Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: อิ่มอร่อยกับขนมไหว้พระจันทร์ ณ วัดเจ้าอาม

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    สืบเนื่องมาจากกระทู้ของคุณ pepsi5510 ที่ชวนให้ไปทำบุญกับท่านเจ้าอาวาสวัดเจ้าอาม
    วันนี้เป็นวันหยุด และวัดก็ไม่ไกลบ้านเกินไป ผมจึงเดินทางไปที่วัดเจ้าอามครับ

ออกจากบ้านตอนเที่ยงขับรถมาจาก ถ.เพชรเกษม จนถึงสี่แยกท่าพระเลี้ยวซ้ายเข้า ถ.จรัญสนิทวงศ์
    ตรงมาเรื่อยๆ ก็จะเจอกับ Macro แล้วก็เลี้ยวซ้ายอีกครั้งเข้า ถ. บางขุนนนท์
    วัดอยู่ห่างจากปากทางไม่ไกลมากครับ มีที่จอดรถสะดวกสบาย

ป้ายชื่อวัด

ประวัติความเป็นมาของวัด เก่าแก่ตั้งแต่สมัยพระเจ้ากรุงธนบุรี

จากประตูใหญ่เลี้ยวเข้ามาจะเห็นศาลาพระเครื่องครับ ของอร่อยที่เรากำลังจะไปซื้ออยู่ในนี้นี่เอง

แต่น แต๊น ขนมไหว้พระจันทร์เหลืออยู่เท่าที่เห็นครับ ขายดีจริงๆ

คุณลุงที่เฝ้าตู้ขนมอยู่บอกว่า ตอนนี้เหลือแค่ไส้ทุเรียนล้วนกับโหงวยิ้งซึ่งเหลือเพียงลูกเดียว และผมสั่งจองไว้แล้ว สรุปว่าตอนนี้เหลือแค่ไส้ทุเรียนล้วนเท่านั้น

หน้าตาดูดีเชียวนะครับ ผมชิมไปชิ้นนึง แต่คุณลุงคะยั้นคะยอให้ชิมเยอะๆ

ในเมื่ออร่อย ก็เลยต้องซื้อกลับมา 6 กล่องครับ

มุมนี้เป็นตู้บริจาคซื้อที่ดินให้กับทางวัด จะเห็นว่าด้านล่างมีหนังสือสีฟ้าๆ กองอยู่ นั่นคือ หนังสือหลวงปู่ฝากไว้ ของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล ที่ผมเอาไปวางไว้เองครับ

ก่อนจะไปได้โทรถามเจ้าหน้าที่แล้วว่า จะสามารถนำหนังสือธรรมะไปวางไว้เพื่อแจกเป็นธรรมทานได้หรือไม่ เมื่อได้รับคำอนุญาตว่าได้ จึงนำไปเป็นจำนวน 40 เล่มครับ มี CD ธรรมะอีกนิดหน่อย

หน้าปกหนังสือครับ ผมสั่งพิมพ์จำนวน 5,100 เล่ม ปัจจุบันเหลือไม่มาก เวลาไปทำบุญที่ไหนก็จะเอาไปแจกที่วัดนั้นครับ

ซูมเข้าไปใกล้ๆ นะครับ

แผ่นแรก "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

แผ่นที่สอง "ชีวิตนี้น้อยนัก + วิธีสร้างบุญบารมี + ทำไมคนเราเกิดมาต่างกัน"

ก่อนจะกลับเห็นรูปกับข้อความนี้แปะอยู่บนผนังเลยถ่ายมาให้ดูกันครับ

ปล. นอกจากขนมไหว้พระจันทร์แล้ว ทางวัดยังมีการจัดสร้างวัตถุมงคลที่มีส่วนผสมของไม้จากช่อฟัาวัดระฆังโฆสิตารามด้วยครับ แต่เผอิญผมไม่ได้เล่นพระเครื่องเลยไม่ได้บูชามา
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ pepsi5510 ที่ทุ่มเทกำลังกาย และกำลังทรัพย์ ช่วยเหลือท่านเจ้าอาวาสสร้างถาวรวัตถุโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายจากการทำขนมไหว้พระจันทร์
    ใครอยู่ใกล้ก็เชิญไปอุดหนุนวัดเจ้าอามนะครับ อิ่มอร่อยแล้วยังได้บุญด้วย

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

PREANG is offline Trusted Member
    0/5
    รู้สึกดีมากๆเลยค่ะที่เวบนี้มีแต่คนดีๆ
    ใจบุญสุนทาน
    ขอให้ผลบุญส่งเสริมให้พบแต่ส่ิงดีๆนะคะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    555555 แล้วทําไมไม่แวะเข้าไปดูการผลิตครับ
    ผมอยู่ทั้งวันเลย...ตั้งแต่ 9.30 ถึง 21.00 น...เพิ่งกลับมาบ้านและแวะเข้ามาอ่าน...

คุณลุงแก่ๆนั้น...ไม่ใช่ผม pepsi5510 นะครับ....อิอิ ผมหล่อกว่าตั้งเยอะ กร๊ากๆๆๆๆๆ.....

ขอโมทนาสาธุ ด้วยครับ.....ขอให้รวยๆๆๆๆและรวยๆๆๆ

วันนี้เข้าไปช่วยท่านเจ้าอาวาสทําขนมไหว้พระจันทร์ ได้ออกมาเยอะพอสมควร...

อิอิ โหง่ยิ้ง ได้ 50 กล่อง
    ทุเรียน.....50 กล่อง...

เพราะพรุ่งนี้ วันจันทร์ ต้องเดินทางไปอีสาน งานของตัวเอง
    เกี่ยวกับ....เคมีอาหาร ถ้าเพื่อนสงสัยและสนใจเกี่ยวกับการทํา เค็ก หรือขนมปัง หรือเกี่ยวกับพวกเบเกอรี่...ถามได้ครับ ไม่หวงวิชาจ้าๆๆๆ...

อีก 4-5 วัน พบกันครับ....

ขอบคุณ คุณ PREZZO ที่ช่วยโปรโมท ให้กับทางวัด...

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5

Talking

อยากทำบุญด้วยจังค่ะ แต่อยู่บ้านนอกอ่ะ
    ขนมน่าอร่อยจังค่ะ
    มีส่งไปรษณีย์มั่งมั๊ยคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    วันเสาร์หน้าจะลองแวะเข้าไปทำบุญ+อุดหนุนขนมอร่อยๆนะคะ อยู่แถวบ้านสามีเลยค่ะ

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ

0/5
    วันพุธตูนจะแว๊ะเข้าไปซื้อค่ะ

ทำบุญ ซื้อขนมไปแจกดีกว่า
    อิ่ม....................

0/5

Talking

เหอ เหอ.. เอว่าจะเข้ามาทักคุณลุง pepsi ที่หน้าตู้สักหน่อย
    แต่คุณ pepsi ตัวจริงมาเฉลยก่อนซะงั้น แถมมาบอกว่า หล่อกว่าคุณลุงหน้าตู้อีกด้วย
    เดี๋ยวถ้าเอว่างแล้วได้ไปที่วัดจริงๆ นะ จะถามหาคุณ pepsi เพื่อพิสูจน์ความหล่อซะหน่อยนะคะ อิอิ..

ขอขอบคุณ คุณ PREZZO ด้วยนะคะ ที่ถ่ายภาพมาให้เห็นบรรยากาศ

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

0/5

Re: อิ่มอร่อยกับขนมไหว้พระจันทร์ ณ วัดเจ้าอาม

อร่อยจริงครับผมชอบทานขนมสไตล์นี้อยู่แล้ว
    slotxo true wallet

Comments from Facebook