Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: > > > > > > ถามคนที่เคยทำ PRK หน่อยค่ะ < < < < < <

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

> > > > > > ถามคนที่เคยทำ PRK หน่อยค่ะ < < < < < <

เมื่อวานไปตรวจประเมินเพื่อทำเลสิคที่ TRSCค่ะ แต่คุณหมอแนะนำให้ทำ PRK มากกว่า เพราะกระจกตาหนาไม่พอ และรูม่านตาขยายไม่มาก แล้วก็ตาเล็กด้วยเลยแนะนำให้ทำ PRKแทน

แล้วที่ผ่านมาเคยหาข้อมูลแต่เรื่องlasik เลยอยากขอความช่วยเหลือจากคนที่เคยทำหน่อยนะคะ ว่าตอนทำเจ็บมั้ย ผลเป็นยังไง นานแค่ไหนถึงจะมองชัด และปัจจุบันมีผลข้างเคียงอะไรบ้างมั้ยค่ะ แล้วตอนนั้นลางานนานแค่ไหนค่ะ
    (เท่าที่ searchดูในgoogle มีคนมารีวิวว่าหลายเดือนกว่าภาพจะชัด และบางคนมีฝ้าขาวด้วย ยังไงใครเป็นยังไงบ้างก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ)

แล้วมีผลต่อการดูหนังบ้างมั้ยค่ะ เราดูหนังบ่อยด้วยสิ

ขอบคุณมากค่ะ

chanisbn's Avatar
    chanisbn is offline Trusted Member
    0/5
    เราทำมาแล้วจ้า prk ที่ TRSC กับหมอเอกเทศ
    ตอบทีละอย่างนะ
    ตอนทำไม่เจ็บเลยค่ะ
    ผล ok มาก ทำมา 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆค่ะ
    ราวๆ เกือบอาทิตย์ถึงจะมองชัดค่ะ
    ไม่ได้ลางานค่ะเพราะทำงานที่บ้าน

นิไปทำพร้อมกับน้องสาว ของน้องสาวทำ lasik ได้ กลับมาก็มองเห็นชัดละ
    ส่วนเราทำไม่ได้เพราะมีปัญหาเหมือนกัน จขกท. ค่ะ เลยต้องทำ PRK แต่ความจริงแล้ว หมอบอกว่าการทำ PRK ดีกว่าการทำ lasik นะคะ เพราะผลข้างคียงน้อยกว่า และกระจกตาถูกเอาออกไปเย เราก้ได้กระจกตาใหม่ซิงมาแทนที่ ไม่มีรอยเชื่อม เหมือนกันทำ lasik ซึ่งถ้าเกิดมีปัญหาระหว่างการทำ หรือแพทย์เชื่อมเบี้ยวไม่ตรงรอยเก่าจะทำให้เกิดผลข้างเคียงได้มากค่ะ
    ซึ่งการที่ lasik ได้รับความนิยมมากกว่า ไม่ใช่ว่าดีกว่านะคะ เพียงแต่มีข้อมีคือ ไม่เจ็บ และ มองเห็นชัดเจนแลยหลังจากผ่าตัด ถ้ามีเวลา หรือลางานได้ ก้ควรทำ PRK มากกว่าค่ะ

แต่ประมาณวันที่ 2-3 ปวดตาน่าดูเลยค่ะ

จขกท. ควรลางานซัก 3 วันนะคะ เอาแบบติดเสาร์ อาทิตย์ด้วยจะได้เป็น 5 วันไงคะ ก็น่าจะโอเคนะเราว่า

ส่วนเรื่องมีผลกับการดูหนังมั้ยเราว่าไม่มีเลยค่า เพราะเราตะบี้ตะบันดูมากมาย ยังไม่มีปัญหาาอะไรเลยจ้า
    ที่ TRSC ก็ดูแลดีด้วย นัดตรวจตาตลอดทุกปีเลยค่ะ
    ทำแป๊บเดียวก็เสร็จ สบายบรื๋อ มีโลกใหม่ไปเลยจ้า

สงสัยไร ถามได้นะคร้าา
    สู้ๆจ้า

chanisbn's Avatar
    chanisbn is offline Trusted Member
    0/5
    อีกนิดนึง
    ถ้าจะมองเห็นชัดเจนแบบstableเลยก็เป็นเดือนนะคะ
    แต่ว่าประมาณอาทิตย์นึง ถึง 10 วันก็มองเห็นแบบไม่เป็นอุปสรรคกับการทำงานแล้วค่ะ
    แบบจะมีบางวันชัดมาก ชัดน้อย อะไรประมาณนี้ค่ะ
    แต่ก็โอเคนะคะ ไม่ต้องกังวลค่ะ

มีเพื่อนอีกสองคนไปทำ PRK มาอีก ตอนนี้ก็ยังไม่มัปัญหาอะไรค่ะ

0/5
    ของเราก็เหมือนเจ้าของกระทู้เลยคะ กระจกตาหนาไม่พอ ทำ lasik ไม่ได้

คุณหมอก็แนะนำให้ทำ PRK เหมือนกัน แต่ตอนนี้มีปัญหาที่ว่าอายุ 30กว่าแล้ว
    แต่สายตายังไม่คงที่เลยคะ จะทำ lasik ตั้งแต่เด็กเขาก็บอกว่าทำไม่ได้สายตายังไม่นิ่ง
    พอโตแล้วจะไปทำ ก็ดันกระจกตาบาง และเพิ่งจะรู้ว่าสายตายังสั้นเพิ่มขึ้นอีก

ก็เลยว่าจะทนอีกสักปีสองปี ดูว่าจะคงที่ไหม แต่เท่าที่ศึกษา PRK ผลข้างเคียงน้อยกว่า lasik คะ ^^

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะคะ

คำแนะนำ มีประโยชน์มากค่ะ หายกลัวไปเยอะเลย ตอนแรกเรากลัวมากเลยค่ะ เพราะไม่มีความรู้เรื่อง PRK เลย เพิ่งเคยได้ยินตอนหมอบอกเนี่ยแหละค่ะ

ยังไงถ้ามีอะไรขออนุญาตปรึกษาอีกนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

Comments from Facebook