Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results: แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด เมนูนี้ เป็นอีกเมนูโปรดของคุณ หรือไม่ (ร่วมกันโหวต เมนูในดวงใจ กันครับ)

Voters
3. You may not vote on this poll
  • ใช่ ถ้า เมนูนี้ เป็นอีกเมนูโปรดของคุณ

3 100.00%
  • ไม่ใช่ ถ้า เมนูนี้ ไม่เป็นเมนูโปรดของคุณ

0 0%
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด สำหรับให้เจริญอาหาร ไม่เหมาะสำหรับ คนอยากผอม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile แกงส้มขาหมู เมนูเด็ด สำหรับให้เจริญอาหาร ไม่เหมาะสำหรับ คนอยากผอม

ขอเสริฟเมนูเด็ด จากพ่อครัวฝีมือเยี่ยม

"แกงส้มขาหมู"

เมนูนี้ ไม่รู้ว่า มีใครเคยทานบ้างรึเปล่าครับ
    ขอบอกไว้ก่อนครับ เมนูนี้ ไม่เหมาะกับคนอยากผอม ครับ

ชื่อก็บอกไว้แล้วว่า ขาหมู ใครที่กินเมนูนี้ หนีไม่พ้น "อ้วน" ครับ
    อันนี้ หากใครทำก็ต้องระวังกันหน่อยนะครับ น้ำหนักจะเพิ่มไม่รู้ตัว

รูปนี้เบลอนิดๆ ตอนนั้นรีบถ่ายไปหน่อยครับ

เมนูนี้ ทำกินกันนานแล้วครับ ตั้งแต่ ต้น ก.ค. แต่ไม่ได้เอามารีวิวเลย
    วันนี้ค้นกรุภาพถ่าย จึงได้เอามารีวิวกันครับ
    แต่ไม่ได้เก็บภาพไว้ตั้งแต่ต้นครับ เก็บเฉพาะหน้าตาอาหารที่เสร็จแล้ว

ถ้ารายละเอียดของการทำแกงส้มขาหมู ก็เพียงแค่ เปลี่ยนจาก ปลา เป็น ขาหมู
    สำหรับผักก็ เราเลือกใช้ผักกวางตุ้ง ครับ เข้ากันได้ดีครับ

ใครชอบรสจัด เข้มข้น ก็ใส่เครื่องแกงส้มเยอะหน่อย
    หากต้องการความเปรี้ยว จะใส่ ส้มแขก หรือ มะนาว ก็ได้ครับ
    สำหรับผม ชอบส้มแขกมากกว่า เพราะว่า ให้รสเปรี้ยวที่กลมกล่อมมากกว่ามะนาวครับ

รสชาติสำหรับจานนี้ อร่อยมากๆ ครับ เข้มข้น อร่อย เหาะได้ (แต่ไม่ได้เหาะจริงๆ นะครับ พูดให้เว่อร์ๆ น่ะครับ :P)

วันนั้น นอกจากแกงส้มขาหมูแล้ว เพื่อให้ได้รสชาติที่เข้ากัน เราทำไข่เจียวหอมๆ

และเพิ่มผักอีกจาน ผัดผักแม้ว ครับ

กลายเป็นมื้อที่แสนอร่อยอีกมื้อครับ

ได้ทานกับข้าวสวยร้อนๆ โหยยย อร่อยจนต้องบอกทุกคนครับ

และหากเพื่อนๆ คนไหน ชอบกินแกงส้มเช่นเดียวกัน
    ผมขอแนะนำอีกเมนู แกงส้ม ให้ได้ลองทำกันดูครับ
    ผมยังไม่เคยทำเมนูนี้ครับ แต่ เคยได้ลองมาแล้ว เก็บไว้ทันกาล ก่อนที่จะหมดถ้วย
    และเอามารีวิว แบ่งปันให้เพื่อนๆ ในชุมชน SBN ได้รับชมและชวนหิว ที่กระทู้นี้ครับ

แกงส้มปลาแซลมอน -- โรงแรมลีการ์เด้นท์ หาดใหญ่

ขอบคุณครับ

ภาพเหล่านี้ เก็บไว้ที่ www.meejai.com

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบขาหมูเหมือนกันค่ะ อ้วนก็ยอมหล่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ชอบขาหมูเหมือนกันค่ะ อ้วนก็ยอมหล่ะ
    งั้นก็ต้องระวังนะครับ
    เพราะ อ้วน แล้ว ตามมาด้วย โรคภัยอีกมากมายเลยครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมาก ๆ นะคะที่ช่วยเตือน จริง ๆ แหละถ้าตามใจปาก
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    ของโปรดทั้งนั้นเลย ทั้งขาหมู แกงส้มอเอามาประยุกต์เข้าด้วยกันแล้ว หิวข้าวขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
    ขอบคุณที่เอามาฝากกันนะค่ะ

5
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณมาก ๆ นะคะที่ช่วยเตือน จริง ๆ แหละถ้าตามใจปาก
    ขอบคุณครับ พี่ wawe ที่ไม่โกรธ
    จริงครับ ถ้าตามใจปาก ก็ติดกับดักความอยาก
    ภัยสุขภาพก็จะถามหาได้ง่ายและเร็วขึ้นครับ

Quote Originally Posted by pomme View Post
    ของโปรดทั้งนั้นเลย ทั้งขาหมู แกงส้มอเอามาประยุกต์เข้าด้วยกันแล้ว หิวข้าวขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
    ขอบคุณที่เอามาฝากกันนะค่ะ
    ยินดีครับ เมนูนี้ขอขอบคุณ พ่อครัวตัวจริง ครับ
    เอาไว้ผม พ่อครัวฝึกหัด ทำเองแล้ว คงได้เอามารีวิว การทำเมนูนี้กันครับ
    จะได้เอาการบ้านมาส่งท่านอาจารย์ ตู้กับข้าว ครับ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ตามมาน้ำลายไหลอีกค่ะ อยากชิมแกงส้มขาหมูจังเลย ปรกติก็ขอบทานขาหมูอยู่แล้วนะค่ะ ชักทนไม่ได้แระเดี๋ยวได้ลองทำกันบ้างละ ช่วงนี้ยิ่งร้อนๆวิชาอยู่ เอิ้กกๆๆๆ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    น่าทานมากค่ะ (คุณitasian ซูมขาหมูได้น่าทานมาก)
    ยิ่งเอามาโป่ะข้าวสวย พร้อมตักใส่ปาก ยิ่งนาทานมาก
    เมนูแปลกดีอ่ะ ไม่เคยเห็นแกงส้มขาหมู ชอบๆค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งบันกันให้เจริญอาหาร
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ตามมาน้ำลายไหลอีกค่ะ อยากชิมแกงส้มขาหมูจังเลย ปรกติก็ขอบทานขาหมูอยู่แล้วนะค่ะ ชักทนไม่ได้แระเดี๋ยวได้ลองทำกันบ้างละ ช่วงนี้ยิ่งร้อนๆวิชาอยู่ เอิ้กกๆๆๆ
    อาเลยครับ เมนูนี้ เป็นเมนูเด็ดอีกเมนูนึงเลยล่ะครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    น่าทานมากค่ะ (คุณitasian ซูมขาหมูได้น่าทานมาก)
    ยิ่งเอามาโป่ะข้าวสวย พร้อมตักใส่ปาก ยิ่งนาทานมาก
    เมนูแปลกดีอ่ะ ไม่เคยเห็นแกงส้มขาหมู ชอบๆค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งบันกันให้เจริญอาหาร
    แกงส้มเป็นเมนูที่ สามารถเอาเนื้อสัตว์และผักมาใส่ได้หลากหลายมากครับ
    แล้วแต่เรา จะลองจับอะไรมาคู่กันครับ รสชาติที่ได้ อาจจะแตกต่างกันไปบ้าง
    แต่ ยังคงเป็นแกงส้ม จะลองทำดูก็ได้นะครับ อร่อยครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    อยากอ้วนค่าาา อยากอ้วน
    ขาหมูชิ้นเป้งๆ ใครจะอดใจไหว อิอิ
    ขอบคุณ คุณ itasian มากเลยค่ะ สำหรับเมนูน่ากินๆ แล้วยิ่งทานกับไข่เจียวอย่างที่คุณ itasian บอกนะ
    โหยๆๆ ข้าวจานเดียวไม่พอแน่ๆเลย (จะไม่ให้อ้วนนน ได้อย่างไร โฮะๆๆ)
    อยากกินค่ะ แต่ทำแกงส้มไม่เป็น (จริงๆก็คือ อาหารอื่นๆก็แทบจะทำไม่เป็นเลยนั่นเอง อิๆ)
    ปกติคุณแม่ จะทำให้กิน แกงส้มฝีมือแม่อร่อยมากๆ งั้นถ้าได้กลับบ้านคราวหน้า จะหิวขาหมูไปด้วย
    และต้องไปฝึกการทำอาหารจากแม่บ้างแล้ว จะได้ทำให้พ่อแม่ได้ทานบ้าง
    อีกอย่างจะได้เอามาฝากเพื่อนๆใน SBN ได้ทานด้วย..

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread