหล่านี้ ตัวหนังสืออย่างเดียว เรายังรู้สึกธรรมดา บางกระทู้ แทบไม่ชวนให้อ่านจนจบ
    เมื่อมีภาพ เริ่มตื่นตาตื่นใจ ชวนให้อ่านจนจบได้ และหากมีครบทั้งตัวหนังสือ คำบรรยาย ภาพ แสง สี เสียง
    จะไม่ยิ่งชวนให้อ่านกระทู้จนจบ และโพสต์ตอบกัน หรอกหรือครับ ...

ผมจึงขอแบ่งปันการเขียนกระทู้ที่รวมทั้ง ตัวหนังสือ ภาพ แสง สี เสียง เอาไว้ในกระทู้เดียว
    ซึ่งผมมีตัวอย่างที่ตัวเองทำเอาไว้ ที่กระทู้นี้ครับ

ยำกุ้งต้มน้ำตาล เมนูเด็ด ยำรสเลิศ ที่นี่ทีเดียว ไม่อยากให้คุณพลาด !!!

ซึ่งมีครบทั้งหมด ให้เพื่อนได้ชม และเป็นการเรียนรู้ร่วมกัน
    ในการเขียนกระทู้ให้ได้อรรถรส เพื่อชวนให้ติดตาม ตื่นตาและตื่นใจ

ขอฝากเพิ่มเติมครับ สำหรับคนที่ทำการค้าขาย
    ลองคิดดูว่า ในกระทู้ค้าขายของเรา หากเราให้ข้อมูลลูกค้าจนครบ
    ทั้ง ตัวหนังสือ คำบรรยาย ภาพ แสง สี เสียง ครบทุกอรรถรส ลูกค้าที่เข้ามากระทู้ของคุณ
    จะไม่ตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าของคุณได้อย่างไร จริงไหมครับ ...

สำหรับ Business Review ซึ่งเกี่ยวกับภาพลักษณ์ของธุรกิจที่คุณทำ
    คุณสามารถสร้างคลิปวิดีโอ และใส่เนื้อหา รวมทั้งภาพต่างๆ ให้เต็มที่ได้เลย
    เพื่อประชาสัมพันธ์ธุรกิจของคุณ แต่ให้เป็นไปตามกติกาของชุมชน SBN นะครับ
    ลองจินตนาการถึงภาพธุรกิจที่ไปจัดบูธตามงานแสดงสินค้าต่างๆ
    อัดกันด้วย ตัวหนังสือ ภาพ แสง สี และเีสียง เต็มที่ไปเลย
    ที่นี่เองก็เช่นกัน หากเราตั้งกระทู้ที่รวมทั้งหมดไว้ด้วยกัน เพื่อสร้างภาพลักษณ์ของธุรกิจคุณ
    ธุรกิจของคุณคงมีลูกค้าเพิ่มขึ้นอีกมากมายเลยล่ะครับ

ซึ่ง ผมเองยังไม่ได้ทำกระทู้ในส่วนนี้เลย มัวขลุกอยู่กับอาหารการกิน ซะมากกว่า
    ต่อไป ผมจะใช้ Business Review ในการประชาัสัมพันธ์ธุรกิจของผมให้มากขึ้นครับ
    เราจะได้มาแชร์การเรียนรู้นี้ร่วมกัน ครับ

ขอบคุณครับ ที่ให้ผมได้แบ่งปันสิ่งที่ได้รับ

ปล.สำหรับตัวอักษร เราสามารถสร้างสีสันเพิ่มเติมได้ครับ
    ผมเขียนไว้ในกระทู้ แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น
    Last edited by itasian; 09-19-2010 at 11:43 PM.
    Thanks Euphrates, bit ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like NBerryice ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Comments from Facebook