Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results: ให้ขาย หรือ ไม่ให้ขายสินค้าที่ใช้การโฆษณาว่า เหมือน สไตล์แบรนด์เนม

Voters
145. You may not vote on this poll
  • ให้ขายต่อไปแต่ไม่ให้โฆษณาว่า สินค้าเหมือนหรือสไตล์แบรนด์เนม หากฝ่าฝืนแบนหรือตัดแต้มเตือนทันที

95 65.52%
  • ไม่ต้องการให้สินค้าหรือผู้ที่เคยขายสินค้าที่โฆษณาว่าเหมือนหรือสไตล์แบรนด์เนมขายต่อไป

50 34.48%
Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 61

Thread: "ให้ขาย" หรือ "ไม่ให้ขาย" สินค้าที่ใช้การโฆษณาว่า เหมือน สไตล์แบรนด์เนม

miniwalking is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5
    โหวดแล้วนะคะ

เนื่องจากเราเป็นคนนึงที่ขายแต่
    ไม่ขายของที่ก๊อป
    แต่ที่เราเขียนว่าแนวยี่ห้อโน้น ยี่ห้อนี้
    คือแค่เรารู้สึกว่ามันให้ความรู้สึกแบบนั้นเท่านั้นเองค่ะ
    เช่น แนวsretsisหรือ kloset มันให้ความรู้สึกของผู้หญิงหวานๆ
    ส่วนแนว Topshop ก็เป็นผู้หญิงลักษณะที่แต่งตัวจัดขึ้นมานิดนึงอ่าค่ะ

ถ้ามีการผิดพลาดหรือว่าทางwebmasterไม่ต้องการให้
    มีการโฆษณาแบบนี้อีก
    ยังไงเราก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ
    และถ้ายังไงถ้าจะมีการตั้งกระทู้ใหม่
    ก็จะลบไม่ โฆษณาชื่อแบรนด์อีกค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    Last edited by miniwalking; 08-04-2010 at 07:49 PM.
    ถ้ายังไม่แน่ใจอย่าพิ่งcf...pm ถามได้... ถ้าcfแล้วกรุณาอย่าcc เด้อ...แม่ค้าจะเสียใจ

Tonpleang is offline Trusted Member
    0/5
    2 ค่ะ

Mie-O's Avatar
    Mie-O is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านๆแล้วก้อเหงใจแม่ค้านะค่ะ โหวดให้ 1 ค่ะ
    "อารมณ์ผันแปรไปตามกาลเวลา"(ของคนมีอายุ)

nancoala is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    โหวตแล้วค่ะ

ส่วนตัวก็ขายเสื้อผ้า อยู่และมาจาก Platinum หรือ ประตูน้ำ ที่มี local brand หรือเป็นแนวแฟชั่นทั่วไป

แต่ยอมรับว่าไม่ได้ตาม Brand Hi street, Hi End มาก บางครั้งก็จะไม่ทราบว่าสินค้าที่เรานำมา เป็นแนวแบรนด์ดังๆหรือเปล่า แต่บางที ร้านตัดแบรนด์ของตัวเองที่มีป้ายร้าน ก็ตัด style คล้ายๆแบรนด์เนมก็มีค่ะ

จะตัดสินว่าจงใจลอกเลียนหรือเปล่าคงยาก แต่ไม่ควรโฆษณาว่าแนวนั้น แนวนี้ เคยเสนอไปตอนมีคนตั้งกระทู้ร้องเรียนแล้วทีนึงค่ะ

ถ้าผลโหวตเป็นแบบไหนก็ยอมรับค่ะ

แต่คิดว่า คงไม่มีใครรู้ได้ 100% ว่าเสื้อผ้าแบบแฟชั่นทั่วไปที่เอามาลงขาย แบบไปคล้ายกับ แบรนด์หรือเปล่าได้หน่ะค่ะ

0/5
    Vote1 ค่ะ
    SUPERMAN IT NOT EASY...2 B ME ....

0/5
    vote แล้วค๊าา

0/5
    Vote 1 ค่ะ

0/5
    โหวด 2 ค่ะ

ตามความคิดเห็นของเรานะคะ

SBNtown คือส่วนหนึ่งของ SBN ค่ะ ใน SBN ค่อนข้างเคร่งครัดเรื่องลิขสิทธิ์ทางปัญญามากๆ ( ถึงตอนนี้ใน Hi-Street อาจจะมีมั่วๆไปบ้าง )
    ถ้าเราเป็นแค่คนที่เข้ามาดูเวบ SBN จาก Hi-End จาก Hi-Street และเข้ามาใน SBNtown แล้วมาเจอสินค้าบางอย่างที่ จงใจทำเหมือน สินค้า Brandname ที่ใน SBN ก็ขายกันอยู่ เราจะหมดความน่าเชื่อถือใน SBN ไปเลยค่ะ เพราะขนาดในพื้นที่เดียวกัน ยังมีการ เลียนแบบ ทำเหมือน ฯลฯ แล้วเราจะแน่ใจได้อย่างไร ว่าใน Hi-Sreet หรือ Hi-End จะขายของจริง เราเชื่อว่าทุกคนคงไม่อยากให้พื่นที่ดีๆแห่งนี้ โดนมองในด้านลบค่ะ ^_^

แต่มองอีกด้าน การที่โฆษณาว่าสินค้า style Brand ใด ไม่ใช่ว่าทุกท่านจะขายสินค้าที่ จงใจทำเหมือน เลียนแบบ ฯลฯ บางท่านเพียงต้องการสื่อถึงว่าสินค้าของตน style ใดเท่านั้นเอง ซึ่งแบบนี้ไม่น่าจะเป็นอะรัยค่ะ แต่อยากจะขอร้องให้ลองปรับหัวข้อกระทู้สักนิ๊ดดด ให้เป็นการขายสินค้าโดยไม่อ้างอิง Brand ใด จะดีกว่าค่ะ

แต่จากการที่เล่นใน SBNtown มาระยะนึง รู้สึกว่าบางท่าน จงใจขายสินค้าที่ิ ทำเหมือน เลียนแบบ ฯลฯ จากสินค้า Brandname อย่างชัดเจน โดยอิงกระแสใน Hi-End , Hi-Street เป็นหลัก ซึ่งแบบนี้ไม่สมควรมีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

สรุป(ตามความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ ^_^ )

ไม่อนุญาตให้ โฆษณา หรือ ขายสินค้าที่ จงใจทำเหมือน เลียนแบบ ฯลฯ ค่ะ

ในโลก Internet บางคนจะซื้อของเล็กๆสักหนึ่งชิ้นในเวบยังระแวงเลยค่ะ ว่าจะของที่ซื้อจะใช่ของจริงหรือป่าว อย่าให้ SBN เป็นหนึ่งในเวบเหล่านั้นเลยค่ะ ช่วยกันรักษาพื้นที่ดีๆแห่งนี้ไว้ดีกว่านะคะ

( เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ ^_^ )
    Last edited by Wantana Chayhun; 08-06-2010 at 06:28 PM.

0/5
    2 ค่ะ

maewnum is offline Trusted Member
    0/5
    โหวต 1 ค่ะ

เห็นใจแม่ค้าบางคนนะคะที่เค้่ารับเสื้อผ้ามาขาย แต่เค้าไม่รู้ว่าเสื้อผ้าตัวเองไปใกล้เคียงกับเสื้อผ้าแบรนด์
    แต่อยากเสนอแนะว่าถ้าอนุญาตให้ขาย ไม่ควรให้แม่ค้าเขียนอ้างอิงว่า เสื้อผ้าที่ขายเหมือนหรือเป็นสไตล์ของแบรนด์ไหน เพราะแม่ค้าบางคนก้อตั้งใจลอกเลียนสินค้าแบรนด์จิงๆ
    กับ ไม่อยากให้ลงรูปเปรียบเทียบเสื้อผ้าที่ขายกับรูปจากเว็บของเสื้อผ้าแบรนด์
    อยากให้ลงเฉพาะแค่รูปของสินค้าจริงๆ
    จะได้ไม่เป็นการโฆษณาชวนเชื่อเกินไป
    (ถึงแม้ว่าบางทีมันจะไม่ได้เหมือนกันมากก้อตาม)

Page 2 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook

/Header & Footer Banner -->