Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 4 ลาบหมู แบบอีสาน สูตรคุณแม่สามี โดยป้าwawe (เมนูนี้มีเทคนิค เด็ดครับ)

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 4 ลาบหมู แบบอีสาน สูตรคุณแม่สามี โดยป้าwawe (เมนูนี้มีเทคนิค เด็ดครับ)

หลังจากได้เปิด ตู้กับข้าวไป แล้ว 3 เมนู

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 2 เมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สูตรตามใจฉัน ของคุณ pomme

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 3 น้ำพริกหนุ่ม กับ หมูสามชั้นทอด สูตร ป้าwawe (เมนูนี้ มีส่งการบ้านด้วยครับ)

ถึงเวลามานำเสนอเมนู "ตู้กับข้าว" เมนูต่อไป เมนูนี้พัฒนาการในตู้กับข้าวยังคงดำรงไว้ซึ่งมาตรฐานความน่ากิน
    และง่ายต่อการเริ่มต้นฝึกหัดเช่นเดิม เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ที่มาแลกเปลี่ยนเมนูในยุคแรกของตู้กับข้าวล้วนอาศัยอยู่ต่างแดน สูตรต่างๆ จึงต้องให้ง่ายและสดวกต่อเพื่อนสมาชิก

เมนูต่อไปที่มานำเสนอ เสนอโดยคุณป้า wawe เมนูนี้ให้สังเกตรูปถ่ายอาหารให้ชัดๆ นะครับ
    ว่าถึงแม้จะเป็นเมนูที่ขั้นตอนการทำไม่ซับซ้อนแต่จังหวะการปรุงอาหารไทยของป้า wawe แม่นมาก
    หมูดูชุ่มไม่แห้ง

Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณหนึ่งขา หน้าตาน้ำพริกหนุ่มของคุณหนึ่งผ่านฉลุยเหมือนน้องมลบอกเลยค่ะ มีกุ้งแห้งโรยหน้าด้วย คุณน้ำขาถ้ากลัวน้ำพริกหนุ่มจะเผ็ดให้คุณน้ำเอาพริกหยวกที่เม็ดใหญ่ ๆ อ้วน ๆ จะไม่เผ็ดเท่าพริกหนุ่มที่แหลม ๆ ยาว ๆ นะคะ วันนี้พี่ทำลาบหมูแบบอีสานสูตรคุณแม่สามีมาให้ชมนะคะ เอาหมูบดมาขยำกับน้ำมะนาว และน้ำปลาให้นุ่ม ๆ (ชิมรสชาดให้ถูกใจตนเองนะคะ สำหรับพี่ชอบเปรี้ยวก็เลยใช้มะนาวสองลูก น้ำปลาสองช้อนโต๊ะค่ะ พอเข้ากันดีแล้วเอาหมูไปคั่วให้พอสุก(น้ำหมูจะออกมาพอประมาณนะคะ) ปรุงด้วยพริกป่น หั่นต้นหอม ผักชี ยี่หร่า(ผักชีฝรั่ง) สำหรับพี่เอาน้ำกระเทียมดองใส่นิดหน่อยให้รสชาดกลมกล่อมค่ะ โรยหอมทอด ทานกับผักสดนะคะ พี่ลืมบอกว่าหั่นหนังหมู และเครื่องในหมูตามชอบใส่ในหมูที่คั่วแล้วลงไปด้วยนะคะ

และเทคนิคที่ป้า wawe แนะนำไว้ว่า เอาหมูบดมาขยำกับน้ำมะนาว และน้ำปลาให้นุ่ม ๆ แล้วจึงนำหมูไปคั่วที่หลัง
    ผมเองก็ไม่รู้เช่นกันว่า ทำแล้วจะทำให้หมูออกมานุ่มชุ่มอย่างในรูปนี้ไหม เพราะไม่เคยทำเลยครับ

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรต้องถามป้า wawe กันเองนะครับ
    หรือใครไปทดลองทำสูตรนี้เทคนิคนี้ตามป้า wawe แล้วเป็นอย่างไร มาเล่าให้ฟังกันได้นะครับ

ผมแค่เป็นผู้ขออนุญาต มานำเสนอและแอบชิม ครับ

เมนูที่ 4 แล้วครับ อยากรู้ครับว่ากระทู้นี้ก่อให้เกิดทั้งหมดกี่ เมนู ตื้นเต้นครับ
    ใครไปแอบนับมาก่อนอย่าเพิ่งเฉลยนะครับ

ลาละครับ ครั้งหน้าจะมาขออนุญาตรายงานให้ทราบอีกครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 08-04-2010 at 09:26 PM.

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ที่มาเผยแพร่ลาบหมูอีสานสูตรคุณย่านะคะ ถ้าเอามะนาว น้ำปลาคั้นกับหมูที่สับแล้วรับรองว่าหมูนุ่มและเข้าน้ำ เข้าเนื้อมาก ๆ ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เป็นเมนูที่น่ากินอีกเมนูนึง เป็นอาหารครอบครัวของผมเลยล่ะครับ
    คนรักผม เขาชอบมากเลย กินอาหารอิสานทีไร จะต้องมีลาบมาด้วยทุกครั้งเลย

ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่แนะนำการทำ ลาบหมู เห็นแล้วก็เปรี้ยวปากเลยครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    น่ากินสุดๆ ค่ะ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    เหอๆๆๆๆ เห็นแล้วน้ำลายไหล เยย

น้องๆๆๆ.....ข้าวเหนียวกระติ๊บบ จ้าๆๆๆๆๆ.......

ว๊ากๆๆๆๆ หาอะไรกินก่อนดีกว่า เห็นแล้วหิววว
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

9
    0/5
    ขอบคุณ ป้า wawe ที่มาแบ่งปันความรู้นะครับ จะนำไปทดลองทำนะครับตามเทคนิคที่ว่าไว้ครับ
    เอามะนาว น้ำปลาคั้นกับหมูที่สับแล้วรับรองว่าหมูนุ่มและเข้าน้ำ เข้าเนื้อมาก ๆ
    และขอบคุณ คุณ itasian คุณ bookerian และคุณ pepsi5510 เมนูนี้ของป้า wawe ดูสีสันน่าทานจริงๆครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    น่ากินอย่างแรง ขอบคุณมากค่ะที่นำมาแบ่งปัน

0/5

Re: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 4 ลาบหมู แบบอีสาน สูตรคุณแม่สามี โดยป้าwawe (เมนูนี้มีเทคนิค เด็ดครับ)

เป็นเมนูที่แซ่บอร่ยอนัว ทานผักสดตามอร่อยเวอร์เลยครับ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook