Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: 10 ความลับสุดยอดที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

10 ความลับสุดยอดที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง

ได้รับforward mail มาค่ะ ไม่รู้จริงหรือไม่จริง
    เพราะไม่อยู่กทม. อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาณกันนะจ๊ะ
    คิดว่าไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกร้านหรอก แต่ก็เก็บไว้พิจรณา
    เวลาจะไปรับประทานอาหารร้านริมทางเด้อ!:lol:

10 ความลับสุดยอดที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง

ผมเองเป็นเจ้าของร้านอาหาร มีประสบการณ์ต่างๆมาshareให้อ่านเล่นๆ
    ลองสังเกตุดูนะว่า มันจริงมั้ย
    1. แก้วน้ำล้างแบบไม่ใช้น้ำยาล้างจาน
    เกือบทุกร้าน 90% จะล้างแบบจ้วงๆน้ำสักสองสามครั้งเป็นอันเสร็จพิธี
    แล้วมันจะสะอาดมั้ยเนี่ย ยิ่งหวัด2009กำลังระบาดนะ
    2. ประหยัดน้ำล้างจานกันจัง กะละมังเดียว ล้างเกือบ 200 จาน
    ร้านเหล่านี้มักมีแหล่งน้ำน้อย หรือต้องจ่ายตังค่าน้ำแพง
    3. ตะเกียบเก๊าส์เก่าส์ บางร้านเป็นพลาสติกดั๊มดำ บางร่านไม้ไผ่ขึ้นราดำ เศร้าง่ะ
    4. กระทะผัดแล้วผัดอีก จนกลิ่นไหม้ติด เลย ระหว่างจานแค่ราดน้ำแล้วใช้ตะหลิวเขี่ยกระทะกัง เชี๊ยะ เชี๊ยะ เชี๊ยะ เสร็จเรียกว่าไม่ล้งไม่ล้างมันและ
    5. น้ำเปล่าที่ให้กินฟรีน่ะ น้ำก๊อกล้วนๆ บางร้านใจดีใช้น้ำก๊อกมาต้มกะใบชา
    โอเคละครับ น้ำประปาดื่มได้
    6. ทำไมมีแต่ข้าวเสาไห้ง่ะ มีข้าวหอมมะลิบ้างไหมครับ หรือว่าคนรุ่นใหม่กินข้าวหอมมะลิไม่เป็น???
    7. เกือบทุกร้านไม่ใช้น้ำปลาทิพรสจริง เอาน้ำปลาถูกๆมากรอกใส่ขวดทิพรสเฉย ถ้าโชคดีก็เจอร้านที่เปลี่ยนพริกทุกวัน โชคร้ายเจอพริกเน่าข้ามปี
    8. ผัดกะเพรายอดฮิตของทุกท่าน มีส่วนผสมของผงชูรสประมาณ 1 ช้อนชา (ถ้าคุณกินทุกวัน ปีนึง 300 กว่าช้อนชา) มิน่าแชมพูหยุดการหลุดร่วงของเส้นผมจึงขายดี๊ ดี อีกอย่างมีร้านไหนล้างกะเพราบ้าง สังเกตุมาหลายร้านแล้ว เด็ดจากกิ่งมาผัดไม่เคยเห็นร้านไหนล้างเลย แล้วขี้ดิน สารพิษฯลฯ เต็มๆครับ
    9. น้ำมันที่ใช้ผัด เป็นน้ำมันเก่า (ผ่านการทอดจนใช้ไม่ได้แล้ว) เค้าเก็บรวบรวมใส่ปี๊บเก่าๆ(ขึ้นสนิมง่ะ) ขายต่อให้พ่อค้านำไปผ่านกรรมวิธีแล้วนำมาแบ่งถุงขาย (มา เล็ง แน่ นอน ครับ ผม)
    10. เคยกินหมูนุ่มๆ เนื้อนุ่มๆมั้ยครับ แหะๆทั้งหมดนั้นเค้าไม่ได้หมักด้วยกรรมวิธีธรรมชาติหรอกครับ ใช้ผงปิศาจ (เพื่อนผมเรียกผงปิศาจฮะ) มาหมักให้นุ่มเร็วๆ ที่สำคัญไม่มียี่ห้อไหนผ่านการรับรองด้วย อิอิ อยากรู้ว่าแรงแค่ไหน ให้ตักใส่มือสัก 1/4ช้อนชาครับหยดน้ำลงไป1หยด กำไว้1นาที หนังมือไม่ลอกก้อแสดงว่าคุณไม่ใช่มนุษย์ครับ
    ผมทำร้านอาหารเห็นสิ่งเหล่านี้ในสังคมไทยแล้ว รับไม่ด้ายครับ
    ถ้าคุณไม่แคร์ก็ช่างปะไร แต่ผมห่วงใยสุขภาพน่ะครับ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    อิอิ แถวบ้านก้อมีค่ะแบบเนี้ย

** ขอแถมอีกนิ๊สส์ เคยเห็นน้ำปลามีหนอนมั้ยคร๊ะ เจอมาก๊ะตัวแล้ว กะลังจาปรุงรสก๋วยเตี๋ยวค่ะ ขณะหยิบขวดน้ำปลาขึ้นมา เหยาะลงไปแล้วด้วยก้อสังเกตุเห็นก้นขวดมีอะไรกระดุ๊กกระดิ๊กในนั้น โอ้แม่เจ้า...หนอนขาวๆตัวเล็กๆกะลังเริงระบำ
    หนอนมาจากไหน ?? คำตอบคือ...น้ำปลาไม่ได้ปิดฝาขวด
    แมงวันงัยค่ะ ก้อมาหยอดลูกทิ้งไว้ เราเห็นแบบนั้นก้อทานไม่ลงแล้วล่ะค่ะ แต่เราก้อบอกกับแม่ค้านะค๊ะ ว่า" ป้ามีหนอนอยู่ในขวดน้ำปลาค่ะ " แม่ค้าก้อหันมาบอกเราว่า " อืมม สงสัยแมงวันมันมาหยอดไข่ไว้ " เอ๊ะ...คำตอบเหมือนแม่ค้าจะเห็นมาจนชินแล้วรึป่าว เค้าไม่ตกใจเลยอ่าาา ??????

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by due View Post
    ได้รับforward mail มาค่ะ ไม่รู้จริงหรือไม่จริง
    เพราะไม่อยู่กทม. อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาณกันนะจ๊ะ
    คิดว่าไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกร้านหรอก แต่ก็เก็บไว้พิจรณา
    เวลาจะไปรับประทานอาหารร้านริมทางเด้อ!:lol:

ขอบคุณมากที่นำมาแบ่งปันนะคะ

ว่างๆ จะสวดมนต์ กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้นะค้า

สาธุฯ ค่าาา

รักในหลวง และ ครอบครัว...

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by authentic_only View Post
    ขอบคุณมากที่นำมาแบ่งปันนะคะ

ว่างๆ จะสวดมนต์ กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้นะค้า

สาธุฯ ค่าาา

อ้อ หมายถึงว่า กรวดน้ำให้พวกร้านอาหารเขี้ยวๆ ใจแคบๆ นะค้าาา

คิดว่า ไม่ได้เป็นแต่ที่ กทม. หรอกค่ะ ต่างจังหวัด ก็น่าจะมีนะคะ

ยังงัยรับประทานอะไรก็ระวังนะค้า เพราะความแน่นอนหรือความไม่แน่นอนค่ะ

สาธุค่าาา
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณดิวนะคะ ที่หาข้อมูลนี้มาโพสทราบ บางทีสิ่งที่เราเห็นจนชินไม่รู้ว่าเป็นพิษเป็นภัย เช่น ร้านขายไส้กรอก ร้านขายไก่ย่าง แขวนขาย วางขายข้างทาง รถราผ่านไปผ่านมาทั้งฝุ่น ทั้งควันจากท่อไอเสียรถ คนก็ยังแวะซื้อกันอยู่เลยค่ะ ภัยอยู่ใกล้ตัวเลยต้องตัวใครตัวมันจริง ๆ เน้อะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    ขอบคุณมากนะคะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆจ๊ะ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    ป้าร้านข้าวแกงที่ตลาด ใช้มือหยิบทอดมันใส่ถุง โดยที่มือข้างนั้นเพิ่งจะเกาหัวมาได้แป๊บนึง เห็นแล้วก็บรื๋อส์

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    นี่แหละเบื้อหลังแห่งความสำเร็จ กร๊ากกกกกก

ยิ่งร้านขายผลไม้ที่อนุเสาวรีย์ แนนได้เห็นเบื้องหลังแห่งความสำเร็จมาแล้ว แทบไม่กล้ากินอีกต่อไป คนไทยไม่เห็นใจคนไทยกันเองเลย
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

PPnochange's Avatar
    PPnochange is offline Trusted Member
    0/5
    แย่มากเลยนะคะ
    อยากได้ยินว่า รัก กัน

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook