Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: มีใครเคยบวชชีพราหมณ์ไหมคะ ..ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ

SecretAdmier's Avatar
    SecretAdmier is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มีใครเคยบวชชีพราหมณ์ไหมคะ ..ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ

บวชชี..เพราะหนีรัก อิอิ พูดเล่นค่ะ

คือว่าหวานจะไปบวชชีพราหมณ์ดูน่ะค่ะ
    แต่คุณเพื่อนนี่ก็ปรามไว้เหลือเกิน กลัวว่าหวานจะอยู่ไม่ได้
    แต่ใจสู้ค่ะ..ตั้งใจไว้แล้ว จะทำให้ได้

อยากให้เพื่อนๆแนะนำวัดให้หน่อย อยากได้วัดในกรุงเทพน่ะค่ะ
    เพราะว่าคงแลกตารางบินให้หยุดได้อย่างมาก็แค่ 3 วัน เท่านั้น
    ที่ดูๆไว้ ก็เป็นวัดพิชัยญาติ น่ะค่ะ

แล้วก็อยากรู้ว่าเราต้องเตรียมอะไรไปบ้าง
    เสื้อผ้า เครื่องใช้ หมอน ผ้าห่ม ต้องเตรียมไปเองใช่ป่าวคะ
    ต้องเสียค่าใช้จ่ายไหม ต้องโทรนัดก่อนรึเปล่า (อันนี้ งงป่าวคะ...คือว่ามือใหม่มากๆๆน่ะค่ะ)
    แล้วเข้าวัดได้วันไหนบ้าง เข้ากี่โมง ออกกี่โมง
    ห้ามพกโทรศัพท์ด้วยใช่ไหมคะ

เพื่อนๆคนไหนเคยบวช รบกวนเล่า activity ในแต่ละวันให้ฟังหน่อยค่ะ
    ที่ทราบมา ก็มีนั่งสมาธิ กะเดินจงกรม น่ะค่ะ

สุดท้ายนี้ขอกำลังใจดีๆ ในการบวชจากเพื่อนๆหน่อยค่ะ
    เพราะคนรอบข้าง ก็สบประมาทหวานสุดๆเลย ว่าคงทำไม่ได้แน่นอน
    เพราะจริงๆ หวานเป็นคนกินยาก นอนยาก
    ขอกำลังใจหน่อยนะจ๊ะ :P

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอให้ได้บุญกันถ้วนหน้าค่ะ

0/5

RE: มีใครเคยบวชชีพราหมณ์ไหมคะ ..ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ

เคยคิดจะไปเหมือนกันค่ะ ที่เสถียรธรรมสถาน
    เคยเข้าไปดูบรรยากาศแล้วค่ะ ร่มรื่น สงบ ดีค่ะ

เข้า ศุกร์เช้า หรือ บ่าย ไม่แน่ใจนะคะ แต่ออก วันอาทิตย์ค่ะ
    ต้องการความสงบเปนพิเศษ สามารถบอกได้ค่ะ เค้าจะติดป้ายหน้าห้องพักให้ว่า
    "ต้องการความสงบ งดพูดคุย"

ถ้าสนใจ ลอง search ใน internet ดูได้ค่ะ กรอกใบสมัครในเว็บได้เลย
    เพราะต้องบอกเค้าล่วงหน้า อย่างน้อย 1 อาทิตย์อ่ะค่ะ

ไม่ว่าคุณหวานจะไปที่ไหน ก้อขอให้ได้บุญกลับมาเยอะๆๆนะคะ

สาธุค้า
    " Even i don't know i'll be sad or smile "

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

RE: มีใครเคยบวชชีพราหมณ์ไหมคะ ..ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ

ไม่เคยบวชชีพราหมณ์อ่ะค่ะ แต่เข้ามาอนุโทนาบุญค่า

0/5

เราเคยบวชที่วีดอินทร์ที่อยู่ใกล้กับแบงค์ชาติอ่ะ เขาจะมีตึกบวชชีโดยเฉพาะอ่ะค่ะ ลองไปดูนะคะ

ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง
    ก็เตรียมเสื้อผ้าแม่ชี หรือผ้าขาว ไปสองชุดก็น่าจะพอค่ะ อุปกรณ์อาบน้ำ

เสื้อผ้า เครื่องใช้ หมอน ผ้าห่ม ต้องเตรียมไปเองใช่ป่าวคะ
    ไม่ต้องเตรียมไปค่ะ ทางวัดมีให้ เว้นแต่อยากเอาไปเองนิดหน่อย

ต้องเสียค่าใช้จ่ายไหม ต้องโทรนัดก่อนรึเปล่า (อันนี้ งงป่าวคะ...คือว่ามือใหม่มากๆๆน่ะค่ะ)
    ช่วยเป็นค่าทำบุญตามศรัทธาค่ะ

แล้วเข้าวัดได้วันไหนบ้าง เข้ากี่โมง ออกกี่โมง
    ทางวัดอิทร์เขาจะมีจัดเป็นช่วงๆต้องลองติดต่อดูค่ะ

ห้ามพกโทรศัพท์ด้วยใช่ไหมคะ
    ใช่ค่ะ

เพื่อนๆคนไหนเคยบวช รบกวนเล่า activity ในแต่ละวันให้ฟังหน่อยค่ะ
    ที่ทราบมา ก็มีนั่งสมาธิ กะเดินจงกรม น่ะค่ะ
    ใช่ค่ะ แต่ทำวันละหลายๆรอบค่ะ

ไปมาแล้วจิตใจจะสงบค่ะ แต่อาจแค่ชั่วคราว แต่ก็ยังดีนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่า
    แอม

0/5

สวัสดีค่ะพี่หวาน ไม่ต้องกลัวค่ะ ทำได้อยู่แล้ว ^^

ไนซ์ก็เคยไปบวชแบบนี้ค่ะ เปนชีพราหมณ์ เนกขัมมะ
    ก่อนไปใครๆก็บอกค่ะ ว่าอย่างไนซ์ไม่มีทางทำได้
    ยิ่งที่ไนซ์ไปนี่ 10 วันเลยค่ะ ที่ศรีราชา แบบว่าไกลมาก เปลี่ยนใจยังไงก็กลับก่อนไม่ได้
    แถมไม่ให้พูดกัน ไม่ให้พกอุปกรณ์สื่อสารทุกชนิด และยังต้องทานมังสวิรัสด้วยค่ะ

ที่ๆไนซ์ไปในแต่ละวันเค้าจะให้ทำวัตร เดินจงกรม นั่งสมาธิ ฟังบรรยายธรรมะ วนๆไปวันละ 4-5 รอบค่ะ
    ตั้งแต่ตื่นนอน(ตีห้า) ถึงเข้านอน(สองทุ่ม) ทำซ้ำๆแบบนี้ทุกวันค่ะ
    อาหารก็จะมี 3 มื้อหลัก แล้วก็ของว่างกับน้ำผลไม้ 2 มื้อ อาหารเป็นมังสวิรัสค่ะ
    ส่วนเวลานอน ถ้าปกติจะเป็นห้องนอนรวม ที่ไนซ์ไปเค้ามีอุปกรณ์ให้ครบเลยค่ะ
    ห้องน้ำก็จะใช้รวมกันค่ะ แต่อุปกรณ์อาบน้ำต้องเอาไปเอง
    (แต่ตอนไนซ์ไปแอบขี้โกงนิดนึงค่ะ เลยได้ห้องเดี่ยวพร้อมห้องน้ำในตัว สบายไปค่ะ แหะๆ)
    อ่อ เสื้อผ้าด้วยค่ะ ต้องเป็นขาวดำที่สุภาพ แบบว่าหลวมๆอ่ะค่ะ ถ้ากระโปรงต้องยาวคลุมน่อง กางเกงก็ต้องขายาวค่ะ

สำหรับตัวไนซ์นะคะ ตอนไปแรกๆบอกได้เลยว่าทรมานมากๆๆๆค่ะ เกิดมาไม่เคยเจออะไรแบบนี้
    อึดอัดที่สุดในโลกค่ะ พูดก็ไม่ได้ internet ที่แทบไม่เคยขาดก็ไม่มีให้เล่น
    ข่าวบ้านเมืองไม่ได้รับรู้อะไรซักอย่าง แถมวันๆต้องทำอะไรซ้ำๆซากๆ
    คือถึงขนาดทานข้าวไม่ลง นอนร้องไห้เลยอ่ะค่ะ
    ประมาณว่าชาตินี้ยังไงก็จะไม่มาทำแบบนี้อีกแล้ว
    แต่พอผ่านวันที่ 2-3 ไปก็หายค่ะ อยู่ได้ รู้สึกว่านิ่งขึ้นด้วยอ่ะค่ะ
    ยิ่งวันหลังๆแล้วเนี่ย ยิ่งรู้สึกดีเลยค่ะ เหมือนเราได้พักสมองจริงๆอ่ะค่ะ
    ไม่มีเรื่องต้องคิดต้องกังวล แค่อยู่ตามที่เค้าจัดให้ ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย

สรุปว่าก็ชอบค่ะ ถึงจะไม่ได้เข้าถึงธรรมมะอย่างที่เปนจุดประสงค์หลัก
    แต่ก็รู้สึกได้ว่าตัวเองนิ่งขึ้นค่ะ ซึ่งแค่นี้ไนซ์ว่าก็โอเคแล้วสำหรับมือใหม่อย่างไนซ์ค่ะ

พี่หวานลองดูนะคะ เรื่องแบบนี้ต้องลองเองค่ะ ถ้าชอบค่อยไปอีก ไม่ชอบก็แล้วไป ถือว่าไปพักผ่อน คนอื่นจะพูดยังไงก็ช่างค่ะ เรารู้ว่าเราทำได้ก็พอค่ะ สู้ๆนะคะ ไนซ์เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^

อ่อ สำหรับสิ่งที่ไนซ์อยากแนะนำให้เอาไป(ครั้งที่แล้วไนซ์ลืม) คือ ถุงเท้าค่ะ
    เพราะปกติไนซ์ใส่รองเท้าอยู่ในบ้าน เลยจะไม่ชินกับพื้นเย็นๆ แล้วพื้นที่นั่นเย็นมากๆ
    ยิ่งตอนเดินจงกรมด้วย ยังไงถ้าไปอีกทีคงไม่ลืมแล้วแน่ๆค่ะ
    *~IT bags never die~*

"They are most definitely not it bags in the sense that they become isn't bags the next season"

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

ตามเข้ามาขอส่วนบุญด้วยคนอะคระ อิอิ
    กิเลศหนาอย่างเป้อะ ไม่เฝ้าทู้วันเดียวก้อร้อนๆๆๆจาแย่แล้นคร๊า :lol: :lol:

tinytoon is offline Trusted Member
    0/5

เคยไปนุ่งขาวห่มขาวที่วัดพิชัยญาติมาคะ ตรงแถวโรงเรียนศึกษานารีคะ นานแล้วเหมือนกันนะคะ ตั้งแต่ปี1 ตอนนี้ก็ล่วงเลยมา 3-4ปีแล้ว(เพิ่งจบคะ)

ตอนนั้นเราถือศีล8คะ ไปประมาณ3วันเหมือนกันคะ พอดีคุณแม่ไปหาแม่ชีที่นั่นให้ท่านดูเรื่องกรรมเก่าเมื่อชาติที่แล้วอะคะ ท่านเขียนหนังสือด้วยแต่ไม่แน่ใจว่าชื่อเรื่องอะไรนะคะ แล้วท่านชวนอะคะ ตอนนั้นที่ไปก็โอเคนะคะ ไม่ลำบากเท่าที่คิดคะ ไปกับคุณแม่ ท่านมีชุดขาวให้เราคะ แล้วตอนนั้นเราไปนอนที่...เค้าเรียกไรก็ไม่รู้อะคะ เหมือนกะโบสถ์ อะคะ แต่โดยรวมสะอาดคะ ห้องน้ำก็โอเค แต่หมาเยอะคะ

ข้าวของที่เตรียมก็...
    ผ้ารองนอน (หนาหน่อยนะคะ)
    ผ้าห่ม (บางหน่อยก็ดีคะ) นอนพัดลม
    หมอน
    สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ข้าวของส่วนตัวนะคะ
    โอวัลตินผง เพื่อหิวคะ
    ช้อนส้อม (เค้ามีให้นะคะ แต่ก็พกไปเผื่อได้คะ ถ้ากลัวไม่สะอาดนะคะ)
    ผ้าเช็ดตัว (ตอนนั้นเราเอาผ้าขนาดผ้าเช็ดหัวไป แต่เอาไป2ผืน จะได้แห้งเรวๆ )
    ไม้เเขวนเสื้อ เอาไว้ตากผ้าเช็ดตัว
    รองเท้าแตะ ไม่ต้องเอาดีไปนะคะ เด๋ยวหาย
    แบงค์ใหม่คะ เอาไว้ทำบุญ
    พัด
    อื่นๆนึกไม่ออกแล้วอะคะ

ตอนเราไปนั้น มีคนไปบวชเยอะเหมือนกันคะ แล้วโทรศัพท์นี่ ของเราพกได้นะคะ แต่ก็ไม่ควร อ่อ แล้วห้ามแต่งหน้าด้วยคะ :cry: ทรมานมากกกกก แต่ไม่เปนไรคะ เพราะเราสวยธรรมชาติ(ยังกะศพ)555 :lol: :lol: :lol: ตอนนั้นถือศีลห้ามแต่งหน้า+ร้องเพลง อะไรประมาณนั้น เรานี่ศีลแตกด้วยอะ จำได้ ทนไม่ไหว ไม่รู้จะสร้างบาปให้ตัวเองรึป่าว ก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าศีล8นี่มีไรบ้างก็ตามๆคนอื่นเค้าไปอะคะ

ตื่นตอนตี5 มาอาบน้ำ ทำวัตรเช้า กินข้าว แล้วใครจะนั่งสมาธิต่ออีก็ได้ บางคนนั่งนานมากคะ แต่เรานี่ไม่ไหวๆๆ ก็นั่งเล่นคะ

ขอโทษด้วยนะคะ ที่ให้ข้อมูลที่ไม่เปนประโยชน์ซักเท่าไหร่ เพราะเราก็ไม่ค่อยเข้าถึงทางนี่ซักเท่าไหร่ + ไม่ประสีประสาไรด้วย เลยไม่ค่อยช่วยคุณได้เท่าไหร่
    แต่เด๋ยวยังไงจะถามคุณแม่ให้นะคะ

0/5

pm มาหาตะวันนะคะ สะดวกมาแถวอีสานหรือเปล่าคะ อยู่ทียโสธร ได้ทานอาหารเจด้วยนะคะแล้วก็ มีที่พักให้ เป็นบ้านหลังเล็ก ๆ มีแม่ชีอยู่แต่ไม่เยอะค่ะ เงียบสงบมากเลย ไม่น่ากลัว เพราะเป็นหมู่บ้านที่ถือศีล 5 ทั้งหมู่บ้านค่ะ จะมีส่วนของหญิง กับ ชาย คือชี กับพระค่ะ คนละฟากฝั่ง แต่พอสวดมนต์หรือทำกิจ ก็ทำร่วมกัน เราสามารถที่จะหุงข้าวใส่บาตรตอนเช้าได้เลยค่ะ พระเดินบินฑบาตรปกติ แม่ชีใจดีมาก ๆ ค่ะ เตรียมของใช้ส่วนตัวค่ะ ที่พักดีมาก บ้านหลังเล็กน่ารักเป็นส่วนตัว อยู่ในบริเวณต้นไม้น้อยใหญ่ ไม่น่ากลัวนะคะ ร่มรื่นดี มีกระรอก และสัตว์ตัวน้อย ๆ วิ่งเล่นนะคะ ยังไงลอง คิดดูอีกทีค่ะ ถ้าไม่สะดวกตรงนี้ค่ะ

อ๋อลืมไปค่ะ ตอนตะวันไปยังได้เรียนรู้เกี่ยวกับการทำอาหารมังสวิรัติด้วยนะคะ ดีมากเลยค่ะ คนไม่เยอะ ไม่พลุกพล่านค่ะ

0/5

ขอเข้ามาอนุโมทนาด้วยคนนะจ้ะน้องหวาน สำหรับพี่นะแค่ห้ามไม่ไห้แต่งหน้านี่อิฉันก้อแย่แล้วอ่ะ :wink:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

ขอเข้ามาอนุโมทนาด้วยคนค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook