Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: ถ้าหากใครเจอช้างเร่ร่อนแจ้ง 1555 นะค่ะ

Warning Points:
    0/5

Smile ถ้าหากใครเจอช้างเร่ร่อนแจ้ง 1555 นะค่ะ

แวะมาบอกชาว sbn นะค่ะ วันนั้นดูข่าว ว่าถ้าหากใครเจอช้างเร่ร่อนตามท้องถนน ที่เค้าชอบเอามาเดิน

หากิน สามารถโทรแจ้ง ที่ 1555 เลยนะค่ะ

เค้าจะมีเจ้าหน้าที่ประสานงานตามไปจับเจ้าของอ่ะค่ะ แล้วก็ส่งช้างกลับบ้านเกิด ประมาณนี้

เพราะทุกวันนี้ชอบเอาช้างเข้ามาเดินตามถนนแล้วตอนนี้เค้ากำลังปราบปรามเรื่องนี้อยู่อ่ะค่ะ ก็อยากให้

ช่วยกันคนละไม้ละมือ เพราะว่าช้างเป็นสัตว์ฬหญ่ที่ น่าสงสารมากค่ะ ถ้าเอามาเดินแบบนี้เสี่ยงต่อรถ

ชน ไหนจะร้อน ควาญก้อไม่ค่อยให้กินอะไรเพราะจริงๆแล้ววันๆนึงช้างต้องกินเยอะมาก รวมทั้งน้ำด้วย

เวลาโทรแจ้งเค้าจะถามรายละเอียดนะค่ะ ว่ามีกี่เชือก มีควาญกี่คน ที่สำคัญคือ อยู่แถวไหน ถนนอะไร

กำลังเดินมุ่งหน้าไปที่ไหน เพราะเค้าจะส่งศูนญือัมรินทร์เข้าไปช่วยเหลือได้ทันท่วงทีค่ะ

ร่วมด้วยช่วยกันนะค่ะ ให้มันได้มีความสุขเหมือนแพนด้าบ้าง

ขอบคุณมากนะค่ะเพื่อนๆ SBN ที่เป็นหนึ่งเสียงเล็กๆช่วยสัตว์ตัวใหญ่ๆ สักตัว

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีมั่กๆๆๆค่า จดๆๆๆ
    เพราะแถวบ้านเห็นลูกช้างมาเดินอยู่ 2-3 เชือก น่าสงสารมากๆ
    เดี๋ยวจาได้รีบโทรแจ้ง

0/5

Unhappy

ขอบคุณมากค่ะ เพิ่งเห็นเมื่อวานนี้ ยังคิดอยู่เลยว่าจะไปแจ้งได้ที่ไหน

คราวหน้าโทรแจ้งแน่ๆค่ะ น่าสงสารช้าง

PaNgiE is offline Trusted Member
    0/5
    ดีมากๆเลยค่ะ ไว้เด๋วเจอจะโทรไปแจ้งเลย น่าสงสารช้างมากๆเลยเนอะ ก่อนหน้านี้ก้อไม่รุจะทำยังไง พอเห็นทีไรได้แต่แผ่เมตตาให้ทุกทีเลยค่ะ คราวนี้แหละ จะได้จัดการควาญช้างซะที เอาน้องช้างมาทรมานในเมืองอะ

0/5
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะที่นำเบอร์โทรมาฝากกัน เรื่องช้างนี่ระบายให้เพื่อน ๆ ฟังซะหน่อยเพราะส่วนตัวให้การสนับสุนมูลนิธิเพื่อนช้างอยู่ทุกเดือนค่ะ

เราเกลียดมาก ๆ เลยเวลาเห็นควาญที่พาช้างมาเดินตามถนน บางทีเค้าพยายามเรียกเพื่อจะขายอ้อยหรือกล้วยให้เราแต่เราไม่หันไปมองเลยเพราะเห็นแล้วอดเวทนาช้างไม่ได้ ได้แต่นึกด่าควาญในใจว่าไม่ใชคนเลี้ยงช้างหรอก ช้างเลี้ยงคนมากกว่า...พวกนี้เลวจริง ๆ

ในความเป็นจริงแล้วหากเราโทรไปแจ้ง สิ่งที่ทางศูนย์ทำได้คือมาตรวจสอบค่ะว่าควาญมีเอกสารแสดงว่าเป็นเจ้าของจริงหรือไม่และหากควาญสามารถพิสูจน์ได้ว่าเป็นช้างบ้านทางการก็ทำได้เพียงปรับ ข้อหาว่าพาช้างมาเดินกีดขวางทางจราจรและอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุแก่ผู้ขับขี่บนถนน โทษปรับไม่ถึงพันบาทด้วยซ้ำ แถมเดี๋ยวนี้มีขบวนการที่นำช้างป่ามาสวมทะเบียนเป็นช้างบ้านเยอะด้วย ดังนั้นน้อยครั้งค่ะที่จะสามารถยึดช้างจากพวกควาญเหล่านี้ได้

ขบวนการที่ไปจับช้างในป่าและนำมาสวมทะเบียนเป็นช้างบ้านมีคนใหญ่คนโตหนุนหลังเยอะอยู่ค่ะ (ส่วนตัวพอจะทราบว่ามีใครบ้าง แต่บอกไม่ได้เนอะ) เนื่องจากหากนำช้างข้ามไปฝั่งพม่าและส่งไปได้ถึงอินเดียจะมีมูลค่าถึงตัวละ 4 ล้านบาท (ช้างป่าใช้ลักษณะนามว่า ตัว นะคะ ถ้าเป็นช้างบ้านใช้ว่า เชือก) จะมีกองทัพมดวางยาสลบช้างซึ่งเป็นยาที่ค่อนข้างแรงเพื่อให้ช้างสลบระหว่างการขนส่งเพราะช้างป่าค่อนข้างอยู่ไม่สุขและหงุดหงิดง่ายเมื่อถูกขัง ดังนั้นเมื่อไปถึงจุดหมายปลายทางแล้ว ไม่ใช่ช้างทุกตัวที่จะฟื้นขึ้นมาโดยปกติ บางตัวมีอาการทางประสาท เมื่อนำไปใช้งานต้องให้ยาระงับประสาทหรือกล่อมประสาทบ่อย ๆ และจะถูกใช้งานอย่างหนักจนกระทั่งตายไปเอง น่าสงสารช้างไทยที่ต้องไปตายที่ต่างแดน

ทางมูลนิธิเพื่อนช้างพยายามมาเป็นสิบปีแล้วค่ะเพื่อดันกฎหมายช้างให้เป็น พรบ. คุ้มครองให้ได้แต่ไม่สำเร็จซักที จะเรียกว่าไม่สำเร็จก็ไม่ได้ด้วยซ้ำค่ะเพราะน้อยครั้งมากที่รัฐบาลจะนำเรื่องนี้ขึ้นเป็นวาระในสภา ดังนั้นอย่าว่าแต่ออกกฎหมายคุ้มครองเลย แค่ให้เรื่องผ่านเข้าสภายังยากเลยค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนไทยไม่เห็นความสำคัญของสัตว์คู่บ้านคู่เมืองอย่างช้าง ดูอย่างจีนเค้ายังหวงแหนแพนด้าของเค้ามาก ๆ เลย

เพื่อน ๆ คนใดพบช้างเร่ร่อนก็ช่วย ๆ กันโทรละกันนะคะ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยเนอะ

0/5

Wink

เห็นเดือนละ 1-3 ครั้งค่ะ ตัวขนาดกลาง สังสัยยังเป็นช้างเด็กอยู่ น่าสงสารช้างจัง

จำได้แล้วเบอร์ 1555 ถ้าเห็นปุ๊บจะโทรปั๊บเลยค่ะ

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

Eif's Avatar
    Eif is offline Trusted Member
    0/5
    อยากโทรบ้างจังคะ วันก่อนก็เห็น เป็นลูกช้างตัวยังเล็ก...น่าสงสาร

noii's Avatar
    noii is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับเบอร์นี้ ยังคิดๆๆ เหมือนกันว่าอยากได้เบอร์ด่วนไว้โทร เหมือนที่ใจอยากได้เลย ต้องโทรแน่เพราะเห็นเกือบทุกวัน สงสารช้าง .....เกลียด คนจูง
    เมื่อรัก........เราจะให้อภัย
    เมื่อให้อภัย.......เราจะรัก

KAT's Avatar
    KAT is offline Trusted Member
    0/5
    แคทเคยแจ้งไปค่ะ เห็นว่าจะมาดู แต่จนทุกวันนี้ ช้างตัวนั้นก็ยังเดินอยู่เลย แถวๆ วัดแขกอ่ะค่ะ
    แต่เด๋วจะลองแจ้งไปใหม่อีกครั้งนึง เพราะช้างน้อยตัวนิดเดียวเอง ยังเด็กอยู่มากๆ

แคทเคยรู้มาว่า ช้างเหล่านี้ ส่วนนึงเป็นช้างให้เช่าของนักการเมืองกลุ่มนึง
    ไม่มีใครทำอะไรได้มากนัก เพราะเป็นกลุ่มที่มีอิทธิพล เศร้าแทนช้างค่ะ
    .
    .
    .
    รักช้างคุณช่วยได้ >> http://www.elephantnaturepark.org/howyoucanhelp.htm
    -----------------------
    Brand ไหน อยู่ห้องอะไร >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    ------------------------------
    เตือนภัย!! บุคคลติด BLACK LIST >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=336521
    ----------------------------------------

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

Quote Originally Posted by 69 View Post
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะที่นำเบอร์โทรมาฝากกัน เรื่องช้างนี่ระบายให้เพื่อน ๆ ฟังซะหน่อยเพราะส่วนตัวให้การสนับสุนมูลนิธิเพื่อนช้างอยู่ทุกเดือนค่ะ

เราเกลียดมาก ๆ เลยเวลาเห็นควาญที่พาช้างมาเดินตามถนน บางทีเค้าพยายามเรียกเพื่อจะขายอ้อยหรือกล้วยให้เราแต่เราไม่หันไปมองเลยเพราะเห็นแล้วอดเวทนาช้างไม่ได้ ได้แต่นึกด่าควาญในใจว่าไม่ใชคนเลี้ยงช้างหรอก ช้างเลี้ยงคนมากกว่า...พวกนี้เลวจริง ๆ

ในความเป็นจริงแล้วหากเราโทรไปแจ้ง สิ่งที่ทางศูนย์ทำได้คือมาตรวจสอบค่ะว่าควาญมีเอกสารแสดงว่าเป็นเจ้าของจริงหรือไม่และหากควาญสามารถพิสูจน์ได้ว่าเป็นช้างบ้านทางการก็ทำได้เพียงปรับ ข้อหาว่าพาช้างมาเดินกีดขวางทางจราจรและอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุแก่ผู้ขับขี่บนถนน โทษปรับไม่ถึงพันบาทด้วยซ้ำ แถมเดี๋ยวนี้มีขบวนการที่นำช้างป่ามาสวมทะเบียนเป็นช้างบ้านเยอะด้วย ดังนั้นน้อยครั้งค่ะที่จะสามารถยึดช้างจากพวกควาญเหล่านี้ได้

ขบวนการที่ไปจับช้างในป่าและนำมาสวมทะเบียนเป็นช้างบ้านมีคนใหญ่คนโตหนุนหลังเยอะอยู่ค่ะ (ส่วนตัวพอจะทราบว่ามีใครบ้าง แต่บอกไม่ได้เนอะ) เนื่องจากหากนำช้างข้ามไปฝั่งพม่าและส่งไปได้ถึงอินเดียจะมีมูลค่าถึงตัวละ 4 ล้านบาท (ช้างป่าใช้ลักษณะนามว่า ตัว นะคะ ถ้าเป็นช้างบ้านใช้ว่า เชือก) จะมีกองทัพมดวางยาสลบช้างซึ่งเป็นยาที่ค่อนข้างแรงเพื่อให้ช้างสลบระหว่างการขนส่งเพราะช้างป่าค่อนข้างอยู่ไม่สุขและหงุดหงิดง่ายเมื่อถูกขัง ดังนั้นเมื่อไปถึงจุดหมายปลายทางแล้ว ไม่ใช่ช้างทุกตัวที่จะฟื้นขึ้นมาโดยปกติ บางตัวมีอาการทางประสาท เมื่อนำไปใช้งานต้องให้ยาระงับประสาทหรือกล่อมประสาทบ่อย ๆ และจะถูกใช้งานอย่างหนักจนกระทั่งตายไปเอง น่าสงสารช้างไทยที่ต้องไปตายที่ต่างแดน

ทางมูลนิธิเพื่อนช้างพยายามมาเป็นสิบปีแล้วค่ะเพื่อดันกฎหมายช้างให้เป็น พรบ. คุ้มครองให้ได้แต่ไม่สำเร็จซักที จะเรียกว่าไม่สำเร็จก็ไม่ได้ด้วยซ้ำค่ะเพราะน้อยครั้งมากที่รัฐบาลจะนำเรื่องนี้ขึ้นเป็นวาระในสภา ดังนั้นอย่าว่าแต่ออกกฎหมายคุ้มครองเลย แค่ให้เรื่องผ่านเข้าสภายังยากเลยค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนไทยไม่เห็นความสำคัญของสัตว์คู่บ้านคู่เมืองอย่างช้าง ดูอย่างจีนเค้ายังหวงแหนแพนด้าของเค้ามาก ๆ เลย

เพื่อน ๆ คนใดพบช้างเร่ร่อนก็ช่วย ๆ กันโทรละกันนะคะ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยเนอะ
    ตามคุณพี่ 69 ว่าเลยค่ะ
    เราเห็นเฮโลทำข่าวเรื่องหมีแพนด้าแล้วก็อนาถใจแทนพวกบริหารประเทศไทย
    ทำที่ทำทางให้มันอยู่เสียเงินตั้งเท่าไหร่ เอามันมาเลี้ยงแถมยังต้องส่งเงินค่าเช่าเลี้ยงให้ด้วย
    ออกลูกมาเสียเงินเลี้ยงมันแล้วที่สุดก็ต้องส่งคืน
    ถามว่ามองในแง่ช่วยอนุรักษ์หมีแพนด้าแล้วช้างล่ะ ทำไมไม่เริ่มที่บ้านตัวเองก่อน เราไม่ใช่ประเทศที่มีเงินเหลือกินเหลือใช้จะได้ทำเป็นหน้าใหญ่ใจโตตามคนอื่นๆ

ในขณะที่ช้างไทยตกระกำลำบาก ไม่เห็นแลสักนิด
    คุณลายเหรียญทอง มีพันธุ์ ประธานมูลนิธิวังช้างแลเพนียดที่อยุธยาให้สัมภาษณ์ไว้ว่า
    "หากช้างไทยยังเป็นขอทานอยู่อย่างนี้ ประเทศนี้ก็จะเป็นอยู่เช่นกันเพราะเขาให้ที่ดินเรามาอยู่" อันนี้ไม่ตรงเป๊ะแต่ประมาณนี้แหละค่ะ ออกข่าวมาสองสามวันเราจำได้ไม่หมด ได้ยินแล้วสลดใจยังไงบอกไม่ถูก
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook