Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 3 น้ำพริกหนุ่ม กับ หมูสามชั้นทอด สูตร ป้าwawe (เมนูนี้ มีส่งการบ้านด้วยครับ)

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 3 น้ำพริกหนุ่ม กับ หมูสามชั้นทอด สูตร ป้าwawe (เมนูนี้ มีส่งการบ้านด้วยครับ)

หากเหินกันไปนานครับ หลังจากได้เปิด ตู้กับข้าวไป แล้ว 2 เมนู

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 2 เมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สูตรตามใจฉัน ของคุณ pomme

ถึงเวลามานำเสนอเมนู "ตู้กับข้าว" เมนูต่อไป เมนู แต่ขอบอกครับว่าเมนู ต่อไป
    เมนูที่ 3 นี้เริ่มก่อให้เกิดปรากฏการณ์บางอย่างขึ้นใน ตู้กับข้าว ครับ
    ปรากฏการณ์ ที่ว่า คืออะไรมาตามชมกันนะครับ

เมนู ที่ 3 ปรากฎขึ้นในโพสความเห็นที่ 7 โดยป้า wawe สูตรและหน้าตาอาหาร เป็นดังนี้ครับ

Quote Originally Posted by wawe View Post
    สวัสดีค่ะสมาชิกทุก ๆ ท่าน พี่ห่างหายจากครัวที่บ้านไปนาน เพราะพาหลาน ๆ ออนทัวร์ตลอด วันนี้ว่างเลยนึกอยากทานน้ำพริกหนุ่ม พอดีที่ตู้เย็นมีหมูสามชั้นสไลด์พี่ก็เอามาหมักกับซ๊อสและนำมาตากแดดให้แห้งแล้วนำมาทอดน้ำมันร้อนปานกลางค่ะ สำหรับน้ำพริกหนุ่มก็หาพริกหนุ่ม หัวหอมแดง กระเทียม มะเขือเทศมาใส่กระทะคั่วพอสุกค่ะ แล้วโขกพอละเอียดปรุงรสด้วยน้ำปลา รสชาดก็จะเค็มนิด เปรี้ยวหน่อยจากมะเขือเทศ ทานกับผักลวก ข้าวเหนียวร้อน ๆ ค่ะ

และแล้วหลังจากป้า wawe โพสความเห็นนี้ได้ไม่นาน ปรากฏการณ์หนึ่งของ ตู้กับข้าวก็เกิดขึ้น
    ในความเห็นที่ 11 ก็มีการส่งการบ้าน โดยคุณ wnonach ดังนี้

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    รำ แต้ๆ เจ้า...พี่ๆน้องๆขา น้ำพริกหนุ่มของหนึ่งมาแล้ว แท่น แท้น แท้นนนนๆๆ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ทำค่ะ หน้าตาก็ไม่สวยอีกเช่นเคย แต่ดีขึ้นมานิดหน่อยกว่าครั้งแรกค่ะ ขอนุญาต นำมาให้พี่ๆน้องๆชมกันค่ะ หนึ่งตั้งใจทำมากจริงๆค่ะ ยังไงติติงแนะนำหนึ่งด้วยนะค่ะ ขอบคุณคร้า...

รูปนี้สีเหมือนของจริงค่ะ ที่เห็นมีสีแดงๆ คือหนึ่งใส่พริกแดงไปหนึ่งเม็ดค่ะ เพราะคราวที่แล้วสีมันดำๆไงบอกไม่ถูก อิอิ

นับแต่นั้นสืบมา ตู้กับข้าว ก็ก่อให้เกิดปรากฎการณ์ ศิษย์อาจารย์ กันเกิดขึ้นเพื่อฝึกฝีมือทำอาหาร

ส่วนตัวผมขออนุญาตทำหน้าที่มาเล่าตอนต่อๆ ไป ครับ เพราะผมเองมีความอยากรู้ส่วนตัวเหมือนกันครับ
    จึงอาสางานนี้ ผมเองอยากรู้ครับว่า ตู้กับข้าว ก่อให้เกิดทั้งหมดกี่เมนูไปแล้วตอนนี้

และ มีใครเป็นศิษย์ใครเป็นอาจารย์กันไปแล้วกี่คนครับ ใครร่ำเรียน วิชา ตู้กับข้าว กับใคร ก็ ไหว้ครูกันเองนะครับ

ผมแค่เป็นผู้ขออนุญาต มานำเสนอและแอบชิม ครับ

ลาละครับ ครั้งหน้าจะมาขออนุญาตรายงานให้ทราบอีกครับ

ขอบคุณครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    จำได้ว่า ตอนเด็กๆ ไม่ชอบกินน้ำพริกหนุ่ม
    เคยลองครั้งนึง แต่ เหม็นมาก มีกลิ่นขึ้นจมูกชวนอาเจียนด้วย

แต่ตอนนี้ เป็นเมนูโปรดอีกเมนูเลยล่ะครับ
    อยากทำเป็นบ้างครับ ทำยังไงน้อ

ขอบคุณ wm ครับ ที่เอามาให้ชม

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    จริงๆจากใจเลยค่ะ ขอขอบคุณ พี่ๆน้องๆทุกคนในห้อง ตู้กับข้าว ที่แนะนำอธิบายวิธีการทำอาหารให้เยอะมาก
    มีปัญหาอะไรถามได้คำตอบทุกอย่าง เมื่อก่อนทำกับข้าวแทบไม่ได้เลยไข่เจียว ไข่ดาว กระเพราไก่ แค่นั้น อย่างอื่นไม่สามารถค่ะ

พี่ๆทุกคนเป็นแรงบันดาลใจ เพราะพี่ๆเขาก็อยู่ต่างประเทศกัน ทำไมทำกับข้าวเหมือนอยู่บ้านเราเลย หนึ่งเกิดความสงสัยและอีกอย่าง
    แอบเข้าไปดูเมนูในห้อง สูตรเด็ดประจำ แล้วน้ำลายไหลอยากมากกกกกก ก็เลยตั้งกระทู้ขอสูตรและขอวิธีทำด้วยซะเลยค่ะ
    นั้นคือที่มาทำให้ตอนนี้ หนึ่งทำกับข้าวได้เกิน 10 เมนูแล้วค่ะ หนึ่งถือว่าทุกคนที่แนะนำเป็นอาจารย์ของหนึ่ง เพราะว่าถ้าไม่มี
    พี่ๆน้องๆในห้องนี้คงต้องทานไข่เจียวอีกนาน ขอบคุณ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนอีกครั้งค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

9
    0/5
    ขอบคุณ คุณ itasian และ คุณ wnonach ที่เข้ามาพูดคุยกันนะครับ

และขอบคุณสมาชิกทุกคนร่วมกันสร้างวัฒนธรรมแห่งการแบ่งปัน
    การเป็นผู้ให้ผู้รับที่ดี ในชุมชนแห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน

ขอบคุณครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณเว็บมาสเตอร์และขาประจำห้องตู้กับข้าวที่ติดตามชมเมนูอาหารแทบทุกเมนู ทำให้แม่ครัวขยันทำมากขึ้นค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    แวะเข้ามาดูสูตร น้ำพริกหนุ่ม นึกอยากลองทำกินเอง
    ชอบทานผักมากๆ เลยครับ

ขอบคุณพี่ wawe ครับ ที่เอาสูตรมาแบ่งปัน

0/5

Re: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 3 น้ำพริกหนุ่ม กับ หมูสามชั้นทอด สูตร ป้าwawe (เมนูนี้ มีส่งการบ้านด้วยครับ)

เป็นเมนูอาหารที่ทำตามกันได้ พร้อมเหมาะกับคนที่รักสุขภาพมากค่ะ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook