Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ รีิวิวชุมชน SBN และ SBNTown ที่เราเลือกอาศัยกันเถอะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Thumbs up ชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ รีิวิวชุมชน SBN และ SBNTown ที่เราเลือกอาศัยกันเถอะ

เข้ามาใช้ชีวิตในชุมชนแห่งนี้ ก็นานหลายเดือนแล้ว ยังไม่เคย รีวิว ชุมชนแห่งนี้เลย
    วันนี้ จังหวะเหมาะ มารีวิว ชุมชนแห่งนี้ ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันซักหน่อย
    ร่วมแชร์ แบ่งปัน ประสบการณ์ที่ได้รับกันได้นะครับ

ก่อนอื่นเลยครับ ขอขอบคุณ คนก่อตั้ง SBN และ SBNTown ที่ทำให้เกิดขึ้นในโลกนี้
    ขอขอบคุณ เพื่อนๆ สมาชิกที่เลือกอาศัยในชุมชนแห่งนี้ ที่ร่วมกันแบ่งปันความรู้
    ร่วมกันสร้างให้ชุมชนแห่งนี้ ดำรงอยู่ได้ และยังให้โอกาสผู้เข้ามาอยู่ใหม่ ได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม
    ตามนโยบายที่อ่านได้ที่กระทู้
    กระทู้เพื่อแนะนำชุมชนแห่งนี้ แก่สมาชิกใหม่ sbntown.com

รวมทั้ง ขอขอบคุณทีมงานทุกคนที่ทำงานเพื่อสร้างชุมชนแห่งนี้ให้สมบูรณ์
    เพื่อให้เราสามารถอาศัยอยู่ร่วมกันได้อย่างเท่าเทียม

ผมขอเล่าเกี่ยวกับ ประสบการณ์การใช้ชีวิตใน ชุมชนแห่งนี้ ที่ผมได้รับ
    "การได้รับโอกาส อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม"

ผมเริ่มต้นด้วย การเข้ามาพูดคุย ใน SBN ด้วยความสนใจหลายๆ อย่าง
    โดยเฉพาะในพื้นที่ Off Topic มีการพูดคุยหลากหลายเรื่องราว
    เข้ามาคุยได้ซักพัก ผมก็เิ่ริ่มตั้งกระทู้ เรื่องที่ผมสนใจ ก็คือ ของกิน
    เริ่มมีเพื่อนๆ สมาชิก ให้ความสนใจเข้ามาพูดคุยกันในกระทู้ของกินที่ผมตั้ง

จากนั้น ผมก็เริ่มตั้งกระทู้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และพูดคุยมากขึ้นเรื่อยๆ
    เลยกลายเป็นคนนึงที่เลือกอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ อีกคน
    ไม่นานนัก จาก SBN ก็เกิด ชุมชนแห่งใหม่ SBNTown
    ผมเห็นมีการจัดหมวดรวม Reviews เอาไว้ หมวดนึง

เอา Social Group ออกมาเป็นอีกหมวดนึง แต่เดิม ใน SBN ผมไม่รู้หรอกว่า มีอยู่ด้วย
    และไม่รู้จักว่า Social Group มีไว้ทำอะไร แค่แปลเอาจากชื่อเท่านั้น กรุ๊ปที่อยู่รวมกันเป็นสังคมในเรื่องๆนึง
    ก็คือ พูดคุยในเรื่องที่สนใจร่วมกัน

แล้วมีพื้นที่ค้าขายแยกเป็นหมวดย่อยๆ หาสินค้าก็ง่ายขึ้น

ผมจึงเริ่มทำมาหากินกับเขาบ้าง เปิดร้านซะเลย ในพื้นที่ค้าขาย
    ไม่นานนัก ผมก็มีลูกค้าสนใจซื้อสินค้ากับผม และทำให้ผมมีรายได้ จากคนในชุมชนแห่งนี้
    ทั้งๆ ที่ผมเป็นผู้่ขายหน้าใหม่ ในชุมชนแห่งนี้ แต่ด้วยระบบ Trusted Member นี่เอง
    ทำให้ มีความน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นมากมาย ผ่านด่านแรกได้แล้ว การซื้อขายก็เกิดง่ายขึ้น

ผมแวะไปที่เวบอื่นมา ก็เริ่มเห็นบางเวบ เขาก็เอาระบบนี้ไปใช้ เช่นเดียวกัน
    แต่ เขาไม่บอกเลยว่า ระบบนี้แอบเอาไปจาก SBN อันนี้ไม่ดีเลยครับ
    เพราะผมเห็นคนในชุมชนนี้ เวลาไปเอาอะไรของคนอื่นมา ก็ขอบคุณแล้ว ขอบคุณอีก
    ทำให้ผมสำนึกได้ว่า เราไปเอาของเขามา ควรขอบคุณเขาด้วย
    เพราะถ้าไม่มีเขา ให้เราเห็น เราก็ไม่สามารถเอาของ ของเขามาแบ่งปันต่อไปได้
    ที่ผมรู้ว่า เวบนั้น เอาไปจาก SBN เพราะผมสังเกตเห็นว่า
    ก่อนหน้าที่ SBN จะมีระบบนี้ เวบนั้นก็ไม่มี ระบบ Trusted Member นี้
    แต่ เมื่อ SBN มีระบบนี้ขึ้นมา ทิ้งห่างกันนานพอสมควร
    เวบนั้น จึงเริ่มใช้ระบบนี้ด้วย แต่เพิ่งเริ่มต้นใช้งาน ช่วงนี้นี่เอง

ขอบคุณมากครับ SBN และ SBNTown

ผมจึงเิริ่มเรียนรู้ต่อไป ใน ชุมชนนี้ มีอีกหมวดนึงคือ
    SBNTown Business Ntework

ผมเริ่มรีวิวกิจการของตัวเอง ใน Business Reviews เป็นการประชาสัมพันธ์
    และทำการตลาดกิจการของตัวเอง และเปิด Business Social Group ของกิจการของผมเอง
    เพื่อพูดคุยกับผู้ที่ใ้ห้ความสนใจกิจการที่ผมทำ เพื่อเป็นพื้นที่ให้ผมและคนในองค์กร
    เข้ามาพูดคุย และแบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อนสมาิชิกครับ
    และยังเป็นพื้นที่ทำการตลาดเพิ่มเติม พูดคุยกับลูกค้าได้
    ตอนนี้ จึงเริ่มเข้าใจ Social Group ขึ้นมาบ้างครับ

ขอขอบคุณทีมงานอย่างแรงครับ ที่คิดให้มี หมวด Business Network นี้ขึ้นมา
    ช่างเื้อื้อให้กับ กิจการ ได้มากมายจริงๆ ครับ
    และในการใช้งานกระทู้ ในเมื่อ WM บอกว่า สามารถลิงก์ข้ามกระูทู้ไปยังกระทู้ของตนได้
    ผมจึงใช้วิธีการนี้ ในการลิงก์ จาก Business Reviews ไปยัง Business Social Group ของตัวเอง
    และกลับกัน จาก BN Social Group ไปยัง BN Reviews ก็เช่นกัน
    และจาก กระทู้ใน Social Group กันเอง ก็ลิงก์โยงกันไป โยงกันมา

ในส่วนพื้นทีค้าขายเอง ผมเิปิด pre-order เอาไว้
    ผมก็ลิงก์ไปยัง หน้าสินค้าของผม และที่หน้าสินค้า ผมก็ลิงก์กลับมายัง pre-order
    ทำเ่ช่นนี้กับทุกกระทู้ของเรา เราจะเห็นเป็นเส้นโยงใย ยิ่งกว่าใยแมงมุม เต็มไปหมด
    คราวนี้ไม่ว่า ใครเข้ากระทู้เราอันไหน ก็มีโอกาสไปยังทุกกระทู้ของเราได้ทั้งหมด
    ผมสังเกตเห็น ตัวเลขของคนเข้ามา View กระทู้ เยอะขึ้นอย่างผิดปกติ ครับ
    ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ดี สำหรับการทำมาหากิน ครับ

จนตอนนี้ พอมีนโยบายที่เอื้อให้เราสามารถตั้งร้านได้ที่ Blog ของเราเอง
    ผมจึงเริ่มไปตั้งร้าน ที่นั่น และใส่ ลิงก์ ใน signature ของตัวเองแล้วด้วย
    และถึงแม้ blog ของชุมชนนี้ ไม่สามารถใช้งานได้คล่องแคล่วเหมือนใน ชุมชนอื่น
    และเครื่องมือ หลายๆ ตัว ยังไม่เืือื้อให้ผมใช้งานได้ง่ายขึ้น

แต่ผมเชื่อว่า ทีมงานที่กำลังพัฒนาชุมชนแห่งนี้ พยายามอย่างเต็มที่
    เพื่อสร้างเครื่องมือมาสนับสนุนการใช้ชีวิตในชุมชนแห่งนี้ ดำรงชีวิต และ ทำมาหากิน ได้อย่างดีที่สุด
    และผมเชื่อว่า ชุมชนแห่งนี้ มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้เราสามารถอาศัยอยู่ร่วมกันได้อย่างเท่าเทียม

ดังนั้น ในส่วนพื้นที่ Blog เอง ผมก็เชื่อว่า อีกไม่นาน เราจะสามารถมีเครื่องมือสำหรับเปิดหน้าร้านของเราเอง
    เพื่อเป็นพื้นที่ทำมาหากินของเรา ในชุมชนแห่งนี้ ได้อย่างสบายใจ เปรียบเหมือน เรามีอาคารไว้ขายของ
    โดยไม่ต้องเร่ร่อน ไปขายที่โน่นที ที่นั่นที หรือ ไม่ต้องขายอยู่ข้างทาง ไม่ต้องตากแดด ตากฝน อีกต่อไป

ในเมื่อผมเองเลือกอาศัยใช้ชีวิตและทำมาหากินในชุมชนแห่งนี้แล้ว
    ผมจึง ประมูล banner หวังว่า จะได้รับโอกาส banner ของตนโชว์หน้าห้องตลอดเดือน บ้าง
    และเป็นโอกาสทางรายได้ของผมและกิจการของผมเอง
    ขอขอบคุณ คุณ WM และทีมงานครับ

ขอชวนเพื่อนๆ ร่วมกันแชร์ประสบการณ์ และแบ่งปัน ถึงการใช้ชีวิตใน ชุมชน SBN แห่งนี้ครับ

ขอขอบคุณ ทุกคนที่เสียสละร่วมกันสร้างพื้นที่ชุมชนแห่งนี้ให้เกิดขึ้น
    เพื่อให้เราได้รับโอกาส อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม จริงๆ

ที่นี่ ยอดเยี่ยมจริงๆ

------------------------------------------------
    เพิ่มเติม ณ 19 ก.ย. 53

เข้ามาเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ ผมตั้งกระทู้เพิ่มเติมขึ้นมา ที่ใช้ประกอบกันกับกระทู้นี้ครับ คือ
    มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!!

เพื่อให้ กระทู้ที่เราตั้ง ดูน่าตื่นตาตื่นใจ สำหรับผู้พบเห็น และนั่นจะเป็นโอกาสสำหรับธุรกิจของเรา

และเทคนิคการใส่สีให้กับตัวอักษร เพื่อเพิ่มความสวยงามและชวนอ่านยิ่งขึ้น ที่กระทู้นี้ครับ
    แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น
    Last edited by itasian; 09-19-2010 at 11:37 PM.

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ itasian มากครับ และขออนุญาตนำกระทู้นี้ไปใช้ในการตอบคำถามและแนะนำการใช้งาน ระบบชุมชนแห่งนี้ แก่เพื่อนสมาชิกนะครับ

ขอบคุณที่เสียสละเขียนรีิวิวแบ่งปันความรู้การใช้งานชุมชนที่เกิดประโยชน์ต่อตนเองแก่ผู้อื่นครับ

ขอบคุณครับ

9
    0/5
    ได้นำ กระทู้นี้ของคุณ itasian ไปแนะนำเพื่อนสมาชิกไว้ในกระทู้ ระเบียบวิธีการประมูลและราคาเริ่มต้นของ SBNTown Banner

ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่แบ่งปันความรู้การใช้งานชุมชนที่เกิดประโยชน์ต่อตนเองแก่ผู้อื่นครับ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ยินดีครับ หากสิ่งที่ผมได้รับ จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ สมาิชิกที่เลือกอาศัยอยู่ร่วมกัน ในชุมชนแห่งนี้ครับ

9
    0/5
    ขอบคุณครับ กระทู้รีิวิวการใช้งานนี้มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกในชุมชนมากครับ
    อย่างน้อยที่สุดก็มีประโยชน์กับผมมากครับ ได้ไปใช้แนะนำให้เพื่อนสมาชิกครับ
    ตอนนี้นำไปแนะนำไว้เพิ่มอีกกระทู้ครับ กระทู้

TookTeeSood Hotel จองโรงแรมที่ ถูกที่สุด มาตรฐานปลอดภัยสูงสุด เพื่อนสมาชิก SBN ที่จองโรงแรมกับถูกที่สุด รับคืนโบนัสเงินสด อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมในกระทู้

ขอบคุณมากๆ ครับที่เสียสละเขียนรีวิวแบ่งปันความรู้การใช้งานชุมชนที่เกิดประโยชน์ต่อตนเองแก่ผู้อื่นครับ

5
    0/5
    ขอบคุณเช่นกันครับ

ที่พื้นที่แห่งนี้ ให้โอกาสเราได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียมครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    รีวิวย้าวยาว อ่านแล้วได้ครบทุกเรื่องเลยค่ะ ขออนุญาตเอาไปใช้ประโยชน์กับงานของตัวเองนะคะ
    ชอบตรงที่คุณ itasian โยงกระทู้กันไปมา เป็นใยแมงมุง (อันนี้ขอเอาไปใช้นะคะ)
    ขอบคุณมากๆค่ะที่นำมาแบ่งปัน และทำให้คนที่ไม่รู้ ได้รู้

และขอบคุณพื้นที่ SBN และ SBNTown และทุกท่านที่ทำให้ SBN เกิดขึ้นค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    ยินดีครับ หากความรู้ที่ผมได้รับ จากการใช้งาน SBNTown เป็นประโยชน์กับคุณ Bookerian และเพื่อนๆ ทุกคน ครับ

ต่อไปหากมีความรู้ใดอีก ผมจะเอามารีวิวเพิ่มเติมครับ

9
    0/5
    ขอนำกระทู้รีวิวนี้ไปแนะนำในกระทู้
    6 เคล็ดลับ !!! ประชาสัมพันธ์ใน SBNTown อย่างไรให้ได้ผลสูงสุด นะครับ

ขอบคุณครับ

5
    0/5
    Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    ขอนำกระทู้รีวิวนี้ไปแนะนำในกระทู้
    6 เคล็ดลับ !!! ประชาสัมพันธ์ใน sbntown อย่างไรให้ได้ผลสูงสุด นะครับ

ขอบคุณครับ
    ได้เลยครับ คุณ wm เอามาแบ่งปันกันให้เพื่อนๆ ในชุมชนได้ใช้่ประโยชน์กันครับ

ขอบคุณ ชุมชน sbn ครับ ที่ให้โอกาสได้อาศัยอยู่ร่วมกันอย่างเท่าเทียม

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook