Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 15 of 15

Thread: เรื่องเล่า...ผีแม่กาหลง วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    หุหุ..เห็นชื่อเรื่องแล้วรีบเข้ามาอ่านเลย
    เพราะตอนสมัยประถมจำได้ว่า ฝันเห็นผู้หญิงใส่ชุดไทยแขนกระบอกผ้าซิ่นผมยาวไว้หน้าม้า ผิวขาวหน้าตาสะสวยในฝันประจำ
    ในฝันเรียกเค้าว่าแม่กาหลง ..
    ฝันวนเวียนถึงแม่กาหลงตลอดจนขึ้นมัธยมต้น

ตอนเด็กๆฝันไม่กลัว แต่พอขึ้นมัธยมต้นเริ่มกลัว
    จึงเล่าให้คนที่บ้านฟัง .. พอที่บ้านทราบก็ให้ไปทำทำบุญตักบาตรให้แม่กาหลง
    หลังจากนั้น ไม่เคยฝันถึงอีกเลย

อ่านกระทู้นี้แล้วเพิ่งทราบว่าประวัติแม่กาหลงอยู่ที่วัดอัมพวัน
    ขอบคุณพี่ดิวมากๆนะคะ
    แสดงว่าต้องผูกพันกันมา ดีใจด้วยนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    thanks krub
    ^^Love city glow *deLaCour

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by due View Post
    แสดงว่าต้องผูกพันกันมา ดีใจด้วยนะคะ

T^T

ก.ลั.ว.ค่.ะ

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    แล้วทำไม แม่กาหลงเค้าไม่ไปเกิดซ่ะทีละค่ะพี่ดิว หรืว่า "กรรมเค้าเยอะ" เลยต้องชดใช้กรรมก่อน ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าดีๆค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

เคยอ่านแล้วค่ะ

เรื่องนี้เคยอ่านแล้วค่ะ
    เป็นอีกคนที่นับถือและอยากไปกราบนมัสการหลวงพ่อจรัญและปฎิบัติธรรมที่วัดอัมพวันค่ะเพราะว่าอ่านหนังสือเรื่อง มักกะลีผล แล้วถึงทราบว่าคือประวัติของท่าเมื่อครั้งยังเด็กค่ะ แนะนำเพื่อนๆที่ยังไม่ได้อ่านนะค่ะ น่าสนใจมากค่ะ ตอนแรกไม่ทราบว่าท่านคือหลวงพ่อจรัญค่ะ พอทราบก็หาซื้อหนังสือของท่านมาอ่านมากมาย รวมทั้งโหลดเอา กฎแห่งกรรม ทั้ง 22 เล่มมาอ่านด้วยค่ะ แต่ยังไม่ถึงไหนเลยค่ะ ติดที่ว่าต้องคอยรับ-ส่งลูกเลยไม่ได้ไปนมัสการท่านสักกะทีค่ะ ยังไงก็อนุโมทนาด้วยค่ะ สำหรับเรื่องนี้ .. นับถือแม่กาหลงจริงๆค่ะ เรายังกรรมฐานได้นิดๆหน่อยเอง ไม่ค่อยได้ทำด้วยค่ะ ไม่ได้สวดมนต์ทุกวันด้วย อยากถือศีล 5 แต่ที่บ้านมดกะยุงเยอะค่ะ เหอๆๆ แต่ว่าเลิกทานเนื้อสัตว์มาครึ่งปีแล้วค่ะ ทานแต่สัตว์เล็ก มัวแต่ติดหนังเกาหลีอยู่ค่ะ เหอๆๆๆ

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับเรื่องดีๆค่ะ

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook