Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 16 of 16

Thread: มานะ มานี ปิติ ชูใจ จะเป็นภาพยนตร์แอนนิเมชัน

redhot's Avatar
    redhot is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    นึกถึงตอนที่ยังเป็นวัยละอ่อนเลยค่ะ
    มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย
    ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
    เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา
    ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    จำได้แม่นเลยค่ะ เป็นเรื่องราวที่น่ารักมากๆเลย

ที่สำคัญวันนี้เพิ่งได้เห็นหน้า ท่านอาจารย์ ผู้เขียนเรื่องและแบบฝึกท้ายบทค่ะ

ขอบคุณ จขกท.นะคะ^^
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5

Wink

อยากเห็นจังเลยว่า หนังจะออกมาเป็นยังไง?

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

looggade is offline Trusted Member
    0/5
    เก๋จังค่ะ จะได้เป็นแอนิเมชั่นแล้ว ~ ★

0/5
    น่าเสียดายเค้าไม่น่ายกเลิกให้เรียนเลยเนอะ
    สอนอะไรดีๆให้เด็กๆตั้งเยอะ
    กระทู้เช็คอายุเลยนะคะนี่

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ชอบวิชาภาษาไทยเพราะ มานะ มานี เจ้าโต นี่แหละค่ะ
    เห็นด้วยกับความเห็นบนเลยค่ะ ว่าไม่น่าเอาออกจากหลักสูตรเลย

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook