Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: รบกวนปรึกษา งานแต่งงาน จัดเลี้ยงแบบโต๊ะจีน / buffet / Cocktail

Warning Points:
    0/5

รบกวนปรึกษา งานแต่งงาน จัดเลี้ยงแบบโต๊ะจีน / buffet / Cocktail

สำหรับแขกที่เน้นแต่ผู้ใหญ่มีอายุแล้ว ควรเลือกแบบไหนดีค่ะ (เพื่อนเจ้าบ่าว เจ้าสาวไม่มาก)
    ส่วนมากเชิญแต่แขกผู้ใหญ่ เนื่องจากฝ่ายชายเคยผ่านการแต่งงานมาแล้ว เลยไม่อยากจัดใหญ่โต เรื่องค่าใช้จ่ายไม่เกี่ยงค่ะ เอาแค่สมเกียรติบ้านฝ่ายหญิงเท่านั้นหละ
    และงานเลี้ยงฝ่ายเจ้าสาวออกตังค์ใช่ไหมค่ะ

(ลูกพี่ลูกน้องกำลังจะมีข่าวดีค่ะ แต่ตอนนี้ข้อมูลยังเป็น 0 อยู่เลยค่ะ)

ขอบคุณคะ

0/5

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยนะคะ โดยส่วนตัวนะคะ ถ้าแขกที่เราเชิญส่วนใหญ่เป็นแขกผู้ใหญ่เราว่าโต๊ะจีนดีที่สุดคะ ไม่ต้องเดินหรือยืนนานๆคะ เพราะถ้าเลือกแบบบุปเฟต์ถ้าเป็นโต๊ะvipก็จะมีคนบริการให้แต่เค้าก็จะจำกัดไว้ว่ามีvipได้กี่โต๊ะ ฉะนั้นแขกผู้ใหญ่ที่เหลือก็ต้องบริการตนเอง และถ้าเป็นคอกเทล โต๊ะที่จัดไว้ให้นั่งก็จะมีไม่มากนะคะที่เหลือต้องยืน คงไม่เหมาะสำหรับแขกผู้ใหญ่ และโต๊ะจีนเราสามารถคุมเรื่องอาหาร
    ได้ด้วยนะคะ ถ้าเป็นบุปเฟต์หรือคอกเทลถ้ามาที่หลังส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีอะไรให้ทานแล้วคะ

อันนี้จากประสบการณ์ที่ผ่านมานะคะ ของเราก็มีแต่แขกผู้ใหญ่ซะส่วนมากก็เลยเลือกโต๊ะจีนคะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าบอกไม่เกี่ยงเรื่องราคา...ผมว่าจัดแบบโต๊ะจีนดีที่สุดครับ..
    เพราะมีแขกผู้ใหญ่ ติดต่อกับทางโรงแรมที่เราจะจัด เค้าจะมีโปรโมชั่นให้หมด ว่าจะเอาราคาไหน มีจัดเวที จัดดอกไม้ประดับ จัดห้องให้เจ้าบ่าว เจ้าสาวแต่งตัว และ พักเมื่อเสร็จงาน...

ส่วนเรื่องการแต่งหน้าเจ้าบ่าว เจ้าสาว และชุดแต่งงาน อีกทั้งการถ่ายทํา หรือถ่ายภาพ คงต้องติดต่อ ในเวปที่เค้ารับดําเนินการให้...ราคาเท่าไหร่แล้วแต่การตกลงครับ...อรีกทั้งเค้าจะนัดถ่ายภาพลงอัลบัม หรือรูปที่ต้องตั้งโชว์แขกผู้ใหญ่ในงาน แบบว่าประกอบฉากครับ...

คือแบบว่าเราไม่ต้องตรียมอะไรเลย แค่ติดต่อ และ จ่ายเงิน ทุกอย่างก็ลงตัวหมดครับ.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าแขกผู้ใหญ่ที่มีอายุเยอะ เลี้ยงแบบโต๊ะจีนน่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะที่สุดค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นข้างบนค่ะ
    โต๊ะจีนดีกว่าค่ะ เห็นใจคนแก่(หัวอกเดียวกัน)
    บุฟเฟ่ ยืนเมื่อยมากๆค่ะ

อ้อ!ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ขอให้รักกันและมีความสุขตลอดไปจ้า!
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

poovsn's Avatar
    poovsn is offline Trusted Member
    0/5
    มายกมือ โต๊ะจีนค่ะ
    แต่บางครั้งต้องคำนึงนิดหน่อยว่า แขกส่วนมากเป็นคนไทยหรือคนจีน
    เพราะคนไทยบางคนอาหารจีนอาจไม่ถูกปาก ก็สามารถเลี่ยงมาทานบุฟเฟ่ได้ค่ะ
    เพราะบุฟเฟ่ ก็มีโต๊ะนั่งค่ะ แต่ถ้าเป็นโต๊ะ VIP จะมีพนักงานมาเสริฟให้ค่ะ
    ส่วนแขกอื่นต้องเดินไปตักอาหารมาทานที่โต๊ะเอง ซึ่งมันเหมือนทานข้าวราดแกงอ่ะค่ะ
    จะตักแยกมาก็จานเยอะเกิน
    - ส่วนค็อกเทล ไม่เหมาะกะผู้สูงอายุมากๆ เหมาะกะวัยรุ่นค่ะ

เรื่องของการออกเงินค่างานเลี้ยง ไม่ทราบว่าต้องเป็นธรรมเนียมที่ ญ ออกเหรอค่ะ (Must ?)
    ของเรา (แฟน) ออกเองเก็บเองทั้งหมด อิอิ

PS.ยินดีด้วยจ้า
    อยากไปเวียนนาอีก---->เฮอออคราวที่แล้วทำไมไม่ซื้อหาาาาา

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ถ้า ผู้ใหญ่เยอะ ควรเป็นโต๊ะจีนค่ะ เพราะไม่ต้องเดิน ให้เหนื่อย และวุ่นวาย

และ ผู้ใหญ่จะได้นั่งคุยกัน สบายๆ

ถ้างานเป็น กันเอง เพื่อนเจ้าบ่าว เจ้าสาวเยอะ ก็เป็น คอกเทล หรือ บุฟเฟ่ จะดีกว่าค่ะ

ส่วน เรื่องค่าใช้จ่าย งานเลี้ยงส่วนใหญ่ ฝ่ายหญิงออก ค่ะ ที่บ้านเราก็ทำแบบนี้

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    บ้านเราเป็นคนจีนค่ะ เลยถนัดแต่โต๊ะจีน
    ไม่ใช่แบบอื่นไม่ดีนะคะ แต่ที่เคยเจอมาไม่ประทับใจค่ะ
    งานคนรู้จักเป็นบุฟเฟ่ห์ อาหารมีผัดผัก ยำ แกง
    ตักมาในจานเดียว เลยเลอะเทอะ เฉอะแฉะไปหมด
    ส่วนเพื่อนคนนึงแต่งกับหลานนักการเมืองใหญ่
    มาเป็นแบบคอกเทล อาหารน้อย ไม่มีที่นั่งเลย
    พองานเลิกเค้าก็รู้ว่าเพื่อนเจ้าสาวหิวอยู่
    เจ้าบ่าวเลยไปเลี้ยงอาหารเฉพาะเพื่อนๆเจ้าสาวที่ภัตตาคารต่อค่ะ

งานแต่งพี่ชายเราก็เลือกแบบโต๊ะจีนค่ะ อาหารนี่แม่คัดเลือกสุดๆค่ะ
    พอเค้านัดวันไปชิมอาหาร อันไหนที่ชิมแล้วเราไม่ชอบ เช่นกุ้งห่อสาหร่าย
    แม่ก็ขอเปลี่ยนเป็นหน่อไม้ทะเลเจี๋ยน เค้าก็จะให้เพิ่มเงินต่อโต๊ะ 500บาท
    ค่าใช้จ่าย บ้านเราเป็นคนออกทั้งหมดค่ะ
    (ส่วนเรายังไม่ได้แต่งงานค่า)
    RycooL RycooL

opperwan's Avatar
    opperwan is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เห็นด้วยกะโต๊ะจีนค่ะ เพราะเป็นแขกผู้ใหญ่ซะส่วนมาก ถ้าเป็นบุฟเฟ่หรือค็อกเทลคงไม่สะดวกค่ะ ส่วนค่าใช่จ่ายงานเลี้ยงที่ฝ่ายหญิงเป็นคนออกอันนี้ไม่ทราบอ่ะค่ะ แต่บ้านเราพี่ชายเรา 2 คนแต่งงานออกค่าใช้จ่ายทุกอย่างเลยอ่ะ ไม่เห็นฝ่ายหญิงออกไรเลยค่ะ ค่าใช้จ่ายงานเลี้ยงก็ฝ่ายชาย ขนาดที่นอน ชุดแต่งงาน ช่างแต่งหน้า จิปาถะ ฝ่ายชายออกเองหมดเลยอ่ะ เราก็ยังงงว่าฝ่ายชายต้องออกค่าใช้จ่ายทุกอย่างเลยเหรอ!!!
    นับเงิน...ครับผ๋ม

<a href=http://siambrandname.com/forum/image.php?type=sigpic&userid=22771&dateline=1236228014 target=_blank>http://siambrandname.com/forum/image...ine=1236228014</a>

oh22's Avatar
    oh22 is offline Trusted Member
    0/5
    ต้องดูว่าผู้ใหญ่แบบไหนคะ
    ถ้าแบบยืนไม่ไหว ถือไม้เท้ากัน หรือกันเองมากๆ อยู่งานนานๆได้ ก้อโต๊ะจีน
    ถ้าแบบชอบยืน อยู่งานไม่นาน ก้อแบบคอกเทลคะ
    สั่งอาหารมามากหน่อย เน้นว่าอย่าหมดเด็ดขาด
    ก้อจะไม่มีปัญหาคะ

ของเราคนจีนฝ่ายชายออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดในงานแต่ง
    และฝ่าชายได้ซองช่วยงานไป (ต่อจากนี้ก้อจะขึ้นอยู่กับพ่อแม่ฝ่ายชายว่าจะปราณีให้ซองนั้นกับบ่าวสาวหรือไม่ 55)

ส่วนงานหมั้น ฝ่ายหญิงออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดคะ

นี่เป็นแบบจีนนะคะ
    แบบไทยต้องรอคนอื่นมาตอบคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook