Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: เรื่องโบราญ เกี่ยวกับการถือหมอนให้แฟนในงานบวช มันจริงหรือไหมคะ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Red face เรื่องโบราญ เกี่ยวกับการถือหมอนให้แฟนในงานบวช มันจริงหรือไหมคะ

วันที่ 8/11 นี้แฟนของแนนจะบวช ทางแฟนเลยอยากให้แนนเป็นคนถือหมอนให้ แต่แนนเคยได้ยินมาว่า ถ้าคนที่เป็นแฟนกัน ถือหมอนให้ นาค แล้วจะเลิกกัน จริงหรือไหมคะ หรือว่า เป็นแค่คำร่ำลือ

มีพี่ๆคนไหนใน SBN เคยเจอประสบการณ์ตรง เกี่ยวกับการถือหมอนนี้บ้างคะ หรือ คำโบราญนี้ มันเท็จจริงแค่ไหนคะ

ใจจริงแนนก็อยากถือหมอนให้ นาค นะคะ เค้าว่าจะได้บุญ แต่ก็ไม่รู้ว่าคำกล่าวนั้น มันเท็จจริงแค่ไหน เลยอยากลองมาถามพี่ๆดูกันคะ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยนะคะ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวติดว่า คงไม่มีหลักฐานแน่ชัดว่า การถือหมอนให้นาค แล้วจะต้องเลิกกันในเวลาต่อมา

ขนาดน้องชายเราบวช แฟนมันก็ไม่ได้ถือหมอนให้นะ เพราะพ่อแม่เราไม่ให้ถือ(ยังโบราณอยู่ ) แต่หลังจากนั้นก็เลิกกัน เพราะว่าแฟนน้องชายเรามันมีกิ๊กตอนที่น้องชายเรากำลังบวชอยู่เลย..เอิ๊กๆๆ ผ้าเหลืองร้อนจริงๆ .....แต่ในที่สุดก็เลิกรากันไปแบบไม่มีเยื่อใยต่อกันอีก

ทางที่ดี ถืออะไรก็ได้ที่มันไม่ได้บ่งบอกว่าเราเป็นแฟนกับนาค เช่น ของไทยธรรมถวายพระ จะได้ไม่ดูเป็นการเปิดตัว ให้คนรอบข้างจับจ้อง และกดดันเรามากไป

ขนาดแฟนเราบวช ครอบครัวและญาติเค้า จะเอาหมอนมาให้เราถือ เรายังบอกเลยว่า เราไม่ถือนะ อย่ามาให้เราถือ เพราะว่าเราก็ยังคงเชื่อคำโบราณอยู่บ้าง พี่สาวแฟนเราเลยเป็นคนถือ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เอาความสบายใจของเรา และก็กันไว้ดีกว่าแก้ดีกว่าค่ะ ถึงแม้มันจะไม่มีหลักฐานชัดเจนว่า ถือหมอนให้นาคแล้วได้แต่งงานกัน หรือว่าถือหมอนให้นาคแล้วอีกหน่อยจะเลิกรากันไป...ก็ตาม

ปล. เขียนเองก็งงเอง เอิ๊กๆๆๆ

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5

Wink

^^ในความคิดส่วนตัว เชื่อไว้ก็ไม่เสียหาย 55
    ให้คุณแม่หรือญาติผู้หญิงของฝ่ายชายถือจะดีกว่า เพราะ
    เคยได้ยินและเคยเห็นมาหลายคู่แล้ว อาจจะบังเอิญก็ได้
    แต่ระวังไว้ก็ไม่เสียหลาย ไปถือผ้าห่มแทนก็ดีนะครับคุณแนน
    ^^Love city glow *deLaCour

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    หมอน 1 ใบกับใจคน... ถ้าจะเลิกกัน ถือหมอน หรือไม่ถือก็เลิกกันได้

ความเชื่อบางอย่างไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันได้ ก็ไม่ควรเชื่อ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

0/5
    จริงหรือไม่ ไม่ทราบนะคะ แต่ตอนที่แฟนเราบวชเราก็ไม่ได้ถือหมอนให้ ไม่ได้มีใครห้ามนะคะแต่เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน เลยถือคติว่าเชื่อโบราณไว้บ้างก็ดีและไม่อยากได้ยินคนพูดในงานว่า นั่นไงแฟนนาค มันดูไม่ดี ไม่เหมาะกับงาน

งานบวชก็ไม่ได้ไปด้วยค่ะ ก่อนหน้านั้นคู่เราค่อนข้างตัวติดกัน ไปไหนไปด้วยกันตลอด ทีนี้ตอนบวชเราเองคิดว่าอยากให้เค้าได้กุศลแรง ๆ อยากให้สงบและมีสามาธิจริง ๆ ดังนั้นวันงานเลยไม่ได้ไปร่วมค่ะแต่ได้ตักบาตรอยู่ครั้งนึงเนื่องจากเป็นวันเกิดเรา ตอนนั้นมั่นใจว่าพระจำได้แน่นอน เลยก้มหน้าก้มตาตักบาตรเฉย ๆ ไม่ได้มองหน้าพระเพราะกลัวพระเผลอยิ้มอะไรเงี้ยค่ะ มันไม่เหมาะกับสมณภาพของเค้าในตอนนั้น

ก็แล้วแต่ จขกท นะคะ แต่เราเองค่อนข้างเคร่งเรื่องแบบนี้อะค่ะ

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    จริงหรือไม่ ไม่ทราบนะคะ แต่ตอนที่แฟนเราบวชเราก็ไม่ได้ถือหมอนให้ ไม่ได้มีใครห้ามนะคะแต่เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน เลยถือคติว่าเชื่อโบราณไว้บ้างก็ดีและไม่อยากได้ยินคนพูดในงานว่า นั่นไงแฟนนาค มันดูไม่ดี ไม่เหมาะกับงาน

งานบวชก็ไม่ได้ไปด้วยค่ะ ก่อนหน้านั้นคู่เราค่อนข้างตัวติดกัน ไปไหนไปด้วยกันตลอด ทีนี้ตอนบวชเราเองคิดว่าอยากให้เค้าได้กุศลแรง ๆ อยากให้สงบและมีสามาธิจริง ๆ ดังนั้นวันงานเลยไม่ได้ไปร่วมค่ะแต่ได้ตักบาตรอยู่ครั้งนึงเนื่องจากเป็นวันเกิดเรา ตอนนั้นมั่นใจว่าพระจำได้แน่นอน เลยก้มหน้าก้มตาตักบาตรเฉย ๆ ไม่ได้มองหน้าพระเพราะกลัวพระเผลอยิ้มอะไรเงี้ยค่ะ มันไม่เหมาะกับสมณภาพของเค้าในตอนนั้น

ก็แล้วแต่ จขกท นะคะ แต่เราเองค่อนข้างเคร่งเรื่องแบบนี้อะค่ะ

เติ้ลคิดเหมือนคุณ69เลย ว่าเพื่อเค้าจะได้เต็มที่ในทางธรรม และเพื่อความเหมาะสม
    เพราะเค้าบวชเพื่อทดแทนบุญคุณพ่อแม่ เค้าจะได้ศึกษาธรรมแบบมีสมาธิด้วยครับ
    ^^นานาจิตตัง แล้วแต่คุณแนนเลยครับ
    ^^Love city glow *deLaCour

strawberrypink@sbn is offline Trusted Member
    1/5

Talking

แอบมาขอออกความคิดอีกคนค่ะ

ปุ้ยคิดว่าเกี่ยวกันนะค่ะ

การที่เราจะเลิก หรือว่าคบกับแฟน ไม่ได้อยู่ที่หมอนใบเดียวหรอกมั้งค่ะ

มันเป็นที่ตัวบุคคล บางคนไม่ได้ถือหมอนก็ยังเลิกกันเลยคะ

หมอนใบเดียวไม่ได้ตัดสินอนาคตของคุณแนนกับแฟนว่าจะอยู่กันนานหรือป่าว

แต่ที่ว่ามีคนพูดว่าถ้าถือแล้วจะเลิกกันก็เพราะว่า ส่วนใหญ่คนจะพูดถึงกรณีนี้มากกว่า ส่วนคนที่ถือแล้วไม่เลิกอยู่กันยืดมักจะไม่พูดถึงกันคะ ก็เลยมีคนเก็บมาคิดเองว่าถือแล้วเลิก

อย่างเค้าบอกเป็นแฟนกันห้ามซื้อน้ำหอมให้กัน แฟนปุ้ยซื้อให้ยังคบกันอยู่เลย

หรือห้ามขึ้นภูกระดึงด้วยกัน เรากับแฟนก็ยังขึ้นด้วยกันมาแล้ว ก็ยังไม่เลิกเลยคบกันมาหลายปีเลยนะ

อยู่ที่ตัวเราเอง และก็แฟนของเราคะ อย่าคิดมากน่ะค่ะ

แต่ปุ้ยว่า เอาตามแต่ความสบายใจของคุณแนนดีกว่าน่ะค่ะ ถ้าไม่สบายใจก็อย่าถือเลยดีกว่าเปลี่ยนเป็นถืออย่างอื่นแทน เช่น เทียนเอกก็ได้น่ะค่ะ
    อ๋อ อย่าลืมไปตักบาตรด้วยนะคะ เค้าถือว่าเป็นการส่งบุญร่วมกันค่ะ จะได้อยู่กันนานแสนนาน
    ขอบคุณ SBN ค่ะ สำหรับพื่นที่ดีๆๆที่แบ่งปันให้

Suwimon Srisakul
    K-Bank 770-2-04394-2

กติกาของแม่ค้าค่ะ
    1.ถ้าเพื่อนๆต้องการสินค้า โทรมาหาได้เลยค่ะ เพราะไม่ค่อยได้เช็คPM ค่ะ

2. รบกวนถ้าเพื่อนๆโอนเงินมาแล้วรบกวนแจ้งทาง SMS สถานที่จัดส่งด้วยค่ะ

3.ค่าส่งสินค้า ซื้อ 1 ชิ้นคิดค่าส่ง 25 บาท
    ซื้อตั้งแต่ 2 ชิ้นคิดเพิ่มชิ้นละ 10 บาท
    ซื้อครบ 800 บาทส่งฟรีค่ะ

แม่ค้าใจดีค่ะ

StrawberryPink
    081-101-5225

ปุ้มปุ้ยค่ะ

story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนแรก แนนก็ได้ยินมาว่า แฟนไม่ควรไปงานบวช แต่ พออ่านหนังสืออยู่เล่มนึง เค้าเขียนไว้ เหมือนที่พี่ 69 กะ พี่เติ้ลพูดเลยว่า เป็นเพียงกลอุบายที่อยกให้ นาค มีสมาธิ ละสงบจิตใจมากกว่า ถ้าเราไปจะเป็นห่วงเปล่าๆ

ทางที่ดี ถืออะไรก็ได้ที่มันไม่ได้บ่งบอกว่าเราเป็นแฟนกับนาค เช่น ของไทยธรรมถวายพระ จะได้ไม่ดูเป็นการเปิดตัว ให้คนรอบข้างจับจ้อง และกดดันเรามากไป
    >> ขอบคุณพี่โอ๋มากเลยนะคะ อาจจะดูไม่ดีและไม่เหมาะสมกับงานอย่างที่พี่69 บอกด้วยเพราะว่าเป็นงานมงคล

ยังไงเปลี่ยนไปถือ ผ้าห่ม แบบที่พี่เติ้ลบอกดีกว่า อิอิ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

0/5
    เชื่อโบราณไว้ก้อดีคร้า อย่างมงายเเค่นั๊นค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]@@OrgaN@@♥♥♥.·:*¨¨*:·.A.·:*¨¨*:·.FIVE.·:*¨¨*:·.STAR.·:*¨¨*:·.BUYER.·:*¨¨*:·.♥♥♥

0/5
    ถึงพี่ปุ้ย เอารีวิว มาฝากมั้งจิคะ ที่ไป ภูกระดึงอะคะ แนนก็เคยได้ยินเรื่องปีนภูกระดึงมาเหมือนกัน พาผวาไม่กล้าไปเลย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook