Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: คุณเห็นภาพนี้มุนทวนเข็ม หรือ ตามเข็มนาฬิกา...น่าสนใจมากๆ ,,, ทดสอบการใช้สมอง...แปลกมาก...แต่ละคนมองเห็นไม่เหมือนกันนะคะ

apinya40's Avatar
    apinya40 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

คุณเห็นภาพนี้มุนทวนเข็ม หรือ ตามเข็มนาฬิกา...น่าสนใจมากๆ ,,, ทดสอบการใช้สมอง...แปลกมาก...แต่ละคนมองเห็นไม่เหมือนกันนะคะ

... พอได้คำตอบแล้วมาเฉลยกันดีกว่า ...

คนเห็นตามเข็มแสดงว่า ใช้สมองซีกขวามากกว่าซีกซ้าย

ในทางกลับกัน หากเราเห็นทวนเข็มแสดงว่า
    เราใช้สมองซีกซ้ายมากกว่าซีกขวา…

(ต้องเรียกมาดูหลาย ๆ คนจะรู้ว่าแต่ละคนเห็นไม่เหมือนกันจริง ๆ )

คนเห็นทวนเข็มแสดงว่า ใช้สมองซีกซ้ายมากกว่าซีกขวา

สำหรับคนที่ใช้สมองซีกซ้ายมากกว่า ... คุณมีแนวโน้มที่จะ ...

ตัดสินใจโดยใช้เหตุผล
    สนใจรายละเอียด
    อยู่บนพื้นฐานของความจริงมากกว่าการคาดการณ์
    มีความสามารถในการเลือกใช้ศัพท์และมีความสามารถทางภาษาศาสตร์
    สนใจในอดีตมากกว่าอนาคต
    มีความสามารถทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์
    มีความสามารถในการทำความเข้าใจเรื่องที่มีความซับซ้อนได้เร็ว
    รอบรู้
    ยอมรับผู้คนหรือเรื่องราวใหม่ๆได้ง่าย
    มีระเบียบวินัย
    จดจำชื่อต่างๆได้ดี
    อยู่บนโลกแห่งความเป็นจริง
    วางกลยุทธ์ต่างๆได้ดี
    เน้นผลในทางปฎิบัติ
    ปลอดภัยไว้ก่อน

คนเห็นตามเข็มแสดงว่า ใช้สมองซีกขวามากกว่าซีกซ้าย

สำหรับคนใช้สมองซีกขวามากกว่า ... คุณมีแนวโน้มที่จะ …
    ให้ความสำคัญกับอารมณ์และความรู้สึก
    ตัดสินใจจากภาพรวมมากกว่ารายละเอียด
    มีจินตนาการสูง
    มีความสามารถในทางตรรกศาสตร์
    สนใจอนาคตมากกว่าอดีต
    สนใจในทางปรัชญาและศาสนา
    เข้าใจประเด็นที่คนอื่นต้องการสื่อสารได้ดี
    ลึกซึ้งต่อเรื่องต่างๆ
    เป็นที่นิยมชมชอบ
    โยงประเด็นและความเกี่ยวเนื่องของเรื่องราวต่างๆได้ดี
    ชอบฝันเฟื่อง
    ประเมินผลกระทบสำหรับทางเลือกต่างๆได้อย่างรวดเร็ว
    คึกคะนอง ... หรือในบางกรณีมุทะลุ อะ แน่นอน...เจ๊สั่งลุยอยุ่แล้นนนนน
    เสี่ยงเป็นเสี่ยงกัน

0/5
    โอ้..สมองเราเป็นแบบนี้นี่เอง

0/5

Talking

Quote Originally Posted by apinya40 View Post

... พอได้คำตอบแล้วมาเฉลยกันดีกว่า ...

ในทางกลับกัน หากเราเห็นทวนเข็มแสดงว่า
    เราใช้สมองซีกซ้ายมากกว่าซีกขวา…

(ต้องเรียกมาดูหลาย ๆ คนจะรู้ว่าแต่ละคนเห็นไม่เหมือนกันจริง ๆ )

คนเห็นทวนเข็มแสดงว่า ใช้สมองซีกซ้ายมากกว่าซีกขวา

สำหรับคนที่ใช้สมองซีกซ้ายมากกว่า ... คุณมีแนวโน้มที่จะ ...

ตัดสินใจโดยใช้เหตุผล
    สนใจรายละเอียด
    อยู่บนพื้นฐานของความจริงมากกว่าการคาดการณ์
    มีความสามารถในการเลือกใช้ศัพท์และมีความสามารถทางภาษาศาสตร์
    สนใจในอดีตมากกว่าอนาคต
    มีความสามารถทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์
    มีความสามารถในการทำความเข้าใจเรื่องที่มีความซับซ้อนได้เร็ว
    รอบรู้
    ยอมรับผู้คนหรือเรื่องราวใหม่ๆได้ง่าย
    มีระเบียบวินัย
    จดจำชื่อต่างๆได้ดี
    อยู่บนโลกแห่งความเป็นจริง
    วางกลยุทธ์ต่างๆได้ดี
    เน้นผลในทางปฎิบัติ
    ปลอดภัยไว้ก่อน

สำหรับคนใช้สมองซีกขวามากกว่า ... คุณมีแนวโน้มที่จะ …
    ให้ความสำคัญกับอารมณ์และความรู้สึก
    ตัดสินใจจากภาพรวมมากกว่ารายละเอียด
    มีจินตนาการสูง
    มีความสามารถในทางตรรกศาสตร์
    สนใจอนาคตมากกว่าอดีต
    สนใจในทางปรัชญาและศาสนา
    เข้าใจประเด็นที่คนอื่นต้องการสื่อสารได้ดี
    ลึกซึ้งต่อเรื่องต่างๆ
    เป็นที่นิยมชมชอบ
    โยงประเด็นและความเกี่ยวเนื่องของเรื่องราวต่างๆได้ดี
    ชอบฝันเฟื่อง
    ประเมินผลกระทบสำหรับทางเลือกต่างๆได้อย่างรวดเร็ว
    คึกคะนอง ... หรือในบางกรณีมุทะลุ อะ แน่นอน...เจ๊สั่งลุยอยุ่แล้นนนนน
    เสี่ยงเป็นเสี่ยงกัน

มองกี่ที กี่ที เราก็เห็นเป็นภาพทวนเข็มนาฬิกาค่ะ

แสดงว่า เราใช้สมองซีกซ้ายมากกว่าซีกขวาน่ะสิ อิอิ...

ขอบคุณคุณ apinya40 มากนะคะ สนุกดีจัง

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5
    มองกี่ทีก็ตามเข็มค่ะ

0/5

Smile

มองกี่ทีก็ตามเข็มค่ะ ดูให้ทวนไม่ได้เลย เง้ออ
    แต่คำอธิบายไม่ค่อยตรงเท่าไหร่แฮะ แต่พอไปอ่านแบบทวนเข็มก็ไม่ตรง

เอ๊ะ สงสัยสมองเราไม่มีวิธีการคิดเท่าไหร่

ขออัพเดตเพิ่มเติม ตะกี้พยายามมองให้กลายเป้นทวนเข็มอยู่ค่ะ มองไปมองมามันกลายเป็นทวนเข็มไปแล้ว มองให้เป็นตามเข็มไม่ได้ T_T กำๆๆๆ

0/5
    แปลกจังค่ะ

ตูนก็เห็นทวนเข็มเหมือนกันแต่แฟนเห็นตามเข็ม

ตอนนี้กำลังเถียงกันเรื่องยกขาค่ะ เพราะตูนเห็นยกขาซ้าย แต่แฟนเห็นยกขาขวา 555

ก้ไขใหม่นะคะ สรุปเห็นทั้งซ้ายและขวาเลยค่ะ โดนหลอกจริงๆด้วย
    อิ่ม....................

pp6006 is offline Trusted Member
    0/5
    มองแว่ปแรกเห็นเป็นทวนเข็มอ่ะค่ะ
    แต่มองครั้งต่อๆไป เห็นเป็นตามเข็ม

- -

Jellyfish's Avatar
    Jellyfish is offline Trusted Member
    0/5
    แปลกมากคะ ตอนแรกแมงเห็นเป็นตามเข็มนาฬิกา สักพัก ว่าจะเลื่อนลงมาดูความเห็นของคนอื่น ๆ เลื่อนกลับมาอ่านอีกที ก็เห็นเป็นทวนเข็มนาฬิกา

ขอบคุณจขกท นะคะ มีอะไรมาให้เล่น สนุกดี
    Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

Talking คุณแม่ทุกสถาบัน

หลังจากการนั่งมองรูปนี้ประมาณห้านาที ก็ได้คำตอบกับตัวเองว่า

รูปนี้เค้าออกแบบมาให้หมุนทั้งสองแบบครับ

เพราะผมลองตั้งใจ (มากๆ) ดูแล้ว ตอนแรกเลยจะหมุนตามเข็ม

แต่พอสักพักก็กลายเป็นทวนเข็มไปเฉยเลย

ถ้าหมุดตามเข็มจะเป็นขาขวา

แต่ถ้าทวนเข็มจะเป็นขาซ้ายครับ

อิอิรู้สึกดี ที่จับผิดได้ ห้าๆๆ ขอบคุณ จขกท มากมายครับ
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

0/5
    แปลกมากเลย จ้องทีแรกเห็นเป็นตามเข็มค่ะ แต่พอเลื่อนลงมาเห็นที่คุณ apretty โควทมา กลายเป็นเห็นทวนเข็ม จ้อง ๆ อยู่มันจะเปลี่ยนเป็นตามเข็ม และทวนเข็มสลับกันไปค่ะ (แต่ถ้าตามเข็มนี่ก็ค่อนข้างตรงกับตัวเองแฮะ เหะ เหะ) ขอบคุณ จขกท. นะค้า
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook