Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ขอความช่วยเหลือด้านระบบช่างกล หรือ วิศวกรรมค่ะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking ขอความช่วยเหลือด้านระบบช่างกล หรือ วิศวกรรมค่ะ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องมารบกวนค่ะ

ขอความช่วยเหลือด้านระบบช่างกล หรือ วิศวกรรม หรือ ผองแม่บ้านเหล่าทัพค่ะ

คือไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร มี ๒ เรื่องค่ะ

๑) ซื้อแยมมาแล้วเปิดฝาไม่ออกมา ๓ วันแล้ว
    (มัดหนังสติ๊กไม่ได้ เพราะฝามันบาง แต่ขวดมันใหญ่ เทียบให้ดูกับวาสลีนนะคะ (ไม่ได้ค่าโฆษณาอันนี้))

ทั้งเคาะ แช่น้ำร้อน ทั้งบิดด้วยผ้า ทั้งกระแทกพื้น ก็แล้ว ไม่ออกค่ะ
    (จะกลับไปเปลี่ยนก็ไม่คุ้มค่ารถแล้วจำทางไม่ได้ ไม่อยากรบกวนชาวบ้าน)

๒) สายหูฟัง iPod มันแหก ก็คิดว่าไม่มีผลต่อการใช้งาน (แต่หลอดผอมๆ ทำมาทำไม แอบอยากรู้)
    อยากทราบว่า เราเอามาติดกาวตราช้างได้ไหมคะ จะทำให้สายมันกรอบๆ แล้วยิ่งพังเร็วกว่าปล่อยมันทิ้งไว้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณทุกๆ คำตอบล่วงหน้านะคะ

รักในหลวง และ ครอบครัว...

authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Question

ขอเพิ่มอีกเรื่องค่ะ รูปดูน่ากลัวกว่าของจริงๆ นะคะ

เป็นแผลเกิดจากอะไรไม่ทราบสาเหตุ (อากาศเย็น ฝุ่น หรือ เสียดสี skinny ทำพิษ)

เป็นมานานแล้ว แรกๆ ไม่สนใจทายา แต่เห็นนานมากแล้วเลยทายา Elomet
    แต่ทาๆ หยุดๆ เพราะขี้เกียจ (ไม่ครบ ๓ สัปดาห์ตามใบแนบ กลัวเพราะมี steroids ด้วยค่ะ)
    ระยะเวลาตั้งแต่เริ่มเป็นตุ่มใหญ่นะคะ ประมาณ ๕-๖ สัปดาห์ได้ (เพราะเกาและแกะค่ะ)
    ส่วนตุ่มเล็กๆ เริ่มเป็นและหายภายใน ๑-๒ สัปดาห์ค่ะ

ตอนนี้อยากทราบว่า สามารถทาต่อไปได้หรือไปค่ะ หรือ มียา ๓ อย่าง (ตามรูป) ทายาควบทานยาแก้แพ้ได้ไหมคะ

ยา CETTEC นี้ระบุว่า:

• ห้ามใช้ยานี้รักษาตุ่มผื่นลมพิษซึ่งมีการฟกช้ำ พุพอง มีสีผิดปกติหรือผื่นลมพิษที่ไม่มีอาการคัน
      และแจ้งให้แพทย์ทราบหากท่านมีอาการผื่นดังกล่าว
    • หยุดใช้ยานี้หากอาการผื่นลมพิษไม่ดีขึ้นภายใน 3 วันหลังจากเริ่มใช้ยา
      หรือในกรณีที่ผื่นลมพิษมีอาการยาวนานมากกว่า 6 สัปดาห์
      และควรปรึกษาแพทย์ถึงสาเหตุของผื่นดังกล่าว

หรือควรทาน Clarinase ดีกว่าคะ?

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เข้ามาดูเผื่อจะช่วยได้ แต่อ่านแล้ว สงสัยจะต้องรอแม่บ้านเหล่าทัพมาช่วยซะแล้วล่ะสุศรี
    พอจะตอบข้อ 2 ได้ว่า ไม่ควรใช้กาวตราช้างนะ หยีว่า เพราะมันจะร้อนทำให้ยางกรอบเสียได้นะ คิดว่าอย่างงั้น
    ขอบคุณ SBN สำหรับความเอื้อเฟื้อที่แสนดีนะจ๊ะ

0/5
    Quote Originally Posted by Lookyeeja View Post
    เข้ามาดูเผื่อจะช่วยได้ แต่อ่านแล้ว สงสัยจะต้องรอแม่บ้านเหล่าทัพมาช่วยซะแล้วล่ะสุศรี
    พอจะตอบข้อ 2 ได้ว่า ไม่ควรใช้กาวตราช้างนะ หยีว่า เพราะมันจะร้อนทำให้ยางกรอบเสียได้นะ คิดว่าอย่างงั้น
    อือ มีเหตุผล ปัญหาคือ earphone มันราคาพอๆ กับ เครื่องอ่ะ (ซึ่งเราไม่อยากซื้อทั้ง ๒ อย่าง) คือ งก นั่นเอง

ขอบคุณที่มาแจมนะจ้าา

ปล. ป่านนี้ยังไม่นอนหรือคะคุณ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ตอบข้อแรกนะครับ..
    ข้อ1 ลงทุนนิดนึง..ไปหาซื้อยางในจักรยาน แล้วเอามาตัดออก กะประมาณ 1 คืบ เมื่อตัดออกแล้ว ผ่าให้เป็นแผ่นกว้าง จะได้แผ่นยาง สี่เหลี่ยมผืนผ้า...เราก็ใช้แผ่นยางในจักรยานนั้นแทนหนังสติก เพราะเห็นบอกว่าฝาบาง..ถ้าเราใช้แผ่นยาง จะมีพื้นที่ในการเปิดขวดมากขึ้นครับ.

ข้อ2....ไอ้ปลอกเล็กๆตามที่คุณถามมา มันมีไว้เพื่อกันสาย หัก บิด งอ ตรงข้อต่อหังจุ๊บครับ...และตามรูปที่เห็นมันหัก...ใช้ผ้าเท๊ปแบบที่ใช้พันสายไฟ เอามาพัน โดยการพันให้พันกินเนื้อที่ส่วนที่หักกับส่วนที่เป็นหัวจุ๊บ แบบพันให้เป็นเนื้อเดียวกัน...อย่าพันไปถึงหัวเสียบ..นะครับ. เราก็ใช้ไปได้อีกนานเลย.

ข้อ3....จากภาพที่เห็น ผมว่าเป็นอาการของแผลติดเชื้อครับ..พวกแบคทีเรีย อาการจะเป็นๆหายๆ และอากาศหนาว หรือทานหวานมากๆ หรือทานอาหารทะเล ก็จะมีอาการ คันอย่าบอกใครเชียว...ถ้าเราเกา จะยิ่งลาม ใช่หรือเปล่าครับ...

ยาที่ใช้ ผมแนะนํายา...เป็นครีมทา ขององค์การเภสัช ชื่อ..เบต้าเมตาโซน N ครีม...
    ใช้ทาทุกวันหลังอาบน้ำ ผมรับรองได้ว่า ภายใน 1 อาทิตย์ จะหายจะเป็นแค่ลอยแผลเป็นเท่านั้น...แต่ถ้าทิ้งไปและไม่ทา ก็มีสิทธิ์ขึ้นได้อีกนะครับ.

การทาครีม...ให้ทาตรงที่คัน และให้ทาวงกว้างไว้ แล้วก็คลึงๆๆๆให้ตัวยาซึมเข้าผิวหนัง..เมื่อยาซืมเข้าผิวหนังแล้ว...ก็แต้มยาซ้ำที่เดิมอีกครั้ง...ตอนนี้ไม่ต้องคลึงแล้ว.

ที่สําคัญ ตัวยานี้ไม่มีอันตรายใดๆแก่ผิวหนัง และราคาถูกอีกต่างหากครับ...หลอดใหญ่ ประมาณ 60 บาทเห็นจะได้...

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5
    ก่อนตอบขอขำก่อน 555 สงสัยแยมมันไม่อยากโดนยูนเขมือบน่ะซิ แนะนำว่าให้ไปหาซื้อแผ่นยางรองกันของเคลื่อนมาใช้จ้า แผ่นใหญ่เบ่อเร่อเลยได้มาก็ตัดกะขนาดเอา ก่อนจะใช้แผ่นยางก็ เอาค้อนปอนด์ สันขวาน ฯลฯ 555 อะไรก็ได้ที่สามารถเคาะได้มาเคาะรอบ ๆ ก่อนอีกครั้งนึง (อย่าเคาะหนักมากเดี๋ยวฝาบุบกินเกลียว) แล้วก็รวบรวมพลังลมปราณบิด ๆ ๆ ๆ ก็น่าจะออกนะ

ส่วนหูฟังก็หาเทปพันสายไฟสีขาวมาพัน หรือไม่ก็เทปใส ๆ ที่เค้าติดแผล ก็น่าจะได้ แต่ถ้าคิดว่าไม่มีผลต่อการใช้งาน ก็ใช้คัตเตอร์กรีดแบบหงายใบมีดขึ้นเลาะมันออกไปซะเลย เห็นแล้วรมณ์เสีย

ป.ล.ที่นั่นน่าจะมีขายเด้อ ถ้านกกีวี่มันไม่เอาไปซ่อนซะก่อน

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    ตอบข้อแรกนะครับ..
    ข้อ1 ลงทุนนิดนึง..ไปหาซื้อยางในจักรยาน แล้วเอามาตัดออก กะประมาณ 1 คืบ เมื่อตัดออกแล้ว ผ่าให้เป็นแผ่นกว้าง จะได้แผ่นยาง สี่เหลี่ยมผืนผ้า...เราก็ใช้แผ่นยางในจักรยานนั้นแทนหนังสติก เพราะเห็นบอกว่าฝาบาง..ถ้าเราใช้แผ่นยาง จะมีพื้นที่ในการเปิดขวดมากขึ้นครับ.

ข้อ2....ไอ้ปลอกเล็กๆตามที่คุณถามมา มันมีไว้เพื่อกันสาย หัก บิด งอ ตรงข้อต่อหังจุ๊บครับ...และตามรูปที่เห็นมันหัก...ใช้ผ้าเท๊ปแบบที่ใช้พันสายไฟ เอามาพัน โดยการพันให้พันกินเนื้อที่ส่วนที่หักกับส่วนที่เป็นหัวจุ๊บ แบบพันให้เป็นเนื้อเดียวกัน...อย่าพันไปถึงหัวเสียบ..นะครับ. เราก็ใช้ไปได้อีกนานเลย.

ข้อ3....จากภาพที่เห็น ผมว่าเป็นอาการของแผลติดเชื้อครับ..พวกแบคทีเรีย อาการจะเป็นๆหายๆ และอากาศหนาว หรือทานหวานมากๆ หรือทานอาหารทะเล ก็จะมีอาการ คันอย่าบอกใครเชียว...ถ้าเราเกา จะยิ่งลาม ใช่หรือเปล่าครับ...

ยาที่ใช้ ผมแนะนํายา...เป็นครีมทา ขององค์การเภสัช ชื่อ..เบต้าเมตาโซน N ครีม...
    ใช้ทาทุกวันหลังอาบน้ำ ผมรับรองได้ว่า ภายใน 1 อาทิตย์ จะหายจะเป็นแค่ลอยแผลเป็นเท่านั้น...แต่ถ้าทิ้งไปและไม่ทา ก็มีสิทธิ์ขึ้นได้อีกนะครับ.

การทาครีม...ให้ทาตรงที่คัน และให้ทาวงกว้างไว้ แล้วก็คลึงๆๆๆให้ตัวยาซึมเข้าผิวหนัง..เมื่อยาซืมเข้าผิวหนังแล้ว...ก็แต้มยาซ้ำที่เดิมอีกครั้ง...ตอนนี้ไม่ต้องคลึงแล้ว.

ที่สําคัญ ตัวยานี้ไม่มีอันตรายใดๆแก่ผิวหนัง และราคาถูกอีกต่างหากครับ...หลอดใหญ่ ประมาณ 60 บาทเห็นจะได้...

๑) ถ้าต้องไปซื้อยางในรถจักรยาน เกรงว่าจะปล่อยไว้อย่างนั้นจะดีกว่าคะ (แอบขำ)
    ที่มาถามคือ เสียดายของ แต่ยางในรถจักรยานคงจะแพงกว่าแยม (จริงๆ นะ)

๒) เทปพันสายไฟ เดี๋ยวไปถามเจ้าของบ้านดูว่ามีหรือเปล่านะคะ ขอบคุณค่ะ

๓) ยานี้เดี๋ยวต้องลองหาชื่อที่ใกล้เคียงดูก่อนนะคะ แล้วจะไปหาซื้อไว้ใช้ ขององค์การที่นี่ไม่มีค่ะ

คุณ pepsi5510 ขอบคุณมากที่สละเวลามาตอบนะคะ

Quote Originally Posted by @ลาสเวกัส@ View Post
    ก่อนตอบขอขำก่อน 555 สงสัยแยมมันไม่อยากโดนยูนเขมือบน่ะซิ แนะนำว่าให้ไปหาซื้อแผ่นยางรองกันของเคลื่อนมาใช้จ้า แผ่นใหญ่เบ่อเร่อเลยได้มาก็ตัดกะขนาดเอา ก่อนจะใช้แผ่นยางก็ เอาค้อนปอนด์ สันขวาน ฯลฯ 555 อะไรก็ได้ที่สามารถเคาะได้มาเคาะรอบ ๆ ก่อนอีกครั้งนึง (อย่าเคาะหนักมากเดี๋ยวฝาบุบกินเกลียว) แล้วก็รวบรวมพลังลมปราณบิด ๆ ๆ ๆ ก็น่าจะออกนะ
    ป้าา แม่เราก็สอนวิธีนี้แหละ ไม่ออก อยากกินนะโว้ย คนยิ่งหิวๆ อยู่ (ไม่มีอะไรกินตอนนี้)

ส่วนแผ่นยาง ต้องรอเข้าเมือง หรือไม่ก็ช่างแยมมัน เพราะราคาคงพอๆ กับแผ่นยาง (งก อีกแระ )

Quote Originally Posted by @ลาสเวกัส@ View Post

ส่วนหูฟังก็หาเทปพันสายไฟสีขาวมา พัน หรือไม่ก็เทปใส ๆ ที่เค้าติดแผล ก็น่าจะได้ แต่ถ้าคิดว่าไม่มีผลต่อการใช้งาน ก็ใช้คัตเตอร์กรีดแบบหงายใบมีดขึ้นเลาะมันออกไปซะเลย เห็นแล้วรมณ์เสีย

ป้า ผ้าพันแผลไม่ได้เอามาอ่ะ เอามาแต่เทปใส ติดไปติดมา เหมือนมันไปบาดจนขาดอ่ะ
    เดี๋ยวตัดจากพลาสเตอร์เอา หวังว่าคงใช้ได้ (เดี๋ยวรอห้างลดราคา อาจจะไปถอยอันใหม่ แต่อีก ๒ เดือนโน้นแหนะ)

ขอบคุณป้ามากจ้ะ

Drmoonoi's Avatar
    Drmoonoi is offline Trusted Member
    0/5
    มาตอบให้เฉพาะข้อที่รู้นะจ้ะ

ข้อ 1. เป็นเหมือนกัน เปิดไม่ออก แต่ก่อนซื้ออะไรที่ฝาเป็นแบบนี้ ให้แคชเชียร์ที่ร้าน grocery เปิดให้เลย เพราะเป็นคนที่มือเล็กเหมือนกัน และไม่มีกำลังพอที่จะกำฝาขวดและเปิดได้ มือคุณนายน่ะตัว หรือถ้าที่ทำงานตัวมีพวกช่างอะไรอย่างนี้ เค้าจะมีเจ้าแผ่นยางหรือตัวช่วยเปิดพวกขวด มันจะมีลักษณะ เป็นแผ่นยางขนาดเท่าไม้บรรทัด แล้วมีที่ล๊อคไว้สำหรับเลื่อนขนาดความยาวรอบวงสำหรับขวดหลายๆไซส์ ที่แลปเราเอาไว้ใช้เปิด พวกฝาเครื่องมือแลปที่มันขันเกลียวแน่นๆน่ะ

โดยสรุป หาคนเปิดให้ง่ายที่สุด ไม่อย่างงั้น จะไม่ได้กินแยมนะตัว

ข้อ 2 ไม่รู้จ้ะ

ข้อ 3. แนะนำอย่างยิ่งให้ทายา steroid ต่อไป ไม่ต้องห่วงเรื่องยาจะสะสม เพราะเป็น topical formula ไม่มีผลข้างเคียงที่จะไปมีผลต่อระบบภูมิคุ้มกันใดๆจ้ะ สังเกตผิวตัวว่าแห้งมากๆ ทาครีมทาตัวที่ไม่มีน้ำหอมผสมด้วย เพราะผิวยิ่งแห้ง มันจะยิ่งระคายเคือง ตัวก็จะยิ่งเกา แล้วมันก็จะไม่หายซักที

มาเพิ่มเติมจ้ะ ว่า ถ้ามีตุ่มแค่จำนวนเท่าที่เห็น และไม่มีอาการคันมากๆ ร่วมด้วย ไม่จำเป็นต้องกินยาแก้แพ้เน้อ

0/5
    Quote Originally Posted by authentic_only View Post
    อยากกินนะโว้ย คนยิ่งหิวๆ อยู่ (ไม่มีอะไรกินตอนนี้) ส่วนแผ่นยาง ต้องรอเข้าเมือง หรือไม่ก็ช่างแยมมัน เพราะราคาคงพอๆ กับแผ่นยาง (งก อีกแระ )
    เออใช่...ช่างแยมมันเห๊อะ อ้าปากกินลมไปก่อนแล้วกัน 555

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่รู้จะแนะนำอ่ะไร แต่สงสารเพื่อนน่าดูป่านนี้คงนั่ง น้ำลายเยื้อม น้ำเหลืองก็ยังมาแตกอีก

55555555555555555

ปล.แต่ลอยแผลนั่นมดดำ กัดหรือป่าวจ๊ะ อิอิอิ
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook