Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: สอบถามเรื่องซื้อPINไปรษณีย์ เพื่อสัมภาษณ์ US visa ค่ะ

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

สอบถามเรื่องซื้อPINไปรษณีย์ เพื่อสัมภาษณ์ US visa ค่ะ

จะไปทำ US visa แบบท่องเที่ยว พร้อมกับคุณน้า และคุณยาย (ทั้งคู่คนละนามสกุลกับเรา)

มีคนบอกว่าต้องไปซื้อพินที่ไปรษณีย์ก่อน อย่างนี้ต้องซื้อกี่พินค่ะ แล้วซื้อที่สาขาไหนก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

แล้วเวลาสัมภาษณ์ เรา น้า คุณยายนี่แยกกันสัมภาษณ์ใช่มั้ยค่ะ

ตอนซื้อต้องใช้หลักฐานอะไรอีกมั้ยค่ะ นอกจากรหัสบัตรประชาชน แล้วก็รหัสPassport

แล้วพอได้พินมาแล้วต้องทำยังไงต่อค่ะ? ต้องไปกรอกอะไรที่ไหน และมีกรอกเอกสารออนไลน์อะไรบ้างค่ะ

และหลักฐานจำเป็นที่ต้องเอาไปตอนสัมภาษณ์ คืออะไรค่ะ ต้องเอา visa เก่าไปให้เค้าดูด้วยใช่มั้ยค่ะ จะช่วยให้ผ่านง่ายขึ้นมั้ยค่ะ

แล้วเราจะลาออกจากบริษัท แต่ก่อนออกจะขอใบรับรองเงินเดือนเพื่อเอาไปยื่นสัมภาษณ์ แต่เราก็ไม่ได้มีใบลางานหรืออะไรอย่างนี้ ในกรณีนี้ทำยังไงดีค่ะ

เราอายุ 24 ปี นี่ควรใช้เป็นบัญชีเราเอง หรือแบบมี sponsorโดยคุณพ่อคุณแม่หรือคุณน้าที่ไปกับเราดีค่ะ

ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ คราวที่แล้วที่เคยไปทำตอนเด็กๆเมื่อ10กว่าปีก่อน จำอะไรไม่ได้เลยว่าต้องทำยังไงบ้าง แล้วระบบก็เปลี่ยนไปแล้วด้วย

ใครทราบรบกวนแจ้งด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

mymimi's Avatar
    mymimi is offline Trusted Member
    0/5
    -ถ้าคนละนามสกุลกัน ต้องซื้อพินแยกกันนะคะ
    ถึงแม้ว่าจะไปขอพร้อมกันก็ตาม

-ซื้อได้ที่ไปรษณีย์ไทยทุกที่คะ

- เวลาไปซื้อพินที่ไปรษณีย์ ก็ใช้แค่เลขที่บัตรประชาชน และ สะกดชื่อให้ตรงกับพาสปอร์ต เท่านั้นแหละคะ
    พอได้รหัสมาแล้ว ก็ไปทำการนัดวันเวลาสัมภาษณ์ในเวปไซต์
    ส่วนเวปไซต์ไหน ก็ตามรายละเอียดในใบที่เราได้มาเลยคะ
    พอถึงวันเวลาที่นัดสัมภาษณ์ไว้ ก็ไปตามนั้นคะ

เอกสารสำหรับขอวีซ่า B1/B2 ประเภท visit/travel
    ก็ต้องกรอก DS156-157 ซึ่งมีแบบฟอร์มอยู่ในเวปเลยคะ
    เพิ่มเติมนิดนึงว่า เวลา print ถ้า print laser ได้จะดีมากเลยนะคะ
    เพราะมันจะต้องมี แสกน barcode ถ้า print ไม่ดีไป มันจะแสกนไม่ติด
    และต้องไปเสียเวลาปริ้นท์ใหม่ กรอกใหม่

และเอกสารสถานะทางการเงิน การทำงาน การศึกษาทั่วไป

- ถ้าเคยได้วีซ่ามาแล้ว จริงๆแค่เอามือแสกนไป ข้อมูลของเราก็จะขึ้นมาหมดเลยอยู่แล้วอะคะ
    ว่าเราเคยได้รับวีซ่ามาแล้วเมื่อไหร่ยังไง แต่ เอาติดไปด้วยก็ดีคะ

- สามารถสัมภาษณ์พร้อมกันได้นะคะ เลือกเป็นแบบ group ไปอะคะ
    เราเคยไปสัมภาษณ์พร้อมคุณแม่ คุณยาย เหมือนกันคะ
    “On ne nait pas femme, on le de vient”

Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณ mymimi มากๆค่ะ

Quote Originally Posted by mymimi View Post
    -ถ้าคนละนามสกุลกัน ต้องซื้อพินแยกกันนะคะ
    ถึงแม้ว่าจะไปขอพร้อมกันก็ตาม
    ขอถามอีกนิดค่ะ
    สรุปว่า น้ากับยาย นามสกุลเดียวกัน ก็ซื้อพินอันเดียว ส่วนเราก็ซื้ออีกอัน รวมเป็น 2 อันนะคะ

Quote Originally Posted by mymimi View Post
    สามารถสัมภาษณ์พร้อมกันได้นะคะ เลือกเป็นแบบ group ไปอะคะ
    เราเคยไปสัมภาษณ์พร้อมคุณแม่ คุณยาย เหมือนกันคะ
    แล้วการสัมภาษณ์แบบ group นี่จะโหดมั้ยค่ะ แบบนั่งคุยกันในห้องเลยเหรอค่ะ
    หรือเหมือนการสัมภาษณ์ตัวต่อตัวที่คุยตรงหน้าต่าง

ขอบคุณค่ะ ^^

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Karnwadee View Post
    จะไปทำ US visa แบบท่องเที่ยว พร้อมกับคุณน้า และคุณยาย (ทั้งคู่คนละนามสกุลกับเรา)

มีคนบอกว่าต้องไปซื้อพินที่ไปรษณีย์ก่อน อย่างนี้ต้องซื้อกี่พินค่ะ แล้วซื้อที่สาขาไหนก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

แล้วเวลาสัมภาษณ์ เรา น้า คุณยายนี่แยกกันสัมภาษณ์ใช่มั้ยค่ะ

ตอนซื้อต้องใช้หลักฐานอะไรอีกมั้ยค่ะ นอกจากรหัสบัตรประชาชน แล้วก็รหัสPassport

แล้วพอได้พินมาแล้วต้องทำยังไงต่อค่ะ? ต้องไปกรอกอะไรที่ไหน และมีกรอกเอกสารออนไลน์อะไรบ้างค่ะ

และหลักฐานจำเป็นที่ต้องเอาไปตอนสัมภาษณ์ คืออะไรค่ะ ต้องเอา visa เก่าไปให้เค้าดูด้วยใช่มั้ยค่ะ จะช่วยให้ผ่านง่ายขึ้นมั้ยค่ะ

แล้วเราจะลาออกจากบริษัท แต่ก่อนออกจะขอใบรับรองเงินเดือนเพื่อเอาไปยื่นสัมภาษณ์ แต่เราก็ไม่ได้มีใบลางานหรืออะไรอย่างนี้ ในกรณีนี้ทำยังไงดีค่ะ

เราอายุ 24 ปี นี่ควรใช้เป็นบัญชีเราเอง หรือแบบมี sponsorโดยคุณพ่อคุณแม่หรือคุณน้าที่ไปกับเราดีค่ะ

ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ คราวที่แล้วที่เคยไปทำตอนเด็กๆเมื่อ10กว่าปีก่อน จำอะไรไม่ได้เลยว่าต้องทำยังไงบ้าง แล้วระบบก็เปลี่ยนไปแล้วด้วย

ใครทราบรบกวนแจ้งด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^
    เพิ่งไปกลับมาสดๆร้อนๆ ขอตอบแบบประสบการณ์ตัวเองนะครับ

1. คนละนามสกุลต้องแยกครับ (ขนาดผ้มไป 3 คน นามสกุลเดียวกัน แต่ที่อยู่คนละบ้าน ยังต้องซื้อแยกเลยครับ)

2. ซื้อได้ที่ไปรษณีย์ทุกที่ แต่ผ้มซื้อทางโทรศัพท์ครับ สะดวกดี ถูกกว่าด้วย ใช้ตัดบัตรเครดิตเอา ซื้อเสร็จก็โทรนัดได้เลยอะ แต่ต้องวางแผนล่วงหน้านะครับ แบบว่าคิวยาวเหมือนกัน

3. สัมภาษณ์ไม่แยกนะครับ แบบ group ได้ (ของผ้มรอคิวสัมภาษณ์ 3 ชม สัมภาษณ์ 3 คำถาม ++ เหนื่อย) ของผ้มคุยทางช่องหน้าต่างอะครับ รูเล็กๆๆ ยืนมุงๆๆ กัน อิอิอิ

4. เอกสารปริ๊นมากรอกได้ครับ

5. ผมเอา visa เก่า + พาสปอตเก่า เค้าไม่ดูนะครับ

6. ของผ้มใช้หนังสือรับรองการทำงาน ระบุเงินเดือนเฉยๆ ไม่ได้บอกว่าจะลาช่วงไหน ถึง ช่วงไหน

7. หลักฐานทางการเงินของผมเค้าไม่ดูเลยอะ แต่อาจเป็นเพราะผ้มมีพี่สาว พี่ชายเป็นคนที่นั่น แล้วก็มีงานทำเป็นหลักแหล่ง

8. Visa เมกา เนี่ยแล้วแต่ดวงจริงๆเลย ยังงัยก็เตรียมเอกสารไปให้พร้อมที่สุดนะครับ

ตอนผมทำให้ตังเอง กะ แม่ ก็ศึกษษเอาจากลิ้งข้างล่างอะครับ (ผิดกฎไรมะเนี่ย)

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...rgirl&group=11
    i love NISSAN MARCH

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    อ่อๆๆๆ แวะมาเตือนเรื่องรูปด้วยนะครับ เพราะรู้สึกรูปไม่ผ่านกันเยอะเหมือนกันนะครับ วันที่ผ้มไปอะ ประมาณว่าต้องเห็นใบหูชัดๆ เห็นใบหน้าชัดๆๆ (อืดเต็มรูป) สร้อยคอ ตุ้มหู ก็ไม่ใส่นะครับ (บางคนใส่ก็ไม่โดน แต่ผ้มว่ากันไว้ดีกว่า)
    i love NISSAN MARCH

0/5
    เข้ามาเก็บความรู้ กำลังจะไปอยู่เหมือนกันค่ะ งงอยู่ว่าต้องเริ่มต้นยังไง

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    ผมทัดไว้หลังหูดีๆนะค่ะ ที่สัมภาษณ์เป็นช่องๆเข้าตามคิวซึ่งยาวมาก
    ไม่ค่อยถามไรหรอกค่ะ เพิ่งไปต่อใหม่มาพุธที่แล้วพอศุกร์ก็ได้ละ

0/5
    ขอบคุณทุกคนมากเลยนะค่ะ clear แล้วค่ะ ^^

rowling's Avatar
    rowling is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าลาออกจากงาน จะขอยากนะคะ ถ้าเป็นไปได้ ครวจะขอตอนที่ทำงานอยู่ค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by rowling View Post
    ถ้าลาออกจากงาน จะขอยากนะคะ ถ้าเป็นไปได้ ครวจะขอตอนที่ทำงานอยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ K.rowling

เราก็ตั้งใจว่าจะขอเอกสารรับรองการทำงาน แล้วก็จะไปขอ visaเลย พอได้แล้วก็จะลาออกค่ะ
    พอดีมีบางคนบอกว่า ต้องมีเอกสารใบลางานว่าจะไปเที่ยวช่วงไหน กลับมาเมื่อไหร่อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ
    ซึ่งplanของเราคือจะลาออกไปเที่ยว ทำให้ไม่มีเอกสารตรงนี้ค่ะ แต่บางคนก็บอกว่าไม่ต้องมีใบลางาน ใช้แค่เอกสารรับรองการทำงาน รับรองเงินเดือนก็พอ

อย่างนี้ไม่น่ามีปัญหาอะไรใช่มั้ยค่ะ?

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook