Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 14 of 14

Thread: ขอความช่วยเหลือด้านระบบช่างกล หรือ วิศวกรรมค่ะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by Drmoonoi View Post
    มาตอบให้เฉพาะข้อที่รู้นะจ้ะ

ข้อ 1. เป็นเหมือนกัน เปิดไม่ออก แต่ก่อนซื้ออะไรที่ฝาเป็นแบบนี้ ให้แคชเชียร์ที่ร้าน grocery เปิดให้เลย เพราะเป็นคนที่มือเล็กเหมือนกัน และไม่มีกำลังพอที่จะกำฝาขวดและเปิดได้ มือคุณนายน่ะตัว หรือถ้าที่ทำงานตัวมีพวกช่างอะไรอย่างนี้ เค้าจะมีเจ้าแผ่นยางหรือตัวช่วยเปิดพวกขวด มันจะมีลักษณะ เป็นแผ่นยางขนาดเท่าไม้บรรทัด แล้วมีที่ล๊อคไว้สำหรับเลื่อนขนาดความยาวรอบวงสำหรับขวดหลายๆไซส์ ที่แลปเราเอาไว้ใช้เปิด พวกฝาเครื่องมือแลปที่มันขันเกลียวแน่นๆน่ะ

โดยสรุป หาคนเปิดให้ง่ายที่สุด ไม่อย่างงั้น จะไม่ได้กินแยมนะตัว

ข้อ 2 ไม่รู้จ้ะ

ข้อ 3. แนะนำอย่างยิ่งให้ทายา steroid ต่อไป ไม่ต้องห่วงเรื่องยาจะสะสม เพราะเป็น topical formula ไม่มีผลข้างเคียงที่จะไปมีผลต่อระบบภูมิคุ้มกันใดๆจ้ะ สังเกตผิวตัวว่าแห้งมากๆ ทาครีมทาตัวที่ไม่มีน้ำหอมผสมด้วย เพราะผิวยิ่งแห้ง มันจะยิ่งระคายเคือง ตัวก็จะยิ่งเกา แล้วมันก็จะไม่หายซักที

มาเพิ่มเติมจ้ะ ว่า ถ้ามีตุ่มแค่จำนวนเท่าที่เห็น และไม่มีอาการคันมากๆ ร่วมด้วย ไม่จำเป็นต้องกินยาแก้แพ้เน้อ
    เรื่องฝาขวด ปกติใครเปิดไม่ออก เราเปิดได้อ่ะ นี่เราเอาเท้าหนีบแล้วนะ (น่าเกลียด ฮ่าๆๆๆ)

โอว ขอบคุณมาก คุณหมูน้อย กำลังคิดว่าคืนนี้จะลองกินยาดูซักหน่อย

(เอ้ยลืมตอบเมล์ว่า พี่สาวเราได้ของแล้ว เค้าชอบนะ ขอบคุณตัวมากๆๆ ขายดีนะตัว)

Quote Originally Posted by @ลาสเวกัส@ View Post
    เออใช่...ช่างแยมมันเห๊อะ อ้าปากกินลมไปก่อนแล้วกัน 555
    ตอนนี้อาหารเช้า musli อะไรแห้งๆ ในตู้เย็นกินเหี้ยนเตียนหมดแล้ว กาแฟด้วย
    จะพกไปที่ทำงานให้คนเปิดให้ กลัวมันด่าว่า อีนี่มันบ้าโว้ย

Quote Originally Posted by KAN View Post
    ไม่รู้จะแนะนำอ่ะไร แต่สงสารเพื่อนน่าดูป่านนี้คงนั่ง น้ำลายเยื้อม น้ำเหลืองก็ยังมาแตกอีก

55555555555555555

ปล.แต่ลอยแผลนั่นมดดำ กัดหรือป่าวจ๊ะ อิอิอิ

บ้าหรือ ไม่ได้เป็นเบาหวานนะ แต่น้ำเหลืองไม่ดีจริงๆ หว่ะ
    เค้าว่าคนกรุ๊ปเลือดโอ แผลหายช้า ไม่รู้จริงเปล่า (เพื่อนบอกมา)
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนแรกอ่านก็ยังงงว่าเรื่องอะไร..พอเข้ามาแล้วแอบขำค่ะ
    เรื่องแรกน่าจะด่วนสุด..เพราะโมโหหิวววว 55+

ขวดแยม..ถ้าเปิดไม่ออก.. แอนว่าเอาที่เปิดขวดเปิดเลยค่ะ แล้วค่อยหาฝาอื่นครอบหรือเอาถุงพลาสติกครอบ.. จะได้ได้กิน อิอิ

หูฟังiPod.. คงต้องใช้เทปพันสายไฟพันค่ะ ยิ่งหยอดกาวตราช้างจะยิ่งแย่ไปใหญ่

ส่วนต.ตุ่มต่างๆ...น่าจะเกิดจากการแพ้อะไรสักอย่างทำให้ระคายเคืองผิวอันบอบบาง(55)
    ให้ใช้ยาClobetasol จำพวกสเตียรอยด์ทาบริเวณตุ่มบางๆเช้า-เย็นค่ะไม่เกิน3วันค่ะ
    เพราะหากทาไปนานๆจะดื้อยาได้ แต่ถ้าหากคันมากก็ทานยาแก้แพ้ได้

เท่าที่สังเกตุดูผิวคุณพี่ค่อนข้างแห้งนะคะ(เรียกเหมือนSAขายของเลย^^)
    หลังจากทาclobetasol แล้วพอยาซึมเข้าผิวแล้วให้ทาmoisturizerแบบที่ไม่มีน้ำหอมเช่นพวกphysiogel cream ทาบางๆด้วยก็ดีนะคะ

ไม่รู้ช่วยได้รึเปล่า..แต่หายไวๆนะค๊าาา
    อ้อ..ลืมบอกค่ะ ว่าห้ามคุ้ย-แคะ-แกะ-เกานะคะ.. เพราะยิ่งเกาก็ยิ่งมัน ยิ่งคันก็ยิ่งเกา
    ถ้าหายแล้วอาจทิ้งรอยดำไว้ หากกลุ้มใจก็ใช้พวกครีมที่มีส่วนผสมของ aha หรือ vitamin a หรือ c หรือพวกครีมทาแล้วขาวทั้งหลายทาเลยจ้า

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    คุณสุ เปิดฝาแยมได้ยังคะ
    ลองวิธีนี้ดูนะ ง่ายมาก ๆ

เอาสันมีด (ใช้มีดใหญ่ ๆ หน่อยนะคะ) เคาะเข้าตรงขอบฝาด้านบนน่ะค่ะ (เคาะเบา ๆ หน่อยนะคะ อย่าโมโหหิวเคาะแรงมากเดี๋ยวขวดจะแตกเอา )
    ตอนเคาะก็เคาะไปรอบ ๆ ขวดนะคะ ซัก 3-4 จุด เราจะได้ยินเสียง ฟี่ เบา ๆ เพราะอากาศมันเข้าไปในขวด แล้วพอได้ยินเสียงก็เปิดเลยค่ะ ทีนี้ออกง่ายมาก

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    ตอนแรกอ่านก็ยังงงว่าเรื่องอะไร..พอเข้ามาแล้วแอบขำค่ะ
    เรื่องแรกน่าจะด่วนสุด..เพราะโมโหหิวววว 55+

ขวดแยม..ถ้าเปิดไม่ออก.. แอนว่าเอาที่เปิดขวดเปิดเลยค่ะ แล้วค่อยหาฝาอื่นครอบหรือเอาถุงพลาสติกครอบ.. จะได้ได้กิน อิอิ

หูฟังiPod.. คงต้องใช้เทปพันสายไฟพันค่ะ ยิ่งหยอดกาวตราช้างจะยิ่งแย่ไปใหญ่

ส่วนต.ตุ่มต่างๆ...น่าจะเกิดจากการแพ้อะไรสักอย่างทำให้ระคายเคืองผิวอันบอบบาง(55)
    ให้ใช้ยาClobetasol จำพวกสเตียรอยด์ทาบริเวณตุ่มบางๆเช้า-เย็นค่ะไม่เกิน3วันค่ะ
    เพราะหากทาไปนานๆจะดื้อยาได้ แต่ถ้าหากคันมากก็ทานยาแก้แพ้ได้

เท่าที่สังเกตุดูผิวคุณพี่ค่อนข้างแห้งนะคะ(เรียกเหมือนSAขายของเลย^^)
    หลังจากทาclobetasol แล้วพอยาซึมเข้าผิวแล้วให้ทาmoisturizerแบบที่ไม่มีน้ำหอมเช่นพวกphysiogel cream ทาบางๆด้วยก็ดีนะคะ

ไม่รู้ช่วยได้รึเปล่า..แต่หายไวๆนะค๊าาา
    อ้อ..ลืมบอกค่ะ ว่าห้ามคุ้ย-แคะ-แกะ-เกานะคะ.. เพราะยิ่งเกาก็ยิ่งมัน ยิ่งคันก็ยิ่งเกา
    ถ้าหายแล้วอาจทิ้งรอยดำไว้ หากกลุ้มใจก็ใช้พวกครีมที่มีส่วนผสมของ aha หรือ vitamin a หรือ c หรือพวกครีมทาแล้วขาวทั้งหลายทาเลยจ้า
    Quote Originally Posted by JaaN View Post
    คุณสุ เปิดฝาแยมได้ยังคะ
    ลองวิธีนี้ดูนะ ง่ายมาก ๆ

เอาสันมีด (ใช้มีดใหญ่ ๆ หน่อยนะคะ) เคาะเข้าตรงขอบฝาด้านบนน่ะค่ะ (เคาะเบา ๆ หน่อยนะคะ อย่าโมโหหิวเคาะแรงมากเดี๋ยวขวดจะแตกเอา )
    ตอนเคาะก็เคาะไปรอบ ๆ ขวดนะคะ ซัก 3-4 จุด เราจะได้ยินเสียง ฟี่ เบา ๆ เพราะอากาศมันเข้าไปในขวด แล้วพอได้ยินเสียงก็เปิดเลยค่ะ ทีนี้ออกง่ายมาก
    คุณ AnnAnnAntz & คุณ JaaN ขา

ตอนนี้เปิดขวดฝาแยมได้แล้วนะคะ วิธีของคุณแจนสุลองดูแล้ว เพราะปกติแม่ก็สอนแบบนี้ ออกทุกที คราวนี้ไม่ออก
    พอดีเจอหนังยางเส้นหนาๆ เลยเอามารัดเปิดออกได้กิน หมดไปครึ่งขวดแล้วค่ะ

แล้วสายไอพอดก็ตกลงว่าพันสายประปา (เทปขาวๆ) พลาสเตอร์ เทปใส มันชอบหลุด แต่ในที่สุดก็ขาดแล้วค่ะ
    เดี๋ยวรอห้างไปห้างซื้อใหม่ เอาแบบร้านที่รับแกะชื่อเราลงไอพอดด้วยค่ะ

ท้ายสุด แผลเริ่มหายแล้วค่ะ เราเอา Bio-Oil นวดทุกคืนค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook