Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 25

Thread: ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด ครั้งแรกของผม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด ครั้งแรกของผม

เห็นพี่ๆ ตู้กับข้าว ทำอาหารกันเก่งๆ ทั้งนั้น
    วันนี้ ผมจึงเอาเมนูที่ผมทำครั้งแรกมาฝาก ติชม กันครับ
    กำลังหัดทำอาหารครับ

เมนูของผมวันนี้ ขอตั้งชื่อว่า ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด
    เพราะขั้นตอนแสนง่ายครับ ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้ง แล้วก็ทอด มี 3 ขั้นตอนหลัก

เริ่มจากเตรียมเครื่องคลุก (อันนี้ถามคุณแม่ของเพื่อนมาครับ)
    เครื่องปรุงมี คือ ขมิ้น, กระเทียม, เกลือ, พริกไทยขาว, รากผักชีิ, น้ำปลา หรือ ซีอิ๊วขาว

เราต้องลอกเปลือกขมิ้นออกซะก่อน แต่ต้องระวัง มีดที่ใช้ในการปอกขมิ้น ต้องเก็บไว้สำหรับปอกขมิ้นโดยเฉพาะ
    เพราะยางของขมิ้น จะทำลายความคมของมีด ทำให้ไม่สามารถใช้งานความคมของมีดเล่มนั้นได้อีก

(ความรู้นี้ เพื่อนมาบอกครับ และเขายังบอกว่า ความรู้นี้ แม่บอกมาอีกทีครับ)

แล้วก็เอากระเทียม เกลือ พริกไทยขาว รากผักชี ตำรวมเข้าด้วยกัน จนละเอียดชิ้นขมิ้นเล็กมากๆ
    แต่ เมนูของผม มีแค่ ขมิ้น เกลือ รากผักชีลาว เท่าที่ในตู้เย็นมี

จากนั้นก็เอาไก่เป็นชิ้นๆ มาเลยครับ แล้วเอาเครื่องคลุก คลุกให้ทั่วเลยครับ
    เพื่อใ้ห้ ขมิ้นเข้าไปในเนื้อไก่ได้มากขึ้น ผมก็เลยเอามีดบั้งไก่ ใ้ห้ถึงกระดูกเลยครับ ก่อนคลุก
    แล้วก็ คลุกให้เข้ากับขมิ้น อาจจะใส่น้ำปลา หรือ ซีิอิ๊วขาว เพิ่มเติมได้ครับ

จากนั้น ก็ปล่อยหมักไว้อย่างนั้นล่ะครับ แล้วค่อยทอดวันรุ่งขึ้น

ขั้นต่อมา ชุบแป้ง ก็เอาแป้ง ผสมน้ำ คนให้เข้ากัน อย่าให้เหลว อย่าให้แป้งจับตัวเป็นก้อน
    อันนี้ ผมใช้แ่ป้งโกกิสำหรับทำของทอด ครับ

จากนั้นก็เอาไก่ลงไปชุบแป้ง ผมเอาน้ำแป้งราด ให้ทั่วๆ ไก่เลยครับ เอาให้ชุ่มแป้งไปเลย

รูปนี้ขออภัยครับ มัวไปหน่อย

เอากะทะตั้งไฟ ใส่น้ำมันเยอะๆ เอาให้ท่วมไก่ไปเลย แล้วตั้งไฟให้น้ำมันร้อนจัดเต็มที่

ขั้นที่ 3 คือ ทอด
    และแล้ว ไก่ทอดชิ้นแรกในชีวิต ก็ลงกะทะ

แป๊บเดียว ไหม้ครับ ตกใจ ทำยังไงดี จะเอาขึ้นเลยไหม ข้างในจะสุกรึยัง
    จึงได้เจอข้อควรระวังอีกจุดนึงของขมิ้นครับ หากใช้ขมิ้นเป็นส่วนผสมในของทอด
    จะไหม้ไว้ และทำให้ดำเร็วครับ ดังนั้น ในการทอดครั้งแรกผมทำผิดพลาดเพราะไฟแรงเกินไปครับ
    จึงลดไฟลงมา ให้ใช้ไฟอ่อน

จากนั้นก็ทอดไปซักระยะ พอเห็นว่า มันเหลืองน่ากิน น้ำในไก่ และน้ำในแ้ป้งเริ่มหมด ก็เอาขึ้นครับ

แล้วตามด้วยชิ้นที่ 2 ครับ พอใส่ไก่ลองไปใหม่ๆ ในกะทะจะออกมาดังรูปครับ

ทอดไปซักระยะ ก็ได้รูปนี้ออกมาครับ

ชิ้นนี้ สวยงามครับ ไม่ไหม้ด้วย เพราะใช้ไฟอ่อน แล้ว
    ใจเย็นๆ รีบไม่ได้ เลยรู้ว่า การทำของทอด ต้องใจเย็นๆ อย่างยิ่ง ห้ามใจร้อน
    ใจร้อน เร่งไฟ ของทอดไหม้ กินไม่ได้ ก็อดกิน เสียของ

และนี่คือ ชิ้นที่ 3 ครับ

ทอดไปทีละชิ้น เพราะกะทะเล็กหน่อยครับ เพื่อใส่น้ำมันให้ท่วมไก่ง่ายขึ้นครับ
    แ่ต่ ชิ้นที่ 3 นี่ กลับมาไหม้หน่อยๆ แต่น้อยกว่าชิ้นแรกครับ ทอดนานไปหน่อย
    ท้ายสุด หน้าตา ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด ก็ออกมาหน้าตาเช่นนี้ครับ

ชิ้นที่ 1 2 3 เรียงจากซ้ายไปขวา ครับ

จากนั้น ก็ขั้นสุดท้ายครับ ก็คือ หม่ำ

ตอนที่กิน ก็ลุ้นๆว่า ข้างในจะสุกรึเปล่า ไม่มั่นใจ แต่ปรากฏว่า สุกครับ ตื่นเต้น
    ไก่ทอดครั้งแรกในชีวิต ที่ทำตั้งแต่ต้นเลยครับ ตอนเด็กๆ เคยแต่ทอดตอนใกล้เสร็จแล้ว ครับ
    วันนี้ก็เลยได้ทานไก่ทอด ไหม้ๆ แต่ รสชาติก็โอเค ครับ จะได้เอาไว้ทำให้คนรักกิน

จบแล้วครับ

ชวนเพื่อนๆ ติชม ชี้แนะได้เต็มที่เลยครับ จะได้เอาไปปรับปรุงต่อไปครับ
    หวังว่าคงทำให้เจริญอาหารได้บ้างนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by itasian; 07-28-2010 at 09:08 PM.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    น่ากินครับ...
    แบบนี้ ต้องมีข้าวมันสักจาน....wooowww ข้าวมันไก่กรอบ...
    โอ้ยยยยย......หิวอีกแล้ว....
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีต้อนรับพ่อครัวหัวป่าคนใหม่นะคะ ที่มีความสามารถสาธิตวิธีการลองผิด ลองถูกให้สูตรการทอดไก่ขมิ้นออกมาลงตัวได้ด้วยดีค่ะ น่าทานมาก ๆ ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    "ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด" เห็นชื่อเมนูน่ากินเลยแวะเข้ามาค่ะ
    เห็นรูปแรก ไก่ชิ้นโตๆ ขมิ้นเหลืองๆส้มๆ โอ้ว น่ากินตั้งแต่ยังไม่ทอดเลย รสชาติจะเป็นยังไงน้าาาา
    ขอบคุณ คุณ itasian มากๆนะคะ ที่แสดงวิธีการทำให้ดูตั้งแต่ต้นจนจบเลย

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    น่ากินครับ...
    แบบนี้ ต้องมีข้าวมันสักจาน....wooowww ข้าวมันไก่กรอบ...
    โอ้ยยยยย......หิวอีกแล้ว....
    ไม่เคยหุงข้าวมันเลยครับ ไว้มีโอกาสจะลองนะครับ
    เมนูน่าสนใจครับ ข้าวมันไก่กรอบ
    ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by wawe View Post
    ยินดีต้อนรับพ่อครัวหัวป่าคนใหม่นะคะ ที่มีความสามารถสาธิตวิธีการลองผิด ลองถูกให้สูตรการทอดไก่ขมิ้นออกมาลงตัวได้ด้วยดีค่ะ น่าทานมาก ๆ ค่ะ
    ขอบคุณครับ พี่ wawe
    เป็นพ่อครัวฝึกหัดครับ
    เอาไว้ทำให้คนที่รักทานครับ

Quote Originally Posted by IAm View Post
    "ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด" เห็นชื่อเมนูน่ากินเลยแวะเข้ามาค่ะ
    เห็นรูปแรก ไก่ชิ้นโตๆ ขมิ้นเหลืองๆส้มๆ โอ้ว น่ากินตั้งแต่ยังไม่ทอดเลย รสชาติจะเป็นยังไงน้าาาา
    ขอบคุณ คุณ itasian มากๆนะคะ ที่แสดงวิธีการทำให้ดูตั้งแต่ต้นจนจบเลย
    ขอบคุณครับ
    ลองทำดูก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่า รสชาติ เป็นยังไง

0/5
    พ่อครัวคนใหม่ น่าทานค่ะ ไก่คลุกขมิ้นทอด แค่เริ่มต้นก็ใช้ได้แล้วล่ะค่ะ
    แหมม ถ้าได้ทานกับข้าวเหนียวร้อน และน้ำพริกตาแดง แล้วคงอร่อยน่าดูเลย

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ตามเข้ามาดูวิธีการทำ ไก่คลุกขมิ้นทอด อยากลองบ้าง คิดเหมือนพี่ป้อมเลย ไก่ทอดกับข้าวเหนียวร้อน น้ำลายไหลได้อีกกก ขอบคุณนะคะวิธีทำละเอียดยิบเลยย
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5
    น่ากินมากกกกกก ไม่ไหวจะเคลียร์ โอ๊ยๆๆๆๆ วันหลังทำปลาทอดขมิ้นสิคะ อันนี้ก็อร่อย

ถ้าไม่อยากให้ไหม้ต้องใช้ตะแกรงช้อนพวกกระเทียมกับขมิ้นที่ลอยๆขึ้นมาก่อนอ่ะคับ

ทอดไปให้สุก แล้วค่อยเอามาเทโปะ อ๊ากกกก หิววววว
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

5
    0/5
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    พ่อครัวคนใหม่ น่าทานค่ะ ไก่คลุกขมิ้นทอด แค่เริ่มต้นก็ใช้ได้แล้วล่ะค่ะ
    แหมม ถ้าได้ทานกับข้าวเหนียวร้อน และน้ำพริกตาแดง แล้วคงอร่อยน่าดูเลย
    ขอบคุณครับ
    ถ้าได้ทานกับข้าวเหนียวร้อนๆ หุงสวยๆ แถมด้วยหอมเจียวซะหน่อย
    โหย อร่อย ครับ

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ตามเข้ามาดูวิธีการทำ ไก่คลุกขมิ้นทอด อยากลองบ้าง คิดเหมือนพี่ป้อมเลย ไก่ทอดกับข้าวเหนียวร้อน น้ำลายไหลได้อีกกก ขอบคุณนะคะวิธีทำละเอียดยิบเลยย
    ลองทำดูนะครับ จะได้มีเมนูเพิ่มอีกหนึ่งไว้ให้คนที่รักทาน
    ส่วนผมต้องไปฝึกปรือ เพิ่มเติมครับ

Quote Originally Posted by belinda View Post
    น่ากินมากกกกกก ไม่ไหวจะเคลียร์ โอ๊ยๆๆๆๆ วันหลังทำปลาทอดขมิ้นสิคะ อันนี้ก็อร่อย

ถ้าไม่อยากให้ไหม้ต้องใช้ตะแกรงช้อนพวกกระเทียมกับขมิ้นที่ลอยๆขึ้นมาก่อนอ่ะคับ

ทอดไปให้สุก แล้วค่อยเอามาเทโปะ อ๊ากกกก หิววววว

ขอบคุณครับ ที่แนะนำจะได้เอาไปใช้ในครั้งต่อๆไปครับ

สำหรับเมนูปลาทอดขมิ้นนี่ ก็ของโปรดเลยครับ
    โดยเฉพาะ พอทอดเสร็จแล้ว ก็เอาน้ำมันหลังทอดเสร็จ ราดข้าวสวยร้อนๆ
    คลุกแล้วคลุกอีก แล้วก็ทานกับปลาทอด ถ้ามีน้ำพริกด้วย โอ้ยยย ถูกใจๆ อร่อยเหาะได้เลยครับ

หรืออีกแบบ เอาข้าวมาผัดคลุกน้ำมันไปเลยครับ นี่ก็อร่อย ครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    วันนี้ เข้ามาดูวิธีทอดไก่คลุกขมิ้น อีกครั้งค่าาา กะว่าวันหยุดนี้ กลับบ้านไปหาคุณพ่อคุณแม่และคุณน้อง
    จะลองไปโชว์ฝีมือดูบ้าง อิอิ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread