Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: พระเครื่องจากด็กบ้านนอก เวอร์ชั่น ๒ ครับ

Warning Points:
    0/5

พระเครื่องจากด็กบ้านนอก เวอร์ชั่น ๒ ครับ

ถึงพี่เซียนแป๊ปซี่ครับ รบกวน PM ราคาพระแต่ละองค์หน่อยนะครับ จะได้ไม่เสียรู้คนอื่นเค้า ^^ ขอบคุณคร้าบ

องค์แรกนะครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์
    http://i680.photobucket.com/albums/v...ntitled-13.jpg ครับ
    ขออภัยครับ หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม และขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

องค์ที่๒

องค์ที่๓

องค์ที่๔

องค์ที่๕

องค์ที่๖

องค์ที่๗

พระทั้งหมดนี้เป็นของคุณพ่อบ้าง คุณแม่บ้างของผมเองบ้าง

รบกวนท่านผู้รู้แนะแนวด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่โกรธกันนะครับ...

องค์แรก พระรอดลําพูน จะเป็นยุคหลังนะครับ...เนื้อยังไม่เก่าถึงยุคกว่า 1000 ปี...ผิวคราบกรุ ความแกร่ง เนื้อและมวลสาร พิมพ์ทรง ยังไม่ถูกต้อง จุดที่ต้องสังเกตุอันดับแรกคือมวลสาร ต้องหนักไปทางแร่ดอกมะขาม...กลมกลืนไปกับเนื้อพระและความเก่าตามกาลเวลา ตามรูป...

ต่อมาก็หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน...
    องค์เนื้อทองเหลือง และเนื้ออัลปาก้า ก็ยังไม่ทันหลวงพ่อเงินท่าน จะเป็นยุคหลวงพ่อเปลือง เจ้าอาวาสวัดบางคลานทําขึ้นมาครับ...รุ่นที่นิยมที่สุดของหลวงพ่อเปลือง คือปี 2515 ทําพิธีที่วัดสุทัศน์ มี 2 พิมพ์สําหรับรุ่นลอยองค์ คือรุ่นคอ L และตอธรรมดา

องค์นี้เป็นรุ่นคอ L นะครับ...ให้สังเกตุ ตําหนิ รูปร่าง ใต้ฐานจะปั้มโค๊ท เลข 15 ไทย 15 อารบิค โดยมีเส้นขีดขวางตัวเลข

เดี๋ยวผมมาต่อให้ครับ....ทํางานก่อนจ้าๆๆๆๆ

มาแล้วครับ....

องค์ต่อมา พระนางพญา จากรูป เป็นพิมพ์ใหญ่เข่าโค้ง แต่ไม่แท้นะครับ...
    ผมเอาวิธีการดูมาฝากครับ..

พิมพ์และตำหนิเอกลักษณ์
    พระนางพญา มี ๗ พิมพ์ ด้วยกัน คือ
    ๑. พิมพ์เข่าโค้ง
    ๒. พิมพ์เข่าตรง
    ๓. พิมพ์เข่าตรง ( มือตกเข่า)
    ๔. พิมพ์อกนูนใหญ่
    ๕. พิมพ์สังฆาฏิ
    ๖. พิมพ์อกนูนเล็ก
    ๗. พิมพ์อกแฟบ ( พิมพ์เทวดา)
    ตำหนิเอกลักษณ์
    ๑. พระเกศเหมือนปลีกล้วย
    ๒. ปรากฏกระจังหน้าชัดเจน
    ๓. หน้าผากด้านขวาขององค์พระจะยุบหรือบุบน้อยกว่าหน้าผากด้านซ้ายขององค์พระ
    ๔. ปลายหูด้านซ้ายมือขององค์พระ จะติดเชื่อมกับสังฆาฎิ
    ๕. ปลายหูด้านขวามือขององค์พระ จะแตกเป็นหางแซงแซว
    ๖. เส้นอังสะจะช้อนเข้าใต้รักแร้
    ๗. จะมีเม็ดผดขึ้นอยู่ระหว่างเส้นอังสะกับเส้นสังฆาฎิ
    ๘. ท้องขององค์พระจะมีกล้ามเนื้อเป็น ๓ ลอน
    ๙. ปลายมือพระหัตถ์ข้างซ้ายขององค์พระจะแหลมแตกเป็นหางแซงแซว
    ๑๐. พระหัตถ์ที่วางบนเข่า จะไม่มีนิ้วมือยื่นเลยลงมาให้เห็น

รูปครับ.....

องค์ที่ 4 ซุ้มกอ...ผมยอมแพ้ครับ...
    เพราะพระฝีมือ ทําปลอมได้เหมือนมากๆเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์ คนที่ทําปลอมก็คนกําแพงเพชรนั่นเอง ที่ทําได้เหมือนที่สุด

องค์นี้ผมขอผ่านนะครับ.....
    อิอิ......
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5
    ไม่โกรธครับๆ

ความรู้และประสบการณ์ท้งน้านครับ ^^

รอๆพี่เซียนมาต่อครับ
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ขอเข้ามาชมด้วยคนค่ะ
    แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย
    ที่บ้านพระเยอะแต่ไม่ค่อยมีพระเก่า
    มีแต่พระที่เค๊าให้มาตอนทำบุญอ่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by due View Post
    ที่บ้านพระเยอะแต่ไม่ค่อยมีพระเก่า
    มีแต่พระที่เค๊าให้มาตอนทำบุญอ่ะ

โอ้ยๆๆๆๆคุณ Due ไม่มีพระเก่า ป๋ม ม่ายยยเชื่อ...อยู่แม่กลอง ยังไงก็ต้องมี เหรียญหลวงพ่อ คง วัดบางกระพร้อม หรือเหรียญหลวงพ่อเนื่อง...วัดจุฬามณี...2 อาจารย์ท่านดังออก...อิอิ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    ไม่โกรธกันนะครับ...

องค์แรก พระรอดลําพูน จะเป็นยุคหลังนะครับ...เนื้อยังไม่เก่าถึงยุคกว่า 1000 ปี...ผิวคราบกรุ ความแกร่ง เนื้อและมวลสาร พิมพ์ทรง ยังไม่ถูกต้อง จุดที่ต้องสังเกตุอันดับแรกคือมวลสาร ต้องหนักไปทางแร่ดอกมะขาม...กลมกลืนไปกับเนื้อพระและความเก่าตามกาลเวลา ตามรูป...

ต่อมาก็หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน...
    องค์เนื้อทองเหลือง และเนื้ออัลปาก้า ก็ยังไม่ทันหลวงพ่อเงินท่าน จะเป็นยุคหลวงพ่อเปลือง เจ้าอาวาสวัดบางคลานทําขึ้นมาครับ...รุ่นที่นิยมที่สุดของหลวงพ่อเปลือง คือปี 2515 ทําพิธีที่วัดสุทัศน์ มี 2 พิมพ์สําหรับรุ่นลอยองค์ คือรุ่นคอ L และตอธรรมดา

องค์นี้เป็นรุ่นคอ L นะครับ...ให้สังเกตุ ตําหนิ รูปร่าง ใต้ฐานจะปั้มโค๊ท เลข 15 ไทย 15 อารบิค โดยมีเส้นขีดขวางตัวเลข

เดี๋ยวผมมาต่อให้ครับ....ทํางานก่อนจ้าๆๆๆๆ

มาแล้วครับ....

องค์ต่อมา พระนางพญา จากรูป เป็นพิมพ์ใหญ่เข่าโค้ง แต่ไม่แท้นะครับ...
    ผมเอาวิธีการดูมาฝากครับ..

พิมพ์และตำหนิเอกลักษณ์
    พระนางพญา มี ๗ พิมพ์ ด้วยกัน คือ
    ๑. พิมพ์เข่าโค้ง
    ๒. พิมพ์เข่าตรง
    ๓. พิมพ์เข่าตรง ( มือตกเข่า)
    ๔. พิมพ์อกนูนใหญ่
    ๕. พิมพ์สังฆาฏิ
    ๖. พิมพ์อกนูนเล็ก
    ๗. พิมพ์อกแฟบ ( พิมพ์เทวดา)
    ตำหนิเอกลักษณ์
    ๑. พระเกศเหมือนปลีกล้วย
    ๒. ปรากฏกระจังหน้าชัดเจน
    ๓. หน้าผากด้านขวาขององค์พระจะยุบหรือบุบน้อยกว่าหน้าผากด้านซ้ายขององค์พระ
    ๔. ปลายหูด้านซ้ายมือขององค์พระ จะติดเชื่อมกับสังฆาฎิ
    ๕. ปลายหูด้านขวามือขององค์พระ จะแตกเป็นหางแซงแซว
    ๖. เส้นอังสะจะช้อนเข้าใต้รักแร้
    ๗. จะมีเม็ดผดขึ้นอยู่ระหว่างเส้นอังสะกับเส้นสังฆาฎิ
    ๘. ท้องขององค์พระจะมีกล้ามเนื้อเป็น ๓ ลอน
    ๙. ปลายมือพระหัตถ์ข้างซ้ายขององค์พระจะแหลมแตกเป็นหางแซงแซว
    ๑๐. พระหัตถ์ที่วางบนเข่า จะไม่มีนิ้วมือยื่นเลยลงมาให้เห็น

รูปครับ.....

องค์ที่ 4 ซุ้มกอ...ผมยอมแพ้ครับ...
    เพราะพระฝีมือ ทําปลอมได้เหมือนมากๆเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์ คนที่ทําปลอมก็คนกําแพงเพชรนั่นเอง ที่ทําได้เหมือนที่สุด

องค์นี้ผมขอผ่านนะครับ.....
    อิอิ......
    Quote Originally Posted by due View Post

ขอบคุณพี่เซียนแป๊ปซี่ที่ได้มาให้ความรุ้ครับ

พี่ดิวคร้าบบบบ มู๋ว่าพี่ได้บุญมากกว่าครับพระท่ได้ตอนทำบุญเป็นเครื่องยืนยันว่าบุญนั้นมาอยู่กับพี่แล้วมากกว่าครับ ^^

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    โอ้ยๆๆๆๆคุณ Due ไม่มีพระเก่า ป๋ม ม่ายยยเชื่อ...อยู่แม่กลอง ยังไงก็ต้องมี เหรียญหลวงพ่อ คง วัดบางกระพร้อม หรือเหรียญหลวงพ่อเนื่อง...วัดจุฬามณี...2 อาจารย์ท่านดังออก...อิอิ

ไม่มีจริงจริ๊ง! หรือมีแต่ไม่รู้
    รู้แต่ว่ามีหลวงพ่อวัดปากน้ำรุ่น 4 รุ่น 7 ที่คนเค๊านิยมกัน
    แค่นั้นแหละค่ะ แต่ได้มาก็แจกๆให้คนที่รักๆชอบกันไปเกือบหมดแย้ว!
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Comments from Facebook