Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 20 of 20

Thread: เดี๋ยวนี้รู้สึกมั้ยคะว่าขับรถยากกว่าแต่ก่อนเยอะเลย

Warning Points:
    0/5

Talking

ขับรถมานานเป็นสิบปีแล้ว ขับจนเชี่ยวชาญชำนาญรู้จังหวะการเบียด การแซง การเปลี่ยนเลน
    ต้องชิงไหวชิงพริบกันน่ะค่ะ คือขับรถทุกครั้งก็ต้องใช้สมาธิ และขับอย่างมีสติ
    ถ้ายังต้องใช้รถอยู่ประจำ ก็ต้องทำใจค่ะ

ที่สำคัญคือ พยามยามระงับใจตัวเอง เวลาเจอรถปาด รถเบียด หรือเหตุอะไรให้หงุดหงิด
    จะไม่บ่นพรึมพรำ ใช้วิธีเปิดเพลงสนุกๆ จังหวะมันๆ จะช่วยได้ค่ะ
    เพราะการบ่นๆๆๆ จะทำให้ติดเป็นนิสัยได้ค่ะ

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5

Smile

บ้านแนนอยู่สายไหม พยายามจะวิ่งเส้นกองทัพอากาศเพื่อออก วิภาวดีเสมอ แต่ถ้าวันไหน ต้องวิ่งสะพานใหม่ แล้ววน วงเวียนวัดใจ (บ้านใครอยู่แถวนั้นจะรู้เลยคะ) วงเวียนนี้ วัดใจจริงๆๆผ่านทีไร เสียเส้นทุกที
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

pt.power's Avatar
    pt.power is offline Trusted Member
    0/5
    เจอเกือบทุกวันเหมือนกันค่ะ เเบบนี้อ่ะ

ยิ่งวันนี้ตอนขับกลับบ้าน ค่ะ

กลัวมากอ่ะค่ะ คิดว่าจะชนเเร้ววว เเต่ยังไม่ชน ดีไปค่ะ

คือขี่เเบบว่ากลางถนนเรยอ่ะ เเร้วชิวที่สุดอ่ะค่ะ

เค้าก้อรีบ เราก้อรีบ อ่ะนะค่ะ เเต่ขับขี่ด้วยความไม่ประมาทดีที่สุดค่ะ
    เสพติด กระเป๋า BranDNaMe ค้า

WaitinG 4 Me ~*
    --MARC Jacobs STAM
    --Balenciaga Work ^^

0/5

เห็นด้วยอย่างเเรง

ขับรถมาเป็นสิบปี มาปีหลังๆเนี่ยค่ะที่รู้สึกว่าขับไปด่าไปตลอดเลย ตอนเเรกก็คิดว่าเราเเก่เเล้วก็เลยขี้หงุดหงิดรึเปล่า เเต่คิดๆเเล้วไม่ใช่นะ พอมาเจอกระทู้นี้เเล้วโดนอย่างเเรงค่ะว่าคนอื่นเค้าก็รู้สึกเหมือนกัน ที่กวนใจที่สุดคือพวกที่เปลี่ยนเลนส์เเล้วไม่เปิดไฟบอกกันก่อน เข้าใจค่ะว่ากลัวคันหลังไม่ยอมให้ทาง เเต่นั่นเป็นจุดที่อันตรายมากเลยนะคะ อีกสิ่งนึงที่เกลียดมากคือ taxi สีชมพู อันนี้ออกโรคจิตเลยคือ พอเจอทีไรจะรีบหนีไปให้ไกลๆ อย่ามาอยู่ใกล้ชั้น สีชมพูเป็นรถที่เเย่ที่สุดในความคิดเรานะคะ มันมุด มันปาดอย่างไม่กลัวตายเลย ยังมีอีกเยอะค่ะกับปัญหาที่เจอจากคนไม่รักษากฏจราจร เอาเเต่ขับตามใจฉัน บ่นเยอะไปหน่อยไปก่อนนะคะ

uraiwanbkk is offline Trusted Member
    0/5
    ก็รถทุกชนิดแหละค่ะ เก๋ง มอเตอร์ไซค์ แท็กซี่ รถตู้ รถเมล์ ทั้งหมดก็เพราะคนขับขี่ไม่เคารพกฎจราจร ขาดระเบียบวิจัยและมารยาทในการขับขี่ ที่แย่สุดคือน้ำใจบนท้องถนนที่นับวันยิ่งน้อยลงทุกที

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาออกความเห็นและเข้ามาอ่านด้วยนะคะ

เวลาเราจะเปลี่ยนเลนทุกครั้ง จะต้องเปืดไฟเลี้ยวก่อนเสมอ
    เพราะตอนเริ่มขับรถใหม่ๆก็จะพยายามทำให้ชิน
    ทุกวันนี้ขนาดไม่มีรถเลนข้างๆยังต้องเปิดไฟเลี้ยวอยู่ดี
    หนึ่งคือเคยชิน สองคือเผื่อรถคันหลังเราจะใจตรงกัน เปลี่ยนเลนเหมือนกัน

แต่นิสัยเสียอย่างนึงของเราก็คือ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าแล้ว ยังอุตส่าห์เร่งเครื่อง
    เพื่อไม่ให้เราเข้า พอเราตามหลังเราจะยิงไฟสูงใส่สักสี่ห้าทีค่ะ แล้วพูดในรถว่า เฮ้ย ใจร้ายมาก555
    ไม่รู้ว่าโรคจิตป่าวเนี่ย
    RycooL RycooL

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by rycool View Post
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาออกความเห็นและเข้ามาอ่านด้วยนะคะ

เวลาเราจะเปลี่ยนเลนทุกครั้ง จะต้องเปืดไฟเลี้ยวก่อนเสมอ
    เพราะตอนเริ่มขับรถใหม่ๆก็จะพยายามทำให้ชิน
    ทุกวันนี้ขนาดไม่มีรถเลนข้างๆยังต้องเปิดไฟเลี้ยวอยู่ดี
    หนึ่งคือเคยชิน สองคือเผื่อรถคันหลังเราจะใจตรงกัน เปลี่ยนเลนเหมือนกัน

แต่นิสัยเสียอย่างนึงของเราก็คือ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าแล้ว ยังอุตส่าห์เร่งเครื่อง
    เพื่อไม่ให้เราเข้า พอเราตามหลังเราจะยิงไฟสูงใส่สักสี่ห้าทีค่ะ แล้วพูดในรถว่า เฮ้ย ใจร้ายมาก555
    ไม่รู้ว่าโรคจิตป่าวเนี่ย
    ของเราไม่กล้าแบบนั้นหรอกค่ะ กลัวเจอพวกบ้ามาโรคจิตขับตามไล่หรือหนักๆโดนยิงอะซวยเลยพวกขาใหญ่ยิ่งเต็มบ้านเต็มเมืองอยู่

เราประสบการณ์น้อยค่อยๆขับพยายามไม่ไปกวนทีนคนอื่นค่ะ บ้างครั้งเจอคันอื่นไม่พอใจบีบแตรไล่ก็มี แต่เฉยค่ะ ไม่รู้สึก 555555 ขับรถต้องใจเย็นๆๆๆๆๆๆ(อันนี้บอกตัวเอง)

เดี๋ยวนี้ไม่แต่พวกมอไซด์คนเดินถนนตามตรอก ซอก ซอย นี้ก็ใช่ย่อย ยิ่งย่านที่มีนักเรียนเดินนี่ต้องปล่อยให้เค้าครองถนน บีบแตรไล่รึก็ไม่สนใจเดินเหมือนอยู่บนเวที(นี่มันกลางถนนนะยะ รีบๆเดินกันหน่อยพี่รีบ) จักรยานอีกขี่ซะกลางถนน เฮ้อออออออออออออ
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Red face

เรื่องธรรมดาค่ะ บางทีอยากจะขับรถดีๆ แต่ทำไมได้เพราะพอมีมารยาทก็เข้าเปลี่ยนเลนส์ไม่ได้สักที T.T

ทำใจเลยค่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    เข้าใจ และต้องทำใจค่ะ ตอนนี้เลยขับรถใจเย็นมากกกก

0/5
    เป็นคนนั่งอย่างเดียวยังรู้สึกเลยค่ะ เพิ่งมาเป็นซักปีสองปีเนี้ยอะ
    แบบ เอ้ยทำไมมอเตอร์ไซค์มันจะไปๆๆๆให้ได้เลย ซอกเล็กแค่ไหนก็เบียดๆๆๆเอา
    ละเป็นไง มาชนกระจกข้างรถอีกละเผ่นแน่บไปเลย
    แทรกไปแทรกมาอยู่ได้ไม่รู้จะรีบอะไรกันนักกันหนา ไม่ได้ไวไปกว่ากันเลยหากรอเพียงนิดเดียว
    ได้ไปพร้อมกันแน่ๆ แทรกไปก็ไปติดไอ้ไฟแดงอยู่ข้างหน้านั่นแหละ
    ไม่ชอบจริงๆๆเลยค่ะ ขอบ่นต่ออีกหน่อยนะ
    คือก็เข้าใจนะคะ ว่าตัวเขาเองก็คงไม่ได้อยากมาขับมอเตอร์ไซค์อยู่หรอกเพราะต้องทนทั้งควัน
    ทั้งกลิ่น เสียง ฯลฯ แต่ก็น่าจะมีมารยาทกันนิดนึง เพื่อความปลอดภัยของหลายๆคนด้วยอะ
    ทั้งตัวเค้าเอง แล้วก็ผู้คนบนถนนอื่นๆๆๆๆที่ใช้ถนนนี้ร่วมกัน

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook