Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 11 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 109

Thread: ss-secret.com ทุกเคล็ดลับที่ทำให้ผู้หญิงสวยขึ้น ไม่ต้องจ่ายแพง รีวิวจากลูกค้าจริง ปลีก-ราคาส่ง รับส่งต่อให้ลูกค้า ร้าน ss-secret ร้านอาหารเสริมราคาถูกที่สุดในอินเตอร์เน็ต เอสเจ้าเก่า เจ้าประจำ SBN

s's Avatar
    s is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5
    คำถามจากลูกค้าที่เป็นคุณหมอ
    น้องเอสคะ พี่สงสัยนิดนึงว่า ถ้า lypo spheric vit c มันดูดซึมได้ดีมากเท่าการฉีด ก็เท่ากับว่าคนที่กินก็จะได้ mega dose vit c
    แล้วนานไป มันจะมี side effect ไหมคะ หรือว่ากินนานเท่าไหร่ควรหยุดพักดี
    แต่มันก็ผ่าน FDA เมกาเนอะก็น่าจะปลอดภัย
    อันนี้พี่สงสัยเองนะ http://en.wikipedia.org/wiki/Vitamin_C ลองช่วยอ่านดูหน่อยนะคะ
    แค่หัวข้อ Therapeutic use กับ Adverse side effect ก็พอค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

คำตอบ

อย่างแรกต้องขอบคุณสำหรับอีเมลจากคุณหมอค่ะ เพราะถือเป็นอีเมลที่เป็นประโยชน์มาก และเป็นคำถามที่จะเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคมากๆเลย

ในเรื่องของ โดสของไลโปนี้ต่ำกว่าที่ตามคลีนิกผิวหนังใช้ฉีดกันค่ะ(2000-3000mg)
    และสำหรับการใช้ในการรักษาโรคแล้ว ใช้โดสสูงกว่านี้อีกมาก

Although vitamin C can be well tolerated at doses well above the RDA recommendations, adverse effects can occur at doses above 3 grams per day though overload is unlikely.

หลายงานวิจัยจะสรุปว่าร่างกายปกติคนเรา รับ Vit C ได้มากกว่า RDA มาก
    และจะมี adverse side effect เมื่อรับโดสสูงตั้งแต่ 3000mg ขึ้นไป ซึ่งกรณีนี้ กล่าวถึง พวกเมก้าโดส จนไปถึงกลุ่ม IV injection เลยค่ะ
    ส่วนโดสที่สูงระดับเป็นพิษต่อร่างกาย คือ 11.9 grams or 11900mg
    ( '"Safety (MSDS) data for ascorbic acid". Oxford University. October 9, 2005. Retrieved 2007-02-21.')

แต่ไลโปนั้นมีโดสเพียงแค่ 1000mg และโดยปกติ วิตซีถือเป็นวิตามินกลุ่มที่ มี low toxicity มาก
    แล้วผลข้างเคียงจึงมีเพียง อาการอย่างเช่น ท้องเสีย ท้องร่วง ปัสสาวะขัด อันนี้เป็นอาการข้างเคียงทั่วไปจากเมก้าโดสเป็นเม็ด ที่ขายอยู่ทั่วไป
    แต่ถึงกระนั้นเอง กลับไม่พบอาการเหล่านี้ในผู้ที่ทานวิตซีของไลโป (กรณีนี้ลองสังเกตจากตัวเองหรือทุกคนที่เคยรับประทานดูได้ค่ะ ว่าวิตซีเม็ดที่โดสพันมิลขึ้นไป เวลารับประทานช่วงแรกๆจะมีอาการปัสสาวะขัด หรือระคายเคือง แต่ ยังไม่มีรายงานว่ามีใครทานวิตซีไลโปแล้วปัสสาวะขัด หรือผลข้างเคียงเลย)

ส่วนโดสที่สูงระดับเป็นพิษต่อร่างกาย คือ 11.9 grams or 11900mg ( '"Safety (MSDS) data for ascorbic acid". Oxford University. October 9, 2005. Retrieved 2007-02-21.')

นอกจากนี้ ก็มีความกังวลกับ kidney stone ซึ่งหลายงานวิจัยกล่าวว่ากระแสเลือดที่มี high dose Vit C อยู่
    จะพบ kidney stone ได้น้อยกว่าคนทั่วไปที่มีระดับวิตซีน้อยในกระแสเลือด

ส่วนเรื่องการรับประทานเป็นระยะเวลาต่อเนื่องกัน หากสอดคล้อง กับข้อมูลที่ให้ข้างต้น และ ไม่เกินปริมาณที่ได้อธิบายไป
    ถือว่าไม่ส่งผล adverse side effect ต่อร่างกาย

และทางแลบแนะนำให้เป็นวิตามิน ที่รับประทาน ทุกวันไปตลอด และทานอย่างน้อยวันละ 1-2 sachet เลยค่ะ

แต่อย่างไรก็ตาม กรณีที่แนะนำให้หลีกเลี่ยง คือผู้ป่วยโรคไตค่ะ
    เพราะอันนี้มีโอกาสเสี่ยงที่จะเกิดภาวะแทรกซ้อนอื่นๆที่เกิดขอบเขตความรู้ที่เรามี
    อาจจะต้องให้แพทย์ที่ชำนาญเกี่ยวกับโรคไตเป็นผู้แนะนำค่ะ

นอกจากข้อมูลที่ให้มานี้ เดี๋ยวทางทีมงาน ss-secret จะติดต่อ กับทางแลบเพื่อขอข้อมูลเพิ่มเติม
    และสอบถามไปถึงงานวิจัย และการศึกษาทางวิชาการ เพื่อสนับสนุน และ สร้างความเชื่อมั่นให้ผู้บริโภค

และหากมีงานตีพิมพ์ เช่น วารสารการแพทย์ของอเมริกา หรือหนังสือที่เกี่ยวข้อง ก็จะแจ้งให้ทราบค่ะ

เดี๋ยวทางเราจะนำเข้ามาให้ได้ (และจะจำหน่ายให้ในราคาต้นทุน)
    เพราะถือว่าเป็นการให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่ผู้ป่วย และ ผู้บริโภค ซึ่งถือเป็นเจตนารมณ์ที่ดีของทางคลีนิก
    ที่ทางเราขอชื่นชมในการทำงานของคุณหมอ ในฐานะคุณหมอที่ดีที่รักษาจรรยาบรรณแพทย์ในการหาสิ่งที่ปลอดภัยให้คนไข้
    ทางเราจึงยินดีให้การสนับสนุนให้อย่างเต็มที่ค่ะ

เมื่อได้รับคำตอบจากทางแลบ จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณมากๆค่า

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ.@....

1
    0/5
    u ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ *.__* p

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ *.*....

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ *.*.........

1
    0/5
    u ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ *.__* p

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ-------

1
    0/5
    ขออัพ...กระทู้หน่อยค่ะ

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ

1
    0/5
    ขออัพกระทู้หน่อยค่ะ ;D*...

Page 2 of 11 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast